๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 07:33:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามท่านสมาชิกเวปที่เรียนนิติศาสตร์มาหน่อยครับ  (อ่าน 8746 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 12:16:00 AM »

ค่อยๆ เรียนรู้ครับ ยังต้องศึกษาอีกเยอะ
ตอนนี้สนใจและศึกษาวิชาที่เรียนให้ผ่านก่อน อนาคตได้ศึกษาเพิ่มเติมแน่ๆครับ

http://www.library.coj.go.th/

http://www.ago.go.th/interest_law/main.html

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 01:21:35 AM »

ค่อยๆ เรียนรู้ครับ ยังต้องศึกษาอีกเยอะ
ตอนนี้สนใจและศึกษาวิชาที่เรียนให้ผ่านก่อน อนาคตได้ศึกษาเพิ่มเติมแน่ๆครับ

http://www.ago.go.th/interest_law/main.html

ครับผม  ช่วงนี้ตั้งใจสุดๆกะว่าไม่เกิน2ปีกว่าจะต้องจบให้ได้       เรื่องของเรื่องคือเห็นคนอื่นเขาเป็นนายร้อยกันเยอะเเล้วเราก็อดอิจฉาเขาไม่ได้     มี2เเขน2ขาเท่ากัน     เเต่ทำไมวาสนามันไม่เท่ากันฟะ     คิดว่าคงเป็นที่เรามันขยันน้อยกว่าคนอื่นเขา        เลยบอกกับตัวเองเลยว่าจะต้องพยามยามให้ถึงที่สุด     ไม่ย่อท้อเด็ดขาด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 09:55:11 AM »

อย่าไปน้อยใจครับเรื่องแบบนี้ Grin มีลูกน้องหลายคนที่จบป.ตรีแล้วยังสอบไม่ได้นายร้อยก็หลายคน ที่เรียนป.โทอยู่ก็มี
เป็นแนวทางที่ผู้บังคับบัญชาวางไว้ครับที่รับชั้นประทวนวุฒิ ป.ตรี เพื่อที่จะยกระดับตำรวจเราเองทั้งในด้านงบประมาณเงินเดือนของพวกเรา และจะได้ไม่โดนดูแคลนจากสังคมและหน่วยงานอื่นๆว่าตำรวจชั้นประทวน
ความรู้น้อย มันจะค่อยๆปรับไปครับถ้าเข้ารูปเข้ารอยแล้วเห็นระดับบนๆคุยกันว่าอาจมีการขอแก้ ป.วิอาญา บางมาตรา
หรือแก้ไขระเบียบที่เกี่ยวข้องให้ชั้นประทวนเข้ามามีหน้าที่มากขึ้นเพื่อให้สอดคล้องกับวุฒิที่รับเข้ามา
แต่บอกไว้ก่อนนะครับทุกวันนี้นายตำรวจชั้นสัญญาบัตรจบป.โท กันเยอะแล้วนะครับ เป็นนายร้อยแล้วยังต้องดิ้นรน
ศึกษาต่อครับ Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 10:00:49 AM »

ขอเอาใจช่วย ให้สมหวังในสิ่งที่ตั้งใจครับ คุณ officerLudlow   . Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 10:09:20 AM »

ครับผม  ช่วงนี้ตั้งใจสุดๆกะว่าไม่เกิน2ปีกว่าจะต้องจบให้ได้       เรื่องของเรื่องคือเห็นคนอื่นเขาเป็นนายร้อยกันเยอะเเล้วเราก็อดอิจฉาเขาไม่ได้     มี2เเขน2ขาเท่ากัน     เเต่ทำไมวาสนามันไม่เท่ากันฟะ     คิดว่าคงเป็นที่เรามันขยันน้อยกว่าคนอื่นเขา        เลยบอกกับตัวเองเลยว่าจะต้องพยามยามให้ถึงที่สุด     ไม่ย่อท้อเด็ดขาด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อย่าน้อยใจสู้ๆๆ ครับพี่ชายผมมุมานะ เรียน ม.ธ. จบในสามปี หรือสามปีครึ่งนี่แหละจำไม่ได้ สอบ 4 ครั้งกว่าจะติดนายร้อย ติดรุ่นสุดท้ายที่ท่าน พ.ต.ต. เสรีพิสุทธ์เปิดครับ

มันบอกว่าทั้งตอนเรียน ทั้งตอนสอบนั่งอ่านหนังสือกันจน ต....เปื่อย...ผมให้รางวัลชีวิตมันด้วย เบเร็ตต้า92เอฟเอส 1 กระบอก

==============================================

อ้าวเจอพี่โร้ด เข้ามาพอดี สวัสดีครับพี่โร้ด ไหว้ ใกล้สงกรานตร์แล้วนะครับ วางแผนไปชาร์จแบตที่ไหนบ้างครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 10:24:08 AM »

