๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 06:36:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องรังต่อในบ้านหน่อยครับ ต่อยหลานไปแล้ว  (อ่าน 12122 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:19:37 AM »

Smiley..ที่จอดรถ บริเวณคอนโด ที่ผมพักอยู่ มีรัง ต่อหัวเสือ ๒ รังห่างกัน ราว ๑๐ กว่าเมตร..ลักษณะรังใหญ่กว่าลูกฟุตบอลนิดหน่อย สีนำตาลใบไม้ แต่เห็นแล้ว ผอึดผะอม.. และแล้วก็เสร็จพวกกำจัดปลวก กำจัดแมลง..ไปง่ายดายมาก. เยาะเย้ย ตกใจ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:20:39 AM »

เคยเจอมาหลายครั้งเรื่องตัวต่อนี่   สมัยเป็นเด็กวัดผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งเป็นนักมวยไม่เคยกลัวใครและก็ต่อยมวยมาไม่เคยแพ้น๊อกใครแต่มาพลาดท่าถูกต่อต่อยน๊อกครับเจอสองดอกเท่านั้นร่วงเลยกรามนี่บวมยังกะโดนไม้น่าสาม  เรื่องของเรื่องก็คือมีเด็กวัดกลุ่มหนึ่งมือบอนเห็นรังต่อเสืออยู่ชายคาโรงเรียน   เลยเอาหนังสติกไปยิงรังต่อ   พอรังแตกก็เป็นเรื่องชิครับใครที่ไม่รู้ว่ารังต่อแตกเดินพ่านแถวรังมันเป็นต้องโดนมันต่อยเกิบทุกคนซึ่งก็รวมถึงเพื่อนผมด้วย   เพื่อนผมโดนไปสองดอกล้มทั้งยืนเลยครับ แต่ผมหนีทันเลยรอดหวุดหวิด    ตั้งแต่นั้นมาเพื่อนผมถ้าใครคุยเรื่องต่อจะหัวเสียทุกที ที่ได้ยิน   เขาบอกว่าเจ็บใจนักตั้งแต่ต่อยมวยมาไม่เคยมีใครต่อยน๊อกเขาได้แต่ถูกต่อต่อยสองทีแพ้น๊อกไม่เป็นท่า เจ็บใจจริงๆ...
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:39:52 AM »

Cheesy 142 เรียกร่วมด้วยช่วยกัน Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:33:13 AM »

อันตรายเหมือนกันนะครับ........เคยมีเพื่อนของพ่อถูกตัวต่อต่อย ถึงตายเลยนะครับ Embarrassed ระมัดระวังมากๆนะครับ
paong26
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:18:06 PM »

เห็นหลายๆท่านเสนอให้ใช้ควันไฟไล่ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ตัวต่อใช้ควันไล่ไม่ได้ครับอันตรายมากต้องใช่ไฟเผารังอย่างเดียว  ควันไล่ต้องกับผึ้งครับ
Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 04:09:59 PM »

โทรแจ้ง191
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:40:24 AM »

เคยโทรแจ้งครับ  191 ไม่มาบอกว่ามีหน้าที่จับผู้ร้าย จับต่อไม่เป็นครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 11:13:05 AM »

ตัวอ่อนของต่อเอามาแกงกับหน่อไม้ดองหรือทำห่อหมกนะครับ อร่อยมาก แต่ว่าหากินยาก
e27hu "รักในหลวง"
One man standing.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 01:25:24 PM »

เคยเห็นเด็กตัวน้อยวิ่งหนีต่อมา มันบินตามมา มีเกาะติดหลังอยู่น่าจะมากกว่า 5 ตัว ไม่รู้ว่าหล้งจากนั้นจะเป็นอย่างไรบ้าง.. Embarrassed
ผมเคยโดนต่อยครั้งเดียว ตอนใส่ถุงเท้าครับ ไม่รู้ต่อมันเข้าไปทำไม เลยต้องเดินกะเผลกใส่รองเท้าแตะไปโรงเรียนครับ ตอนเด็กๆ

Tee Smith.
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 06:17:13 PM »

การเอาไฟเผาง่ายมาก แต่สงสาร มันก็รักชีวิต ลองคิดดูว่าถ้าไฟไหม้บ้านเราบ้างจึงไม่เห็นด้วยกับการไปฆ่ามันคับ
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 09:17:04 PM »

วิธีปราบต่อ(แบบโบราณ) ไม่ได้แนะนำให้ใครไปปราบต่อ แต่พูดถึงวิธีการที่เห็นเขาทำ

ใช้หญ้าคา(แห้ง)มัดติดกับลำไม้ไผ่ยาวๆ แล้วจุดไฟนำไปลนที่รังต่อในเวลากลางคืน
ทำกลางวันไม่ได้ เพราะมีตัวต่อที่ไปหากินและบินกลับมาพบเข้า ต่อยเอา ถึงตาย เป็นข่าวมาแล้ว

