๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 05:38:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าวฟังแล้วไม่ค่อยสบายใจมาบอกครับ  (อ่าน 7063 ครั้ง)
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 08:36:34 AM »

ก็รวมตัวคนที่มีอาวุธปืนถูกต้องตามกฎหมายทั้งประเทศ ออกมาประท้วงรัฐบาลสิครับ ผมก็จะออกมาร่วมด้วยอีกคน

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 09:18:29 AM »

ไหว้ ไหว้ ขอบวก 1 คะแนน พี่มะขิ่น และพี่โร้ด ครับ สำหรับข้อคิดที่ดีอีกครั้ง หลงรัก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 09:54:36 AM »

อย่าเพิ่งไปตื่นตูม กับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เลยครับ.. ข้อเท็จจริงมีอยู่ในประเด็นเรื่อง อาวุํธสงคราม
แผล็บเ้ดียว ไหงกลายเ้ป็น เรื่องยึดอาวุธปืน มีทะเบียนไปซะแล้ว. 

พรรค ปชป.ไม่เคยมีนโยบายยึดอาวุธปืน นะครับ เป็นแต่  อดีต สส.ของ ปชป. เท่านั้น
ที่ความเห็นอักเสบ แล้วถูกสมาิชิกพรรคพรรค เบรค หัวทิ่ม ไปแล้ว

ขืนมาเสนอเรื่องยึดปืน ก็เท่ากับมาทำลายฐานเสียงของตน นักการเมืองที่มีวิสัยทัศน์
จะไม่กล้านำเรื่องนี้มาเล่นหรอกครับ.. มีแต่ จะนำเรื่องนี้ มาสร้างฐานเสียงให้กับพรรค ปชป.
ด้วยการผ่อนคราย เรื่องอาวุธปืนที่ถูกกฎหมาย และปราบปรามพวกอาวุธปืนนอกกฎหมาย ซะมากกว่า  เยี่ยม

ปชป. ฐานเสียง คือชนชั้นกลาง ที่มีฐานะทางสังคม มีพื้นฐานการศึกษา แค่ปล่อยให้
สส.ของตนมีความเห็นโผล่มานิดเดียวในเรื่องนี้..  ก็ถือว่าซวย แล้วครับ

ในขณะที่ต้องการฐานเสียงให้แน่น ต้องขยายฐานเสียงออกไป ให้มีส่วนร่วมกับรัฐบาล ควรจะต้องผลักดัน
สิ่งที่เป็นด้านบวก  ขนาดเป็นด้านบวก ยังแทบจะไปไม่รอดอยู่แล้ว นะครับ.  อ๋อย

เยี่ยมครับ  เยี่ยม  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 09:55:16 AM »

เรียน   ทุกท่านครับผม

ฟังแล้วเห็นว่าโปรดใช้สติไตร่ตรองด้วยครับ   ท่านนายกพูดถึงอาวุธสงครามครับ   และการจัดระเบียบอาวุธปืนครับ

ไม่มีที่พูดถึงการยึดอาวุธจากประชาชนครับ ( แต่ว่าถ้าเป็นปืนเถื่อนหรืออาวุธสงครามที่อยู่ในมือประชาชนเห็นสมควรว่ายึดก็ดีครับ )

เราอย่าสติแตกคิดไปเองว่ารัฐจะมายึดอาวุธปืนที่ประชาชนซื้อมาอย่างถูกต้องตามกฏหมาย    

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 10:00:33 AM »

ผมลองอ่านดู  ก็ไม่เห็นว่าจะมีการยึดปืนนี่ครับ  ท่านนายก ฯ เพียงแต่กล่าวถึงการจัดระบบ  แค่นั้นเอง  และผมก็เข้าใจไปเองอีกว่าคงจะมีการจัดระบบการอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนให้เข้มงวดและเป็นธรรมแก่สุจริตชนมากขึ้น  โดยเฉพาะการออกใบอนุญาตให้กับบุคคลที่ไม่มีคุณสมบัติ   แต่อาศัยผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่น  เพื่อให้ได้มา  

""
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 10:22:05 AM »

เอ้า...รีบๆขอกันครับพี่น้อง

3'SF TRAINING COMPANY.
k_za
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 10:37:55 AM »

ปัญหาประเทศชาติบ้านเมืองมีเยอะเเยะให้ไปแก้ ก่อน ไหว้

เศรษฐกิจ อย่างนี้  คนตกงาน  อย่างนี้ ไมไม่ไปเเก้ก่อนละ ไหว้

Isara
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 10:56:22 AM »

ไหว้ ไหว้ ขอบวก 1 คะแนน พี่มะขิ่น และพี่โร้ด ครับ สำหรับข้อคิดที่ดีอีกครั้ง หลงรัก

ขอ Copy ครับ
ตั้งสติ หาข้อมูลให้มาก แล้วค่อยๆวิเคราะห์นะครับ
zocure
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:12:09 AM »

ก็ไอ้พวกเลวๆๆมันทำเสียทำให้คนอื่นๆที่บริสุทโดนไปด้วย....เซ็ง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:25:49 AM »

