๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 04:21:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าวฟังแล้วไม่ค่อยสบายใจมาบอกครับ  (อ่าน 7063 ครั้ง)
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 09:55:14 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
 อ้อ  และ รถมอเตอร์ไซค์ ก็เป็นสาเหตที่ทำให้คนเสียชีวิตและ มือปืนก็ใช้มอเตอร์ไซค์เป็นพาหนะ  ให้เลิกขายมอเตอร์ด้วยครับ
อ้อ มือปืนก็ใชรถกระบะเป็นพาหนะในการไล่ยิงคุณสนธิ  ก็ให้เลิกขายรถกระไปด้วยครับ
และ ส่งเสริมให้คนไทยใช้ ควายเทียมเกวียน ครับ เนื่องจาก ควายเทียมเกวียนความเร็วต่ำ มือปืนก็จะเลิกไล่ฆ่าคน
ประเทศไทยก็จะเป็นตัวอย่างปลอดอาชญากรรม  ก็ให้รัฐบาลผลิดควายเทียมเกวียน เป็นสินค้าออก  ลดการขาดดุลย์
เศรฐกิจประเทศไทยก็จะดี กว่า หลายๆประในโลกนี้
ประเทศไทยก็จะเป็นประเทศมหาอำนาจ กว่าประเทศ อเมริกา  ครับ.....

ถูกใจ ขอ +1 ครับ อ่อ...แล้วก็...แล้วก็พานักการเมืองบางคนไปหาหมอ เย็บปากด้วย เพราะ พูดโกหกในสภา ต่อไปจะไม่พูดโกหก  งอน งอน งอน

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 09:58:35 PM »

และถ้านึกถึงฐานเสียงของประชาธิปัตย์

ส่วนตัวคิดเองว่า

1. พี่น้องชาวใต้ทั้งไปซึ่งมักใจถึง พึ่งตัวเอง ปกป้องครอบครัว ไม่ใช่แนวคิดแบบโคทมๆ คงไม่ชอบใจ

2. กลุ่มชนเศรษฐกิจชั้นกลาง และชั้นที่มีตังค์มาก ก็เป็นกลุ่มที่มีปืนมาก

ประชาธิปัตย์เองทำไมจะไม่รู้?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
big__jod - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 10:02:01 PM »

ผมว่าเรากำลังขาดความเป็นกลางนะครับ

อันที่จริงถ้ามองถึงจุดประสงค์ก็พอยอมรับได้

เพียงแต่ต้องมีมาตรการรองรับให้มีมาตรฐานเดียวกัน

ไม่ให้เจ้าหน้าที่ใช้เป็นช่องทางรับสินบน

เพื่อให้ผู้ต้องการครอบครองใช้สิทธิ์ได้ตามชอบธรรม

ซึ่งผมคิดว่าผู้ที่ต้องการโดยบริสุทธิ์ใจและจำเป็นจริงๆ

คงต้องยอมรับในกติกานี้

เพราะว่าในปัจจุบันขออนุญาตได้ง่ายมาก

โดยเฉพาะ ใต้ดิน
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

อาจจะดูเพ้อฝันไป
 เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

แต่...ผมกำลังเกิดความมั่นใจในตัวนายกคนปัจจุบัน

ซึ่งผมคิดว่าท่านคงมีทางออก

อาจจะไม่ดีที่สุด...แต่ก็เกิดจากใจที่มุ่งมั่นเพื่อคนไทย
 เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

witthaya *รักในหลวง*
หวังเหวิดทุกคน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 10:13:19 PM »

และถ้านึกถึงฐานเสียงของประชาธิปัตย์

ส่วนตัวคิดเองว่า

1. พี่น้องชาวใต้ทั้งไปซึ่งมักใจถึง พึ่งตัวเอง ปกป้องครอบครัว ไม่ใช่แนวคิดแบบโคทมๆ คงไม่ชอบใจ

2. กลุ่มชนเศรษฐกิจชั้นกลาง และชั้นที่มีตังค์มาก ก็เป็นกลุ่มที่มีปืนมาก

ประชาธิปัตย์เองทำไมจะไม่รู้?