อย่าน้อยใจสู้ๆๆ ครับพี่ชายผมมุมานะ เรียน ม.ธ. จบในสามปี หรือสามปีครึ่งนี่แหละจำไม่ได้ สอบ 4 ครั้งกว่าจะติดนายร้อย ติดรุ่นสุดท้ายที่ท่าน พ.ต.ต. เสรีพิสุทธ์เปิดครับ

มันบอกว่าทั้งตอนเรียน ทั้งตอนสอบนั่งอ่านหนังสือกันจน ต....เปื่อย...ผมให้รางวัลชีวิตมันด้วย เบเร็ตต้า92เอฟเอส 1 กระบอก

==============================================

อ้าวเจอพี่โร้ด เข้ามาพอดี สวัสดีครับพี่โร้ด ไหว้ ใกล้สงกรานต์แล้วนะครับ วางแผนไปชาร์จแบตที่ไหนบ้างครับ

สวัสดีครับ คุณ Gunchon..  Cheesy.

มี่เพื่อนคอ Off Ro@d ชวนเข้าทุ่งใหญ่นเรศวร ไปที่ รร.ตชด.บ้านหินตั้ง ก่อนถึงเหมืองพุจือ
แต่ยังมีงานบางอย่างต้องตามคาบเกี่ยวอยู่  จึงไม่ได้ไปไหนไกล ครับ  Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 10:47:44 AM »

ทุ่งใหญ่นเรศวร เพื่อนเคยบอกครับว่าน่าขับวิบากเที่ยวมากครับ..ไม่ทราบ จนท. อนุญาติให้ขับมอเตอรืไซค์เข้าไปได้ไม๊

ในกลุ่มออฟโร้ดของพี่เนี่ยไม่ทราบท่านใดพอจะทราบร้านทำแร็คยกวิบากติดท้ายไปเที่ยวแบบในภาพบ้างหรือไม่ครับ

เป็นความฝันของผมครับ

แต่ยังไม่มีวิบากนะครับ..เล็งๆไว้แล้ว คาวา เคแอลเอ็ก ราคาถูกกว่า เลสแบร์นิดหนึ่งเองครับ

ไหว้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 11:59:25 AM »

ยังไม่มีรายไหน ติดรถเล็กไปสักราย .  Grin.
กว่าจะถึงที่พักปลายทาง ถูกขย่ม บนรถ เดี้ยงไป สัก ๔ ใน ๕ ส่วน
จอดรถแล้ว ๑ ป๋องเขียว ก็แผ่ แล้วครับ คิก คิก

ความจริงแล้ว ๒ ล้อวิบาก ไปได้เร็วและสะดวก แต่จำกัด ในสัมภาระที่จะนำติดตัวเข้าไป  เยี่ยม

จะขับ ๒ ล้อวิบากเข้าไป จนท. คงบอกให้วนรถไปทางซ้ายแล้วกลับทางเดิม  คิก คิก
นอกจากเป็นชาวบ้าน..คอ Off Ro@d ก็ต้องขออนุญาตนำสิ่งของเข้าไปที่ รร.ตชด. ซึ่งทำติดต่อมาทุกปี ครับ.  Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 12:17:36 PM »

ยังไม่มีรายไหน ติดรถเล็กไปสักราย .  Grin.
กว่าจะถึงที่พักปลายทาง ถูกขย่ม บนรถ เดี้ยงไป สัก ๔ ใน ๕ ส่วน
จอดรถแล้ว ๑ ป๋องเขียว ก็แผ่ แล้วครับ คิก คิก

ความจริงแล้ว ๒ ล้อวิบาก ไปได้เร็วและสะดวก แต่จำกัด ในสัมภาระที่จะนำติดตัวเข้าไป  เยี่ยม

จะขับ ๒ ล้อวิบากเข้าไป จนท. คงบอกให้วนรถไปทางซ้ายแล้วกลับทางเดิม  คิก คิก
นอกจากเป็นชาวบ้าน..คอ Off Ro@d ก็ต้องขออนุญาตนำสิ่งของเข้าไปที่ รร.ตชด. ซึ่งทำติดต่อมาทุกปี ครับ.  Cheesy

อ้าว..กลายเป็นแบบนั้นไป...ผมจะเอา 2 ล้อติดท้ายไปก็เพราะแบบนี้แหละเคยไปเที่ยว อุทยานพอไปถึงเหนื่อยเพราะขับมาไกล
ถึงอุทยานแต่ยังไม่ถึงจุดท่องเที่ยวก็หมดแรงจะเดินมันอีกไกล....เลยเดินแถวๆนั้นไม่ไกลแล้ว..กลับ....เสียดายเวลา
เสียดายน้ำมันจริงๆเลย
 ขอให้ท่องเที่ยวให้สนุกครับพี่และอิ่มบุญปลอดภัยในการเดินทางแก่สมาชิกอ็อฟโร้ดทุกท่านครับ

Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 02:33:17 AM »

