๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:45:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นกับ 10/22  (อ่าน 47723 ครั้ง)
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 10:20:33 AM »

อ้างถึง
ครับ มีหลากหลายมากครับ แต่หลักการเดียวกัน ไม่เพิ่มก็ลดแต่ที่สำคัญต้องไม่มีอาการสั่นกระพือหรือน้อยมากๆครับ
อ้างถึง

ขอบคุณครับพี่โย ขอถามพี่โยต่อเลยน๊ะครับ ลำของ volquartsen ที่เป็นลายเค็บร่านั้นเป็นลายเลียนแบบหรือว่ารีดผ้าเค็บร่าจริงๆลงไปบนลำหรอครับ?

เห็นทางโรงงานบอกว่าเป็นคาร์บอนไฟเบอร์ม้วนขึ้นรูปไม่ได้ใช้วิธีการทำลาย (เจตนาคือต้องการให้มีน้ำหนักเบามากขึ้นไปอีก)

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 01:57:54 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2008, 11:56:00 PM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 09:40:12 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ชัช เห็นภาพเลยครับผม หลงรัก แสดงว่าการรีมรังเพลิงเดิมๆมาจากโรงงานทำได้ไม่ค่อยดีหรอครับ เป็นเพราะหลวมเกินไปใช่รึเปล่าครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยน๊ะครับ ว่าอย่างนี้เราควรแยกเป็น 2 กรณีรึเปล่าครับ 1.แต่งเพื่อความแม่นยำสูงสุดเน้นยิงไกลซัก 50 เมตร  2.แต่งเพื่อความคล่องตัวสูงสุดเน้นไรเฟิ้ลรณยุทธ์
ถ้าเป็นตามข้อ 1. ก็น่าจะเหมาะกับปืนจำพวกลูกเลื่อนรึเปล่าครับ ส่วนถ้าตามข้อ 2. ก็น่าจะสำหรับพวก auto รึเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
yo.k
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 12:00:04 PM »

พวกนี้เป็นวัสดุ composite ครับ
ขออนุญาตนะครับ คำว่า composite ที่ว่านี้ เป็นการยกรวมๆ ให้ทราบว่าเป็นวัสดุ ผสมที่เป็นอะไรก็ได้  แต่ในที่นี้บริษัทผู้ผลิต เจาะจงให้เป็น คาร์บอนไฟเบอร์เท่านั้น จาก นิตยสาร อวป. เล่ม 365 หน้า 52 ครับ

อย่าง 10/22 ลำกล้องเดิมๆถ้าจะปรับปรุงโดยเน้นความแม่นยำ คิดว่าใช้วิธีการกลึงปาดร่นส่วนท้ายรังเพลิงเพื่อให้หัวกระสุนชนร่องเกลียวน่าจะมีผลต่อความแม่นยำมากกว่าการไปตัดลำกล้องแล้วสวมปลอกน้ำหนักเบาโดยไม่ได้ไปยุ่งกับรังเพลิง

การร่นรังเพลิงก็เป็นอีกหนึ่งวิธีที่จะทำให้มีความแม่นยำเพิ่มขึ้นแต่จะเป็นผลร้ายอย่างรุนแรงกับการนำมาเล่นในเชิงรณยุทธหรือใช้กับชีวิตประจำวันเพราะจะไม่สามารถเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิงได้ หรือทำได้ยากอันเนื่องจากหัวกระสุนที่จมอยู่กับเกลียวลำกล้อง ต้องใช้วิธีการยิงกระสุนนัดนั้นทิ้งไป

ถ้าเลือกได้ ตัดรังเพลิงเดิมออกแล้วคว้านรังเพลิงใหม่ด้วยรีมเมอร์เกรดแข่งแบบที่ท่านผู้การทำ แบบนั้นน่าจะเพิ่มความแม่นยำสูงสุด เท่าที่เกลียวลำกล้องเดิมๆพอจะทำได้ และถ้าสวมปลอกเหล็กแบบหนักยิ่งน่าจะช่วยเพิ่มความแม่นยำจากน้ำหนักลำกล้องที่เพิ่มขึ้นและการสั่นสะเทือนที่ลดลงของลำกล้องขณะพาดแท่น

ส่วนใหญ่จะใช้วิธีการร่นรังเพลิงมากกว่าที่จะมาตัดรังเพลิงแล้วรีมรังเพลิงใหม่และวิธีนี้ก็ทำกันมานานแล้วในวงการปืน

ส่วนเรื่องวัสดุที่ใช้สวมปลอกดึงตึง พวก Reinforced Polymer ไม่ว่าจะเป็น ไฟเบอร์กลาส(โพลีเอสเตอร์เสริมแรงด้วยใยแก้ว) เคฟลาไฟเบอร์(อีพอกซี่เริมแรงด้วยเคฟลา) หรือคาร์บอนด์ไฟเบอร์(อีพอกซีเสริมแรงด้วยเส้นใยคาร์บอนด์ผสม) พวกนี้มีข้อดีกว่าโลหะตรงที่มีการยืดหยุ่นได้ดีกว่า น้ำหนักเบา ซึงการใช้งานจะได้เปรียบท่อโลหะที่ใช้สวมปลอกเนื่องจากหยุ่นตัวได้ไม่ดีเท่าReinforced Polymer ครับ

ในความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าการนำเอาวัสดุที่มีความยืดหยุ่นมาใช้น่าจะเป็นผลเสียกับลำกล้อง เพราะเราไม่ต้องการให้มีการสั่นกระพือเมื่อกระสุนวิ่งผ่าน

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 01:20:17 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 12:05:03 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2007, 01:30:44 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 12:04:36 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
yo.k
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 03:55:10 PM »