เห็นด้วยครับ   ผมก็เป็นพี่น้องชาวใต้ครับ

ผมลูกครึ่ง  สุราษฎร์ + กระบี่ ครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 10:35:15 PM »

ตามความคิดอันด้อยปัญญาของผม  คงคิดว่าไม่มีมือปืนคนไหน เอาปืนมาทะเบียน มีป.3 ระบุชื่อของตน ไปลอบฆ่าใครหรอกครับ  Embarrassed

แต่ทำไมรัฐบาลหลายสมัยถึงคิดว่า ยึดปืนคืนจากประชาชน หรือควบคุมปืนให้ขออนุญาตยากๆ จะเป็นการลดอาชญากรรม  Huh

หลักๆ คือแยกไม่ได้ว่าใครเป็นคนมีเหตุผล, ใครสามารถควบคุมอารมณ์, และใครสามารถรักษาอาวุธปืนไม่ให้อยู่ในมือคนอื่นที่ไม่ได้รับอนุญาต(เช่นลูกเอาไปยิงเล่น หรือไม่เก็บรักษาให้ดี ปล่อยให้โดนขโมย)ได้ครับ ไหนๆ แยกไม่ได้ก็ห้ามเสียให้หมด... หากเราหาวิธีแยกได้ ก็น่าจะทำให้เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหญ่...

ตัวอย่างที่ชัดคือเหตุการณ์รุนแรงทางการเมืองที่ผ่านมา... โชคดีมาที่กลุ่มผู้ชุมนุมทางการเมืองบางกลุ่มที่นิยมการใช้กำลังรุนแรงไม่มีอาวุธปืนในมือ มิฉะนั้นจะมีบุคคลสำคัญเสียชีวิตให้เห็นครับ...

ได้ฟังพอดีเหมือนกันครับ รอดูก่อนดีกว่า อย่าเพิ่งไม่สบายใจ

ตามที่นายกพูดเป็นการตอบตามเหตุบริบทของคำถาม

ซึ่งตอนนี้นายกเองอาจยังไม่ทราบรายละเอียดเลยว่าการซื้อปืนของประชาชนอย่างถูกกฎหมายที่เป็นอยู่นั้นนั้น ยาก ง่าย ขนาดไหน? คนทั่วไปที่ไม่มีปืนเกือบทั้งหมดคิดว่าซื้อกันง่ายกว่าความเป็นจริงทั้งนั้น ลองถามเพื่อนๆ ที่ไม่มีปืนดูสิครับ

ประธานที่ปรึกษาพรรคก็เป็นผู้ที่มีอาวุธปืนอยู่ ไม่ใช่นายโคทมเป็นที่ปรึกษา ฯลฯ

สถานการณ์ปังจุบันก็แสดงชัดว่า รัฐบาลป้องกันประชาชนไม่ได้ ไม่ต้องพูดว่ารัฐบาลยังแทยป้องกันตัวเองไม่ได้

ข้อสำคัญคือ ผมว่ากระบวนการร่วมสมัยปัจจุบัน ต่างจากกระบวนการของนายกเผด็จการบ้าอำนาจ กลัวถูกยิงตายเพราะหมดดูทำนายมา ครับ

ที่ผ่านมาข้อมูลที่ผมได้รับจริงๆจากพรรคพวกคือ ...............

นายกฯคนนี้ ตอนเป็นฝ่ายค้าน เคยให้ สส.ในพื้นที่ ติดตามการไม่อนุญาตป.3 ให้สมาชิกเราคนหนึ่ง .......... จนได้รับป.3

ผมมองอีกแง่ว่า .................. การปราบปรามอาวุธสงคราม คงเข้มงวดมากขึ้น เพราะนายหัวชวน เน้นเรื่องนี้มาตลอด

อีกมุมหนึ่ง ผมมองเข้าข้างตัวเองคือ ................ อาจจะมีการเปิดให้ขึ้นทะเบียนปืนเถื่อน จากเคยเปิดมาเมื่อปี 2518 ...........และคงมีการปรับปรุงและสำรวจเรื่องประชากรปืน ให้มีระบบข้อมูลที่ดีขึ้น ..............

ถ้าเป็นจริง ในเรื่องการสำรวจสำมะโนประชากรปืน เฉพาะพวกปืนครอบปืนสวม มีสิทธิ์หนาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2009, 10:58:43 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
payukprai_29
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:00:05 PM »