อย่าไปน้อยใจครับเรื่องแบบนี้ Grin มีลูกน้องหลายคนที่จบป.ตรีแล้วยังสอบไม่ได้นายร้อยก็หลายคน ที่เรียนป.โทอยู่ก็มี
เป็นแนวทางที่ผู้บังคับบัญชาวางไว้ครับที่รับชั้นประทวนวุฒิ ป.ตรี เพื่อที่จะยกระดับตำรวจเราเองทั้งในด้านงบประมาณเงินเดือนของพวกเรา และจะได้ไม่โดนดูแคลนจากสังคมและหน่วยงานอื่นๆว่าตำรวจชั้นประทวน
ความรู้น้อย มันจะค่อยๆปรับไปครับถ้าเข้ารูปเข้ารอยแล้วเห็นระดับบนๆคุยกันว่าอาจมีการขอแก้ ป.วิอาญา บางมาตรา
หรือแก้ไขระเบียบที่เกี่ยวข้องให้ชั้นประทวนเข้ามามีหน้าที่มากขึ้นเพื่อให้สอดคล้องกับวุฒิที่รับเข้ามา
แต่บอกไว้ก่อนนะครับทุกวันนี้นายตำรวจชั้นสัญญาบัตรจบป.โท กันเยอะแล้วนะครับ เป็นนายร้อยแล้วยังต้องดิ้นรน

เเต่ผมกลับไม่เห็นด้วยเลยครับ      ผมคิดว่าเป็นการเเก้ปัญหาที่กำปั้นทุบดินมากไปหน่อย        การที่คิดเเค่ว่ารับคนที่จบสูงๆมา     จะได้มีเเต่คนดีเเละเก่งผมว่ามันคนละเรื่องกันเลย     กลายเป็นว่าคนนึงจบป.ตรีจากมหาลัยได้เป็นนายสิบ    อีกคนจบสามพรานวุฒิระดับเดียวกันเเต่ได้เป็นนายร้อย   มันหมายความว่าหลักสูตรป.ตรีจากสามพรานมีคุณภาพกว่าของมหาลัยภายนอกหรือ??      คนอยากเป้นนายร้อยที่บ้านฐานะดีสอบเตรียมทหารติดได้เป็นว่าที่นายร้อยตั้งเเต่อายุ14      มีเงินเดือน   เสื้อผ้าฟรี  อุปกรณ์การเรียนฟรี     คนอยากเป็นนายสิบต้องขวนขวายเรียนเอง(ยากจนไม่มีปัญญาเรียนก็ไม่ต้องมาเป็นตำรวจ)        จนจบป.ตรี       เเล้วถึงจะมีสิทธิมาเป็นลูกน้องคนจบนายร้อยอีกทีเวรกรรมนายสิบบางคนกับเชี่ยวชาญกฏหมายหว่านายร้อยซะอีก    เเต่ต้องเป็นเเค่นายสิบ     เเล้ววุคิดดูว่างานของชั้นประทวนต่างๆ     ให้พวกนายร้อยมานั่งทำเขาจะทำกันไหม     นั่งเฝ้าห้องขัง   พิมพ์ลายนิ้วมือ   ยืนโบกรถตามสี่เเยก   พวกนี่ต้องใช้ความรู้ถึงวุฒิปริญญาตรีหรือ     ค่าเเรงค่าตอบเเทนสวัสดิการคุ้มหรือไม่    เเล้วนักเรียนนายสิบวุฒิปริญญาตรีที่ผ่านมาถือว่ามีคุณภาพหรือไม่    ผมเห้นเเต่พวกอยากเป้นนายร้อย    โดนหลอกขายฝันมาตอนสมัครว่า  สอบมาเป็นนายสิบชั่วคราว    เดี๋ยวมีสอบภายในก็ได้เป็นนายร้อย   วันๆไม่คิดอะไรมากทำงานเเบบถนอมตัว     อะไรเสี่ยงอะไรลำบากไม่ทำ    คิดว่าจบตั้งป.ตรีทำไมต้องมาลำบากเเบบพวกรุ่นพี่วุฒิม.6     วันๆจะรอสอบเป็นนายร้อยอย่างเดียว    ไม่มีความเคารพรุ่นพี่เลย   ถือว่าตัวเองจบมาสูงกว่าฉลาดกว่า    อนาคตนายร้อย  เเล้วงานมันจะไปมีคุณภาพได้ยังไง    นี่หรือคนเเบบที่สตช.ต้องการ     เเล้วคนที่เขาอาจจะตั้งใจเป้นตำรวจจริงๆ    เเต่ฐานะลำบากจบเเค่ม.6กลับไม่มีโอกาศเป็นตำรวจเลย    ผมเห็นตำรวจเยอะเเยะ    จบม.6มาสอบนายสิบ   พอเป็นตำรวจมีการมีงานไม่ลำบากที่บ้าน    เขาก็กระตือรือล้นที่จะขวนขวายเรียนต่อป.ตรี    จนได้เป็นนายร้อย      เเต่ต่อไปคนเหล่านี้จะไม่ได้รับโอกาศได้เป็นตำรวจอีกเเล้ว      โดยวัดคุณค่าของคนเพียงเเค่กระดาษเเผ่นเดียว    ที่บอกว่าผู้บังคับบัญชาหวังดีอะผมถามคำเดียวท่านทำอะไรเคยถามความเห็นลูกน้องบ้างหรือเปล่า   
                      หรือท่านคิดว่าท่านเองเก่งอยู่เเล้วทำอะไรไปก็ต้องถูกเสมอ(ลูกน้องมีหน้าที่เเค่ปฏิ
บัติตาม)     นายพลนายพันประชุมกัน100กว่าคนถือว่าเป็นความเห็นของทั้งสตช.ทั้ง200,000คนใช่หรือไม่     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 02:34:51 AM โดย officerLudlow » บันทึกการเข้า