ถ้าท่านนายก มาดู "ท่านจำไม่ได้หรือครับ สมัยที่ท่านเรียน(ที่เมืองนอก) ท่านยังชอบไปยิงปืนเลยนี้ครับ"

ก่อนที่ท่านจะมาเป็นนายก ท่านก็ได้ไปแวะสนามยิงปืน ไม่ใช่หรือครับ

โรงเรียนชั้นเยี่ยมครับ มียิงปืน/แข่งยิง ไรเฟิล 7.62 ซะด้วย ไม่รู้นายกไปเล่นด้วยหรือเปล่า? เยี่ยม

http://www.etoncollege.com/Shooting.aspx

Small-Bore and Full-Bore Shooting

Shooting is a sport that has experienced a recent revival at Eton after a few decades of decline. There are two branches of the activity: the house shooting competitions which take place on weekday evenings and attract thirty boys a night, and the school shooting team.
For the house shooting each house selects two teams of four and they practise once a week for a team competition and a singles competition at the end of the half.

The school shooting team is selected from the best shots in house shooting and has boys from every block in it, unusual for a school first team. This team of eight boys shoots in the small-bore shooting range during the Michaelmas and Lent Halves. The range is in the roof-space above the gymnasium where the CCF installed a range a few decades ago. Members of the VIII therefore represent the CCF.

In the summer the team heads off to Bisley ranges to shoot 7.62 full-bore rifles once a week and it enters the National Schools event at the end of the half. This event has some 600 participants and covers a week of shooting. 2005 is the third year that Eton has entered the competition after a gap of a decade. The competition used to be a speciality of Eton in the early 1900s when the school took the first prize on a regular basis.

Thou shalt not rely on help from the stranger.
bank_haya@รักในหลวง@
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:32:31 AM »

อย่าเพิ่งไปตื่นตูม กับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เลยครับ.. ข้อเท็จจริงมีอยู่ในประเด็นเรื่อง อาวุํธสงคราม
แผล็บเ้ดียว ไหงกลายเ้ป็น เรื่องยึดอาวุธปืน มีทะเบียนไปซะแล้ว. 

พรรค ปชป.ไม่เคยมีนโยบายยึดอาวุธปืน นะครับ เป็นแต่  อดีต สส.ของ ปชป. เท่านั้น
ที่ความเห็นอักเสบ แล้วถูกสมาิชิกพรรคพรรค เบรค หัวทิ่ม ไปแล้ว

ขืนมาเสนอเรื่องยึดปืน ก็เท่ากับมาทำลายฐานเสียงของตน นักการเมืองที่มีวิสัยทัศน์
จะไม่กล้านำเรื่องนี้มาเล่นหรอกครับ.. มีแต่ จะนำเรื่องนี้ มาสร้างฐานเสียงให้กับพรรค ปชป.
ด้วยการผ่อนคราย เรื่องอาวุธปืนที่ถูกกฎหมาย และปราบปรามพวกอาวุธปืนนอกกฎหมาย ซะมากกว่า  เยี่ยม

ปชป. ฐานเสียง คือชนชั้นกลาง ที่มีฐานะทางสังคม มีพื้นฐานการศึกษา แค่ปล่อยให้
สส.ของตนมีความเห็นโผล่มานิดเดียวในเรื่องนี้..  ก็ถือว่าซวย แล้วครับ

ในขณะที่ต้องการฐานเสียงให้แน่น ต้องขยายฐานเสียงออกไป ให้มีส่วนร่วมกับรัฐบาล ควรจะต้องผลักดัน
สิ่งที่เป็นด้านบวก  ขนาดเป็นด้านบวก ยังแทบจะไปไม่รอดอยู่แล้ว นะครับ.  อ๋อย

เห็นด้วยกับพี่โรดครับ...ใจเย็นๆดีกว่าอย่าเพิ่งคิดอะไรมากครับ

"กรุงเทพงามเลิศ ระเบิดมากมี ประเพณีชุมนุม ควบคุมด้วยทหาร สนุกสนานยิงกัน กำแพงกั้นเผายาง แม่นจับวางเอ็ม 79 หยุดงานยาว 9 วัน รื่นเริงสุขสันต์บุญบั้งไฟ ไป..เราไปปรองดองกัน"
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:55:19 AM »