แต่ปัจจุบันนี้ มีหน่วยปราบต่อที่สามารถปราบในเวลากลางวันก็ได้

รังต่อที่เราเห็นเป็นรูปทรงกลมนั้น ข้างในจะเป็นชั้นๆ แต่ละชั้นจะเป็นช่องหกเหลี่ยมสำหรับเป็นที่อยู่ของตัวอ่อน
มากมายเป็นแพ ในแต่ละช่อง บางช่องจะพบไข่สีขาวติดอยู่ที่ก้นช่อง
บางช่องจะพบตัวหนอนสีขาว คง้ายหนอนแมงวัน แต่อ้วนกว่าและหัวท้ายจะเล็ก ตรงกลางป่องเหมือนลูกรักบี้
ถ้ากินจะสังเกตได้ว่ามีขี้อยู่ข้างในอ่อนนี้
แบบที่สาม เรียกว่าตัวนางอยู่ในช่องที่ปิดปากรูไว้ มีลักษณะเหมือนตัวต่อ แต่เป็นสีขาว ไม่กระดุกระดิก ไม่กินอาหาร
ถ้าลองรับประทานดูจะสังเกตว่าไม่มีขี้อยู่ข้างใน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2006, 09:31:06 PM โดย Charoon » บันทึกการเข้า

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 10:41:46 PM »

ตกใจ

เห็นในหัวข้อท่านดุกว่าต่อหัวเสืออีกน๊ะครับ จะเอาปืนไปยิงมันใจเย็นๆ เอาง่ายๆดีกว่า

ถ้าไม่อยู่ติดกับบ้าน ตามบริเวณต้นไม้ ดูปากทางเข้ารังไว้ครับจะมีอยู่ทางเดียว ค่ำมาเอาไฟเผาเลยที่ปากรูทางเข้านั้นแหละ เริ่มเผาจากตรงนั้น เพราะถ้าไม่เริ่มจากปากรูตัวต่อจะบินออกมาได้เป็นอันตรายกับเรา ถ้าไม่แน่ใจอย่าเสี่ยงครับ เจ็บๆ มากๆด้วย ถ้าเผาได้แล้ว ตัวอ่อนอร่อยมากๆ ผัดน้ำมัน ตั้งกะทะร้อนๆใส่น้ำมันนิดหน่อย ทุบกระเทียมใส่ลงไป เมื่อกระเทียมเริ่มหอม ใส่ตัวอ่อนลงผัดเบาเดี๋ยวจะและ ใส่เกลือนิดหน่อย ทุบพริกขี้หนูใส่นิดหน่อย ดูว่าพอตัวแข็งๆก็สุกแล้ว  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

วีธีนี้ทารุณมากตัวแม่มันจะตายยกรัง น่าสงสารครับ

เอาแบบวิธีนิ่มๆ เราไม่ต้องการให้เขาอยู่ใกล้บ้านเราเพราะจะเป็นอันตรายกับตัวเราและบุคคลใกล้เคียง (แต่จริงๆแล้ว ถ้าไม่มีใครมือบอนไปทำร้ายเขาก่อน เช่นเขวี้ยงรังให้แตก ปาก้อนหินใส่ มันก็จะอยู่ของมันอย่างนั้น ต่อที่ดุส่วนมากแล้วรังเขาจะโดนขว้างปาเสมอๆ

วิธีนิ่มๆครับ หาทางเอาลูกเหม็นใส่ในรังมันให้ได้ อาจจะขว้าง หรือใช้หนังสติ๊ก ยิงเข้าไป ให้ลูกเหม็นติดอยู่ในรังต่อ แล้วเขาจะทิ้งรังไปครับ (ต้องระวังในการเอาลูกเหม็นใส่รังอาจจะทำในเวลากลางคืนจะปลอดภัย ทั้งเรา และเขา ตัวต่อก็จะไม่ตายจะเป็นการไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิตด้วยครับ)

ทำด้วยความไม่ประหมาดครับ เจ็บจริงๆ หลงรัก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 06, 2006, 10:42:58 PM »

อยู่ใน กทม. หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ติดต่อเขตได้เลยครับ เขามีผู้ชำนาญมาจัดการให้ แต่ต้องทำเวลากลางคืนนะครับ บ้านผมก็พึ่งให้เขามาเก็บไปสองรัง...................ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

mimi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 10:11:39 AM »

ติดต่อเจ้าหน้าที่ค่ะ กำจัดถูกวิธีจะได้ปลอดภัย เมื่อเร็วๆนี้ที่สปาในจังหวัดกำแพงเพชรมีรังต่อหัวเสือรังเบ้อเริ่ม กำจัดไม่เป็นปรากฎว่าไปต่อยลูกค้า ผมหงอกไปเลยอ่ะ
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 07, 2006, 10:39:58 AM »

แถวบ้านผม(เชียงใหม่) พวกเอาไปกินหมดครับ อยู่ในป่ายังไม่เหลือเลย พวกเอาเศษเนื้อมัดเชือกยาวปลายอีกด้านผูกกระดาษขาวไว้ นำไปวางตามลำธาร ที่ต่อไปกินน้ำ พอต่อมาเห็นก็จะคาบชิ้นเนื้อกลับลังพวกก็ตามไปถืงลังเลยครับ ไปโผ่อีกที ตลาดครับ ขายเป็นขีด ไม่รู้ตอนนี้ขีดละเท่าไหร่ Grin Grin (นอกเรื่องมั๊ยครับ) Grin Grin
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์