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 05:32:24 AM »

ขออนุญาติถามท่านสมาชิกที่จบนิติศาสตร์อีกเรื่องนึงครับ   ว่าเหตุใดตอนนั้นถึงเลือกที่จะเรียนนิติศาสตร์  เเล้วตอนที่เรียนได้ตั้งใจว่าจะประกอบอาชีพใด    เเล้วได้เป็นตามที่หวังไว้หรือไม่ครับ       เเล้วอย่างพวกอาชีพอัยการหรือทหารจบเเล้วต้องไปสอบที่ไหนอย่างไรบ้างอะครับ ไหว้
   รอฟังข้อคิด และเหตุผล ด้วยครับ พอดีมีเยาวชนถามผมบ่อยๆ ผมแค่อธิบายว่า อย่างน้อยมันเป็นวิชาทักษะชีวิต ที่นำไปใช้ในการดำเนินชีวิตส่วนหนึ่ง  แต่เรื่องโอกาส ความก้าวหน้า และความมั่นคงด้านฐานะ ผมตอบได้ไม่กระจ่างครับ...คงได้รับวิทยาทาน  ขอบคุณครับ

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 09:55:01 AM »

เเต่ผมกลับไม่เห็นด้วยเลยครับ      ผมคิดว่าเป็นการเเก้ปัญหาที่กำปั้นทุบดินมากไปหน่อย        การที่คิดเเค่ว่ารับคนที่จบสูงๆมา     จะได้มีเเต่คนดีเเละเก่งผมว่ามันคนละเรื่องกันเลย     กลายเป็นว่าคนนึงจบป.ตรีจากมหาลัยได้เป็นนายสิบ    อีกคนจบสามพรานวุฒิระดับเดียวกันเเต่ได้เป็นนายร้อย   มันหมายความว่าหลักสูตรป.ตรีจากสามพรานมีคุณภาพกว่าของมหาลัยภายนอกหรือ??      คนอยากเป้นนายร้อยที่บ้านฐานะดีสอบเตรียมทหารติดได้เป็นว่าที่นายร้อยตั้งเเต่อายุ14      มีเงินเดือน   เสื้อผ้าฟรี  อุปกรณ์การเรียนฟรี     คนอยากเป็นนายสิบต้องขวนขวายเรียนเอง(ยากจนไม่มีปัญญาเรียนก็ไม่ต้องมาเป็นตำรวจ)        จนจบป.ตรี       เเล้วถึงจะมีสิทธิมาเป็นลูกน้องคนจบนายร้อยอีกทีเวรกรรมนายสิบบางคนกับเชี่ยวชาญกฏหมายหว่านายร้อยซะอีก    เเต่ต้องเป็นเเค่นายสิบ     เเล้ววุคิดดูว่างานของชั้นประทวนต่างๆ     ให้พวกนายร้อยมานั่งทำเขาจะทำกันไหม     นั่งเฝ้าห้องขัง   พิมพ์ลายนิ้วมือ   ยืนโบกรถตามสี่เเยก   พวกนี่ต้องใช้ความรู้ถึงวุฒิปริญญาตรีหรือ     ค่าเเรงค่าตอบเเทนสวัสดิการคุ้มหรือไม่    เเล้วนักเรียนนายสิบวุฒิปริญญาตรีที่ผ่านมาถือว่ามีคุณภาพหรือไม่    ผมเห้นเเต่พวกอยากเป้นนายร้อย    โดนหลอกขายฝันมาตอนสมัครว่า  สอบมาเป็นนายสิบชั่วคราว    เดี๋ยวมีสอบภายในก็ได้เป็นนายร้อย   วันๆไม่คิดอะไรมากทำงานเเบบถนอมตัว     อะไรเสี่ยงอะไรลำบากไม่ทำ    คิดว่าจบตั้งป.ตรีทำไมต้องมาลำบากเเบบพวกรุ่นพี่วุฒิม.6     วันๆจะรอสอบเป็นนายร้อยอย่างเดียว    ไม่มีความเคารพรุ่นพี่เลย   ถือว่าตัวเองจบมาสูงกว่าฉลาดกว่า    อนาคตนายร้อย  เเล้วงานมันจะไปมีคุณภาพได้ยังไง    นี่หรือคนเเบบที่สตช.ต้องการ     เเล้วคนที่เขาอาจจะตั้งใจเป้นตำรวจจริงๆ    เเต่ฐานะลำบากจบเเค่ม.6กลับไม่มีโอกาศเป็นตำรวจเลย    ผมเห็นตำรวจเยอะเเยะ    จบม.6มาสอบนายสิบ   พอเป็นตำรวจมีการมีงานไม่ลำบากที่บ้าน    เขาก็กระตือรือล้นที่จะขวนขวายเรียนต่อป.ตรี    จนได้เป็นนายร้อย      เเต่ต่อไปคนเหล่านี้จะไม่ได้รับโอกาศได้เป็นตำรวจอีกเเล้ว      โดยวัดคุณค่าของคนเพียงเเค่กระดาษเเผ่นเดียว    ที่บอกว่าผู้บังคับบัญชาหวังดีอะผมถามคำเดียวท่านทำอะไรเคยถามความเห็นลูกน้องบ้างหรือเปล่า   
                      หรือท่านคิดว่าท่านเองเก่งอยู่เเล้วทำอะไรไปก็ต้องถูกเสมอ(ลูกน้องมีหน้าที่เเค่ปฏิ
บัติตาม)     นายพลนายพันประชุมกัน100กว่าคนถือว่าเป็นความเห็นของทั้งสตช.ทั้ง200,000คนใช่หรือไม่     