เห็นด้วยกับ พี่โรดและท่านผ้การฯมะขิ่น ครับ

และอยากจะให้สมช.ที่นิยมปืนช่วยกันสร้างสรรค์เรื่องปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายในแง่บวกมากกว่าในเชิงเสียดสีกระแนะกระแหน...เพราะมันอาจจะส่งผลในทางไม่ดีกับเราๆท่านๆ อย่าลืมว่าเวปปืนในบ้านเรามีไม่กี่เวปใครๆก็เข้ามาอ่านได้
การจัดระเบียบที่ว่านี้.....ทุกท่านทราบกันดีว่า ปืนทางทหารนั้นมันมีที่มาที่ไปอย่างไร ซื้อหากันได้ที่ไหน ซึ่งรัฐฯต้องการจะจัดระเบียบในส่วนนี้และอาจจะรวมไปถึงบรรดาปืนเถื่องทั้งหลายที่หาซื้อกันง่ายพอๆกับซื้อยาเสพติด...แล้วปืนเถื่อนเหล่านี้มันมาจากไหน......สังเกตุจากการซื้อขายปืนช่วงนี้มีปืนสวมทะเบียนออกมาขายจำนวนมาก...เราๆท่านๆช่วยกันเก็บรักษากันให้ดีอย่าให้มันหายไปไหนครับ..หากจะขายอย่าโอนลอยครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:12:38 PM »

ตามความคิดอันด้อยปัญญาของผม  คงคิดว่าไม่มีมือปืนคนไหน เอาปืนมาทะเบียน มีป.3 ระบุชื่อของตน ไปลอบฆ่าใครหรอกครับ  Embarrassed

แต่ทำไมรัฐบาลหลายสมัยถึงคิดว่า ยึดปืนคืนจากประชาชน หรือควบคุมปืนให้ขออนุญาตยากๆ จะเป็นการลดอาชญากรรม  Huh

หลักๆ คือแยกไม่ได้ว่าใครเป็นคนมีเหตุผล, ใครสามารถควบคุมอารมณ์, และใครสามารถรักษาอาวุธปืนไม่ให้อยู่ในมือคนอื่นที่ไม่ได้รับอนุญาต(เช่นลูกเอาไปยิงเล่น หรือไม่เก็บรักษาให้ดี ปล่อยให้โดนขโมย)ได้ครับ ไหนๆ แยกไม่ได้ก็ห้ามเสียให้หมด... หากเราหาวิธีแยกได้ ก็น่าจะทำให้เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่...

ตัวอย่างที่ชัดคือเหตุการณ์รุนแรงทางการเมืองที่ผ่านมา... โชคดีมาที่กลุ่มผู้ชุมนุมทางการเมืองบางกลุ่มที่นิยมการใช้กำลังรุนแรงไม่มีอาวุธปืนในมือ มิฉะนั้นจะมีบุคคลสำคัญเสียชีวิตให้เห็นครับ...

ได้ฟังพอดีเหมือนกันครับ รอดูก่อนดีกว่า อย่าเพิ่งไม่สบายใจ

ตามที่นายกพูดเป็นการตอบตามเหตุบริบทของคำถาม

ซึ่งตอนนี้นายกเองอาจยังไม่ทราบรายละเอียดเลยว่าการซื้อปืนของประชาชนอย่างถูกกฎหมายที่เป็นอยู่นั้นนั้น ยาก ง่าย ขนาดไหน? คนทั่วไปที่ไม่มีปืนเกือบทั้งหมดคิดว่าซื้อกันง่ายกว่าความเป็นจริงทั้งนั้น ลองถามเพื่อนๆ ที่ไม่มีปืนดูสิครับ

ประธานที่ปรึกษาพรรคก็เป็นผู้ที่มีอาวุธปืนอยู่ ไม่ใช่นายโคทมเป็นที่ปรึกษา ฯลฯ

สถานการณ์ปังจุบันก็แสดงชัดว่า รัฐบาลป้องกันประชาชนไม่ได้ ไม่ต้องพูดว่ารัฐบาลยังแทยป้องกันตัวเองไม่ได้

ข้อสำคัญคือ ผมว่ากระบวนการร่วมสมัยปัจจุบัน ต่างจากกระบวนการของนายกเผด็จการบ้าอำนาจ กลัวถูกยิงตายเพราะหมดดูทำนายมา ครับ

ที่ผ่านมาข้อมูลที่ผมได้รับจริงๆจากพรรคพวกคือ ...............

นายกฯคนนี้ ตอนเป็นฝ่ายค้าน เคยให้ สส.ในพื้นที่ ติดตามการไม่อนุญาตป.3 ให้สมาชิกเราคนหนึ่ง .......... จนได้รับป.3

ผมมองอีกแง่ว่า .................. การปราบปรามอาวุธสงคราม คงเข้มงวดมากขึ้น เพราะนายหัวชวน เน้นเรื่องนี้มาตลอด

อีกมุมหนึ่ง ผมมองเข้าข้างตัวเองคือ ................ อาจจะมีการเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน จากเคยเปิดมาเมื่อปี 2518 ...........และคงมีการปรับปรุงและสำรวจเรื่องประชากรปืน ให้มีระบบข้อมูลที่ดีขึ้น ..............

ถ้าเป็นจริง ในเรื่องการสำรวจสำมะโนประชากรปืน เฉพาะพวกปืนครอบปืนสวม มีสิทธิ์หนาว

เรื่องนี้ ผมนั่งยัน นอนยัน ได้เลยครับ Grin
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:15:09 PM »

มายันเองเลย คิก คิก เยี่ยม น้ำลายหก

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:15:48 PM »

+ 1 ครับพี่กบ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์