ไหว้...หวัดไม่ดี...(หวัดหมูเริ่มมาอีกแว้ว..) แต่ขอสวัสดี...ใจเย็น ๆ กันไว้ก่อน...ผมว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาต่อปืนที่ถูกต้อง นะครับ....เพราะดู ๆ แล้ว  แม้แต่ท่านนายกฯ เอง  ก็ยังไม่สามารถปกป้องทรัพย์สินของทางราชการ หรือแม้แต่ตัวเอง ...ก็ยังแทบเอาตัวไม่รอดมาแล้วก็หลายครั้ง...จากพิษน้ำมือของเสื้อแดง...แล้วยังจะมีน้ำยาอะไรมาปกป้องชีวิต ทรัพย์สินของประชาราษฎร์อย่างเรา ๆ ได้อีกอย่างไร...แต่ถ้ารัฐบาลนี้...แยกแยะไม่ได้จริง ๆ ...ระหว่าง...ปืนถูกต้องตามกฎหมาย กับปืนเถื่อน...ก็ขอสาปส่งไปเลย...ก็แล้วกันเนาะพี่น้อง.... แบร่ แบร่
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:07:15 PM »

หากการบังคับใช้กฏหมายเดิมไม่ได้ผล จะไปเพิ่มกฏใหม่
ผลลัพธ์ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงที่ไม่ต้องการที่สามารถคาดเดาได้เลย

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:08:01 PM »

ไม่ต้องออกกฎหมายที่จะยึดปืนชาวบ้านเลย  ผมจะเป็นคนเอาไปให้ถึงอำเภอเลยถ้ารัฐบาลทำได้  เมื่อมีเหตุการฉุกเฉิน  ผมโทรไปแจ้งความแล้วเจ้าหน้าที่รีบมาระงับเหตุภายใน  3-5 นาทีได้ปืนก็คงไม่มีความหมายกับผมแล้ว  แต่การไม่เป็นเช่นนั้นบางทีโทรไปแจ้ง 191 ยังไม่มีคนรับสายเลย  แล้วอย่างนี้จะให้ชีวิตอันมีค่าของครอบครัวผม  ไปเสี่ยงแบบท่านนายกคงไม่ไหวนะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:17:24 PM »

อย่าเพิ่งไปตื่นตูม กับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เลยครับ.. ข้อเท็จจริงมีอยู่ในประเด็นเรื่อง อาวุํธสงคราม
แผล็บเ้ดียว ไหงกลายเ้ป็น เรื่องยึดอาวุธปืน มีทะเบียนไปซะแล้ว. 

พรรค ปชป.ไม่เคยมีนโยบายยึดอาวุธปืน นะครับ เป็นแต่  อดีต สส.ของ ปชป. เท่านั้น
ที่ความเห็นอักเสบ แล้วถูกสมาิชิกพรรคพรรค เบรค หัวทิ่ม ไปแล้ว

ขืนมาเสนอเรื่องยึดปืน ก็เท่ากับมาทำลายฐานเสียงของตน นักการเมืองที่มีวิสัยทัศน์
จะไม่กล้านำเรื่องนี้มาเล่นหรอกครับ.. มีแต่ จะนำเรื่องนี้ มาสร้างฐานเสียงให้กับพรรค ปชป.
ด้วยการผ่อนคราย เรื่องอาวุธปืนที่ถูกกฎหมาย และปราบปรามพวกอาวุธปืนนอกกฎหมาย ซะมากกว่า  เยี่ยม

ปชป. ฐานเสียง คือชนชั้นกลาง ที่มีฐานะทางสังคม มีพื้นฐานการศึกษา แค่ปล่อยให้
สส.ของตนมีความเห็นโผล่มานิดเดียวในเรื่องนี้..  ก็ถือว่าซวย แล้วครับ

ในขณะที่ต้องการฐานเสียงให้แน่น ต้องขยายฐานเสียงออกไป ให้มีส่วนร่วมกับรัฐบาล ควรจะต้องผลักดัน
สิ่งที่เป็นด้านบวก  ขนาดเป็นด้านบวก ยังแทบจะไปไม่รอดอยู่แล้ว นะครับ.  อ๋อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2009, 11:26:17 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:09:58 AM »

ทำอะไรทำไปแต่ขออย่างเดียว  มาตรฐานเดียวกันและสมเหตุสมผล  ซื้อปัจจุบันมันก็เป็นไปไม่ได้ทั้ง 2 อย่าง  คนที่คิดจะยึดปืนถูกกฎหมายถ้าไม่จุติลงมาจากหอคอยงาช้างก็ต้องเป็นพวกบ้าอำนาจ  อีกอย่างสถานการณ์วันแดงเดือดพึ่งผ่านไปและก็ไม่แน่ว่าอาจจะกลับมาอีก  คนไทยจากที่เคยไม่กล้าป้องกันตัวเพราะกลัวกฎหมายก็ตื่นตัวมากขึ้นกล้ามากขึ้น   ผมว่านายกไม่โง่ขนาดนั้นหรอกครับ 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ngongaza
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 03:05:09 AM »