คุณคิดผิดแล้วครับ
โรงเรียนนายร้อยตำรวจ  เป็นโรงเรียนวิชาชีพเฉพาะ  ออกแบบมาสำหรับผลิตนายร้อยตำรวจตรี   ทำให้ผลิต ร.ต.ต.ได้ดีกว่าหลักสูตรนิติศาสตร์บัณฑิต ซึ่งสอนวิชากฎหมายเป็นหลัก

ผมสวมครุยเนติบัณฑิตมาตั้งแต่ พ.ศ.2523  แต่ผมก็ไม่เคยคิดว่าความรู้ทางกฎหมายของตนเองจะทำให้ผมอยู่เหนือกว่าบุคคลอื่น   ในทางตรงกันข้าม ผมกลับพบว่าในหน่วยงานที่ปฏิบัติงานทางกฎหมายจะมีปัญหาในเรื่องการบริหาร และการปกครอง   ไม่สามารถแก้ปัญหาที่สลับซับซ้อนให้ออกมาเป็นที่พอใจของทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องได้ดีเท่ากับผู้บริหารในสาขาชีพอื่น
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:30:27 AM »

จริงๆ ก็เห็นด้วยบางส่วนนะครับ แต่ว่าบ้านเรา ตร. ดันมี ****ยศ***** ตามทหารเขา เรื่องมันก็เลยยุ่ง ตามหลักแล้ว รร.นรต. นะ ควรจะเป็นวิทยาลัย ตร. หรือ POLICE ACADEMY ปัญหาความน้อยเนื้อต่ำใจ หรือ เรื่องกำเนิดจากไหนมันก็จะหมดไป เรื่องรุ่นนั้น รุ่นนี้ มันก็จะน้อยตามลงไปด้วย

แรกเริ่มเดิมที นั้น มี รร.พลตำรวจ รับคนจบ ม.3 แล้ว มารับ ม.6 จบมาได้ยศ พลตำรวจ ตำแหน่ง ลูกแถว (รร.แต่เดิมอยู่ ตรง สโมสร ตร.ปัจจุบัน)  อำนาจมากมายตรวจค้น จับกุม คนก็บอกว่าไม่ได้ กระทบสิทธิชาวบ้าน ต้องมีวุฒิภาวะมากกว่านี้ เลยมาริเริ่ม รับ ส.ต.ต. ตำแหน่ง ผบ.หมู่ คุณวุฒิ ป.ตรี แต่เงินเดือนเท่าสัญญาบัตร (พลตำรวจ เป็นแต่ใน รร. เท่านั้น) พอรับมา ปุ๊บ ก็มีการเปรียบเทียบอีกว่า จบ ป.ตรี เท่ากัน ทำไม ยศ ไม่เท่ากันอีก อยากจะตอบว่า ************มันคนละหลักสูตร และแนวคิดในการผลิตมาต่างกัน***********   อยู่ รร.นรต. นั่งพุ่งซัดเท้าหลัง จนหลังจะหัก หัวปักพื้นอีก ซ่อมอีกสารพัด หลับมันตอนเวลาเรียนอีก  จบมา 21-22 เป็น ร.ต.ต. 5 ปี ก็ ร.ต.อ. 30 ต้นๆ ก็ เป็นสารวัตร ไลน์ เขาวางไว้แล้ว

แต่ นายร้อยอบรม เป็น พงส. ไปสิ สบ.1-4 ก็ทำกันไปสำนวนนะ ลูกน้องก็พลขับ ก็สิบเวร นั่นแหละใช้ได้มั่งไม่ได้บ้าง

ตอนนี้ มี นรต. ญ อีก จริงๆ แนวคิดคือให้มาเป็น พงส. ญ ดู คดีเด็กและเยาวชน แต่ๆๆๆๆ คอยดูนะตอนจบนะ มีเป็นนายเวรบ้าง รองสารวัตร งานโน่น งานนี่บ้าง ช่วยราชการ จุดนั้น จุดนี้ บ้าง อยู่ สันติบาลบ้าง จะมี ลง พงส. กี่คน

*****ต้องปฏิรูปใหญ่ครับ จริงๆแนวคิด ที่จะมีวิทยาลัย ตร. นี่ มีผู้ใหญ่ในประเทศเราเสนอแนวคิดแล้ว แต่สุดท้ายผู้คนคิดว่าจะไปยุบ รร.นรต. เลย จบข่าว *****
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 11:31:03 AM »

อืม... จขกท. คงมีอารมณ์น้อยใจ มั๊งครับ ลองอ่านความเห็นของท่าน rambo1th กับท่านสุพินท์ประกอบนะครับ
แนวทางจะเป็นเช่นนั้น ลองศึกษาประวัติศาสตร์ความเป็นมาของตำรวจไทยดู และไปอ่านระบบตำรวจเปรียบเทียบกับ
ต่างประเทศก็จะทราบ เพราะพื้นฐานของคนแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน ระบบตำรวจและระบบยุติธรรมก็จะไม่เหมือนกัน แนวคิดต่างกัน แต่จะมีวัตถุประสงค์หรือจุดหมายคล้ายๆกันหรือเหมือนกัน
               ที่มาของนายสิบวุฒิป.ตรี ก็อย่างที่ท่าน rambo1th ว่าไว้ครับคือเรื่องวุฒิภาวะ เพราะทุกวันนี้ต้องยอมรับว่าการศึกษาระดับ ป.ตรี กระจายไปทั่วประเทศและคนที่จบระดับดังกล่าวเพิ่มขึ้นมาก แล้วทำไมตำรวจเราจะรับชั้นประทวนซึ่งทำงานเกี่ยวข้องกับประชาชนในวุฒิ ป.ตรี ไม่ได้ละครับ
แล้วก็อย่างที่ท่านสุพินท์ว่าไว้ครับ ร.ร.นายร้อยตำรวจ เป็น ร.ร.วิชาชีพเฉพาะ คุณว่าคุณจบ ป.ตรี มาแล้วบรรจุเป็นนายร้อยได้เลยหรือก็เปล่านะครับ คุณจะต้องเข้าอบรมเพื่อให้ได้คุณสมบัติการบริหารการเป็นผู้นำหน่วยระดับขั้นต้น
ซึ่งใน ร.ร.นายสิบ ไม่ได้มีหลักสูตรแบบนี้ ซึ่งร.ร.นายสิบหลักสูตรก็คือเน้นผลิตเจ้าหน้าที่ตำรวจไป "ปฎิบัติ" หรือทำงานในตำแหน่งหน้าที่ ที่กำหนด จขกท.ลองกลับไปดูหลักสูตรที่คุณเรียนหรืออบรมผ่านมานะครับ
                ส่วนเรื่องที่ว่าตัดโอกาสคนที่จบ ม.6 หรือคนยากจนผมว่าทาง สตช.คงไม่คิดกันอย่างนั้นหรอกครับทุกคนเท่าเทียมกันอยู่ที่ว่าแต่ละคนจะเลือกทางเดินทางไหนมากกว่า แล้วการคัดเลือกเราใช้การสอบคัดเลือกนะครับ
หลายๆคนที่สอบนายร้อยได้ ก็ไม่ใช่ว่าจะรวย ถ้าตำรวจรับ ป.ตรี ตัวเองไม่มีวุฒิ ป.ตรี ถ้าอยากรับใช้ชาติไม่จำเป็นต้องเป็นตำรวจก็ได้ครับ มีวุฒิ ม.6 ก็ไปสอบนายสิบทหารบกหรือ จ่าทหารเรือ จ่าอากาศ ก็ได้เผลอๆได้ดีกว่าเป็นตำรวจซะอีก
                  แล้วเรื่องผู้บังคับบัญชาท่านไม่ได้คิดเอง เออเองหรอกครับ ท่านก็รับฟังและถามปัญหาจากลูกน้องทุกระดับชั้น แล้วก็มีคณะทำงานมีการออกแบบสอบถามไปทั่วประเทศนะครับแต่ก็คงไม่ทั่วทุกคนหรอกครับ
                 ส่วนเรื่องตำรวจวุฒิ ป.ตรี ไม่ทำงานคงเป็นเรื่องสำนึกความรับผิดชอบแล้วละครับ ถ้าไม่ทำอย่าลืมว่า
เรามีระบบบังคับบัญชาและเรื่องการลงโทษทางวินัย นะครับ ถ้าโดนนี่มีผลต่อการเป็นนายร้อยในอนาคตเลยนะครับ
ลองถามพวกที่สอบนายร้อยคราวนี้ดูนะครับ
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 11:31:27 AM »