มาค ทำแสบอีกแล้วสมัยหน้าคงไม่ได้เป็นแล้ว   งอน งอน งอน
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 07:20:43 AM »

กฏหมายไทยอ่อนจะตายไปคนมีความผิดร้ายแรง ใช้เงินก็รอดแล้ว อย่างเช่น....ทุกวันนี้ไม่มีแผ่นดินจะอยู่ รัฐบาลก็เก่งกับประชาชนนี่แหละ กฏหมายบางข้อใช้ใน 3 จชต.ไม่ได้ด้วยซ้ำไป ม็อปเสื้อแดง เสื้อเหลือง  ยุยงให้ทหารออกมาไม่ออกก็โดนด่า ออกมาก็โดนประนาม โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง ทหารก็คนนะครับ ผมก็ทหารคนหนึ่งเหมือนกัน สนธิถูกยิงก็สงสัยทหารเล่นเหมากันทั้งกองทัพเลยนี่นา เศร้าใจจัง

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 07:29:37 AM »

ประเชาชนคนธรรมดาต้องดูแลความปลอดภัยของครอบครัวด้วยตนเอง ชีวิตและทรัพย์สินที่มีไม่มีใครมาช่วยรักษา
เหมือนคณะท่านทั้งหลาย ถึงแม้จะมี จนท.ตร. ขับรถสายตรวจพร้อมทั้งเปิดไฟแวป ๆ บนหลังคารถเพื่อที่จะให้โจรมันรู้ว่า เฮ้ ! ตำรวจมา เหตุเกิด...แล้วสงบ... ท่านก็มา... เรารู้ว่า จนท.มีน้อย ดูแลไม่ทั่วถึง  แต่อยากจะให้ท่านดูแลอย่าง
เข้มแข็งและจริงจัง  คงจะเป็นด้วยเหตุผลนี้กระมังที่เราต้องมี อวป.เพื่อรักษาชีวิตและทรัพย์สิน ครอบครัว (พ่อ แม่ ลูก เมีย ) อันเป็นที่รัก  ที่คิดว่าจะรอดพ้นจากพวกสารเลวที่คอยจะจ้องเอาทรัพย์ที่มันไม่มีส่วนร่วมในการหามาจากเรา
หรือชีวิตที่บังอาจขัดขืนการกระทำของมัน  เราจึงต้องมี อวป.เพื่อที่จะรักษาสิทธิ์ในการมีชีวิตอยู่ในโลกอันวุ่นวาย
อย่างมั่นใจ  ปฏิบัติตามกฎและกติกาของสังคมที่ตั้งไว้ โดยไม่ไปเบียดเบียนใคร  จริงไหมครับพี่น้อง   

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 07:51:42 AM »

ถ้าท่านนายก มาดู "ท่านจำไม่ได้หรือครับ สมัยที่ท่านเรียน(ที่เมืองนอก) ท่านยังชอบไปยิงปืนเลยนี้ครับ"

ก่อนที่ท่านจะมาเป็นนายก ท่านก็ได้ไปแวะสนามยิงปืน ไม่ใช่หรือครับ

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 07:56:10 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
 อ้อ  และ รถมอเตอร์ไซค์ ก็เป็นสาเหตที่ทำให้คนเสียชีวิตและ มือปืนก็ใช้มอเตอร์ไซค์เป็นพาหนะ  ให้เลิกขายมอเตอร์ด้วยครับ
อ้อ มือปืนก็ใชรถกระบะเป็นพาหนะในการไล่ยิงคุณสนธิ  ก็ให้เลิกขายรถกระไปด้วยครับ
และ ส่งเสริมให้คนไทยใช้ ควายเทียมเกวียน ครับ เนื่องจาก ควายเทียมเกวียนความเร็วต่ำ มือปืนก็จะเลิกไล่ฆ่าคน
ประเทศไทยก็จะเป็นตัวอย่างปลอดอาชญากรรม  ก็ให้รัฐบาลผลิดควายเทียมเกวียน เป็นสินค้าออก  ลดการขาดดุลย์
เศรฐกิจประเทศไทยก็จะดี กว่า หลายๆประในโลกนี้
ประเทศไทยก็จะเป็นประเทศมหาอำนาจ กว่าประเทศ อเมริกา  ครับ.....

+1 ครับ ตรงใจดี

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์