คุณคิดผิดแล้วครับ
โรงเรียนนายร้อยตำรวจ  เป็นโรงเรียนวิชาชีพเฉพาะ  ออกแบบมาสำหรับผลิตนายร้อยตำรวจตรี   ทำให้ผลิต ร.ต.ต.ได้ดีกว่าหลักสูตรนิติศาสตร์บัณฑิต ซึ่งสอนวิชากฎหมายเป็นหลัก

ผมสวมครุยเนติบัณฑิตมาตั้งแต่ พ.ศ.2523  แต่ผมก็ไม่เคยคิดว่าความรู้ทางกฎหมายของตนเองจะทำให้ผมอยู่เหนือกว่าบุคคลอื่น   ในทางตรงกันข้าม ผมกลับพบว่าในหน่วยงานที่ปฏิบัติงานทางกฎหมายจะมีปัญหาในเรื่องการบริหาร และการปกครอง   ไม่สามารถแก้ปัญหาที่สลับซับซ้อนให้ออกมาเป็นที่พอใจของทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้องได้ดีเท่ากับผู้บริหารในสาขาชีพอื่น

ผมไม่ได้มีเจตนาไปว่ากล่าวอะไรโรงเรียนนายร้อยตำรวจหรอกครับ     คือผมเห็นว่าระบบที่เป็นมามันมีความลงตัวอยู่ในระดับที่สมดุลดีเเล้ว     ผมไม่ได้บอกว่ามันดีเพอเฟ็กนะครับ    เเต่คิดว่าน่าจะเป็นธรรมเเก่ทุกฝ่ายมากที่สุด     คนเรียนเก่งเรียนตั้งเเต่เด็ก    คุณสอบได้เตรียมทหารคุรก็ไปเป็นนายร้อยอนาคตนายพลก็สมเหตุสมผลอยู่     เเต่กับงานนายสิบผมเห็นว่าการรับวุฒิปริญญาตรีมีข้อเสียมากกว่าข้อดี      เทียบกับระบบตำรวจของอเมริกา     เท่าที่ผมพอจะทราบ(รู้สึกคุณ40S&Wจะเคยพิมพ์ตอบผม)     เขาจะถือว่าทุกคนเท่าเทียมกันหมดจะเป็นนายร้อยมาจากไหน    เข้าโรงเรียนตำรวจเสร็จทุกคนจบออกมาเป็นพลตำรวจขั้นสามเหมือนกันหมด    จากนั้นจึงทำงานชั้นประทวนไป        พอมีสอบเลื่อนขั้นเป็นผู้หมวดหรือนักสืบก็ไปสอบ     ผู้บังคับบัญชาระดับสูงก็คือผู้ที่เคยทำงานชั้นประทวนมาก่อนทั้งนั้น        ลูกน้องจึงเคารพนับถือ   เวลาจะวางนโยบายอะไรก็คิดย้อนไปถึงสมัยที่ตนเองเคยเป็นผู้น้อย     ทำให้นโยบายของเขาตรงกับใจของผู้ใต้บังคับบัญชา          ต่างกับระบบโรงเรียนนายร้อยของเรา    ผมยอมรับว่าอิจฉาผู้ที่ได้เป็นนายร้อยตำรวจ   ผมเองเคยสอบเตรียมทหาร2ครั้งเเต่ก็ไม่ติดทั้ง2ครั้ง       ผมไม่โทษอะไรเลยนอกจากความขี้เกียจของตัวผมเอง        เเละยอมรับอีกว่าถ้าผมได้เป็นนรต.ผมคงไม่มานั่งสนใจอะไรเรื่องนี้          ผมจะไม่พูดถึงเเนวทางที่ต้องไปยุบหรือยุ่งกี่ยวกับโรงเรียนนรต.       ผมเเค่อยากให้มีความเท่าเทียมกันของมนุษย์ด้วยกันเท่านั้นเอง        ถ้าผมไม่อยากเป็นตำรวจผมคงไม่ซึ้งกับคำว่า"เเข่งเรือเเข่งพายมันเเข่งกันได้  เเต่เเข่งบุญเเข่งวาสนามันเเข่งกันไม่ได้"           ผมไม่ได้อยากจะเรียกร้องเงินทองใดๆ     ผมขอเเค่โอกาศที่เท่าเทียมกันเท่านั้นเอง      ระบบเดิม    คือคนเก่งไปเป็นนักเรีนเตรียมก็ถูกเเล้ว      คนไม่เก่งจบม.6มาสอบนายสิบ         จบมามีสิทธิสอบเป็นนรต.อีก     ถ้าได้ก็เหมือนกับได้มีโอกาสเป็นนักเรียนนายร้อยอีกครั้ง      ซึ้งสำหรับผมผมว่ามันสำคัญมาก    เพราะการเป็นนรต.มันไม่ใช้เเค่ได้เป็นสัญญาบัตร    เเต่มันได้อะไรๆอีกหลายอย่าง           ส่วนนายสิบที่อยากจะเรียนป.ตรีมหาวิทยาลัยข้างนอก     ทางสตช.ก็ให้โอกาสในการที่เปิดรับสมัครสอบนายร้อยอบรมอีก      เรียกว่าเปิดกาสให้อย่างกว้างขวาง      จะประสบความสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับความขยันเเละความสามารถล้วนๆ      ทำให้ระบบมีความสมดุลมาก     ไม่มีชนชั้นวรรณณะ   เเบ่งยศกันที่ความสามรถ        ผมจึงไม่เข้าใจกับเหตุผลของสตช.ที่เปลี่ยนมารับวุฒิป.ตรีเลย       เท่าที่ฟังมาผมรู้สึกว่าสตช.มองเเต่ข้อดี         คิดเเก้ปัญหาด้วยวิธีสบายๆ    ไม่คิดถึงความรู้สึกทั้งคนนอกที่อยากเป็นตำรวจเเละผู้ใต้บังคับบัญชาเลย        ลองคิดดูว่าถ้าองค์กรอื่นเขาคิดเเบบสตช.     พนักงานล้างจาน   ยาม  คนทำความสะอาด   รับวุฒิป.ตรีหมด    ถามว่าองคฅ์กรนั้นจะพัฒนาจริงหรือ     ในอนาคตสตช.ก็ยังต้องใช้ตชด.ต้องใช้ตำรวจจราจรอยู่   เเล้วจะรับด้วยวุฒิไหน   จะให้คนจบป.ตรีไปยืนตากฝุ่นกลางสี่เเยก    ให้ไปเป็นตชด.ประทวน   เเล้วจะมีคนมาสมัครหรือ      ปีที่เเล้วถ้าไม่ขายฝันด้วยสโลเเกนว่า"มาเป็นนายสิบชั่วคราว    เพื่อเป็นนายร้อยวันหน้า"
จะมีคนมาสมัครหรือ       ตอนนี้ปัญหามันตามก้นมาเเล้ว      นายสิบวุฒิป.ตรีที่สตช.ว่าดีนักดีหนา  กำลังทำพิษให้สตช.ซะเอง       วันๆไม่คุยเรื่องคดีเรื่องคนร้ายหรอก     คุยกันเเต่เรื่องข้อสอบปป.1ปป.3จะออกอะไร        จะอ่านหนังสืออะไรดี      ยศสิบตำรวจโทสิบตำรวจเอกไม่สนใจ    เป็นไปก็ไม่ได้อะไร  อยู่มันสตต.นี้เเละ   สอบไปนายร้อยเท่ากันอยู่ดี      พอสตช.ออกกฏ4ปีมา   ทีนี้ละโวยวายกันเป็นเเถวถึงขั้นจะฟ้องร้องเลยก็มี       พวกรุ่นพี่ก็สุดภูมิใจลูกน้อง    ว่ามันไม่ได้เคารพอะไรรุ่นพี่เลย    มันถือว่าตัวเองวุฒิป.ตรีอนาคตนายร้อยนายพล       ไม่อยากไปสนใจพวกม.6อนาคตนายดาบ        มันก็เกิดความเเคลงใจกันภายในองค์กร(ผมไม่อยากจะมองเเง่ร้ายนะว่าเดี๋ยวมันเกิดกรณีเเบบสน.บางยี่ขันอีก    ที่นายร้อยอบรมยิงนายร้อยสามพราน   เพราะเรื่องดูถูกกันเอง)           สุดท้ายผมก็ได้เเต่เเสดงความคิดเห็นเท่านั้น     ไม่มีอำนาจไปเปลี่ยนเเปลงอะไร         เเต่ถ้าซักวันนึงผมได้เป็นใหญ่เป็นโต(ซึ่งไม่รู้ว่าจะมีหรือเปล่านะครับ-*-)      ผมจะไม่ลืมเหตุการณ์ตอนนี้เลย     เเละจะเตือนตัวเองเสมอว่าทำอะไรต้องคิดถึงผู้ใต้บังคับบัญชาให้มาก      ผมขอสัญญาเลย ไหว้

ปล.ส่วนตัวผมไม่ว่ายังไงคงจะพยายามต่อไปอยู่ดีผมเดินมาไกลเเล้ว   จะเดินต่อไปจนสุดท้ายไม่ได้อะไรเลยผมก็ไม่คิดว่าจะมีอะไรที่มันจะหนักหนากว่านี้อีกเเล้ว    เมื่อเรื่งนี้มันฆ่าผมไม่ได้  มันก็เเค่ทำให้ผมเเข็งเเกร่งขึ้นเท่านั้น  (ยืมมาจากหนังอีกทีอิ อิ) คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2009, 11:39:25 AM โดย officerLudlow » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์