ยินดีที่ได้แลกเปลียนความคิดเห็นครับคุณชัช  หลงรัก    MAG - D - TAC  ครับคาดว่ากลางปีนี้คงจะเปิดตัวกับต่างประเทศเป็นทางการได้ครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 09:29:00 PM »

ไม่ทราบว่าลำกล้องปู่โดนตัดสั้น งานหน้าเจอกันนะปู่ Grin

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 11:27:50 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 12:09:13 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
thun_ent
ผลของการยิงคนคือความหายนะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ปืนไม่มีคำว่าขอโทษ

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2007, 12:18:55 AM »

สุดยอดฝีมือจริงๆเลยครับ

ผลของการยิงเป้าคือคะแนน
เสาร์ หมูโทน
ทำอะไรก็บาป จำไว้
Full Member

คะแนน 1

ในป่ามีแต่เพื่อน

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:18:58 PM »

ขอบคุณครับ
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 04:23:14 PM »

พวกนี้เป็นวัสดุ composite ครับ

อย่าง 10/22 ลำกล้องเดิมๆถ้าจะปรับปรุงโดยเน้นความแม่นยำ คิดว่าใช้วิธีการกลึงปาดร่นส่วนท้ายรังเพลิงเพื่อให้หัวกระสุนชนร่องเกลียวน่าจะมีผลต่อความแม่นยำมากกว่าการไปตัดลำกล้องแล้วสวมปลอกน้ำหนักเบาโดยไม่ได้ไปยุ่งกับรังเพลิง

ถ้าเลือกได้ ตัดรังเพลิงเดิมออกแล้วคว้านรังเพลิงใหม่ด้วยรีมเมอร์เกรดแข่งแบบที่ท่านผู้การทำ แบบนั้นน่าจะเพิ่มความแม่นยำสูงสุด เท่าที่เกลียวลำกล้องเดิมๆพอจะทำได้ และถ้าสวมปลอกเหล็กแบบหนักยิ่งน่าจะช่วยเพิ่มความแม่นยำจากน้ำหนักลำกล้องที่เพิ่มขึ้นและการสั่นสะเทือนที่ลดลงของลำกล้องขณะพาดแท่น

ส่วนเรื่องวัสดุที่ใช้สวมปลอกดึงตึง พวก Reinforced Polymer ไม่ว่าจะเป็น ไฟเบอร์กลาส(โพลีเอสเตอร์เสริมแรงด้วยใยแก้ว) เคฟลาไฟเบอร์(อีพอกซี่เริมแรงด้วยเคฟลา) หรือคาร์บอนด์ไฟเบอร์(อีพอกซีเสริมแรงด้วยเส้นใยคาร์บอนด์ผสม) พวกนี้มีข้อดีกว่าโลหะตรงที่มีการยืดหยุ่นได้ดีกว่า น้ำหนักเบา ซึงการใช้งานจะได้เปรียบท่อโลหะที่ใช้สวมปลอกเนื่องจากหยุ่นตัวได้ไม่ดีเท่าReinforced Polymer ครับ

เอารูปลำกล้องไรเฟิลหุ้มด้วยวัสดุคอมโพสิทมาให้ดูกันครับ

ขออนุญาติเรียนถามความเห็นนะครับ 

ลำกล้องที่ทำ Tension  จะมีช่องว่างระหว่างลำกล้อง กับ ปลอกนอก  ผมก็เลยมีความคิดเล่นๆ ว่า  ถ้าผมนำวัสดุจำพวก อีพ๊อกซี่ ,เรซิ่น ที่เหลวๆหน่อย   มาเติมลงในช่องว่างให้เต็ม แล้วก่อนที่แข็งตัว  ก็ทำการขันเกลียว ตรึงลำกล้องซะ

ผลที่ได้น่าจะเวิร์คไหมครับ   
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 04:34:20 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 12:18:18 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 09:02:23 PM »

งานสร้างสรรค์ทุกอย่าง ต้องผ่านการลองผิดลองถูกและตั้งสมมติฐานแบบคุณCheetahถามนั่นแหละครับ

ถ้าถามผม....คงบอกตรงๆว่าต้องลองถ้ามีโอกาสครับ  แต่ส่วนใหญ่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ความคิดสร้างสรรค์และเครื่องมือ มันจะเกิดจากเวลาซะมากกว่า คือไม่มีเวลาลองครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมก็อยากลองทำเหมือนกัน  คือ ผมอยากลองว่า Ruger 10/22  ลำกล้องเดิมๆ จะสามารถเค้นความแม่นได้ขนาดไหน ปืนผมก็แต่งจากร้านพี่โญละครับ  ผลที่ได้ก็น่าพอใจ 50 เมตร ได้กลุ่มประมาณเหรียญบาท

และอยากดัดแปลงของที่มีอยู่น่ะครับ  เพื่อประหยัดงบประมาณ  ก็เลยมีแนวคิดที่ว่า  แรงของลูก .22 ไม่น่าจะสูงมากนัก  ถ้าเราใช้วัสดุที่เหลวๆ  แต่แข็งตัวได้  กรอกลงไประหว่างช่องว่างลำกล้องกับปลอก Tension จะได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง

ตอนนี้ก็กำลังลองดูวัสดุหลายๆตัวอยู่ครับ  ถ้าเป็นอีพ็อกซี่ ก็ข้นเกินไป  กำลังทดลองเรซิ่นอยู่ครับ เหลวกำลังดี  พอที่จะกรอกลงหลอดฉีดยาใหญ่ๆ ได้ จะได้หยอดลงในช่องว่างได้ครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 10:57:07 PM »

ความคิดเห็นส่วนตัว
ถ้าดูจากรูปของพี่ ชัช เค้าก็น่าจะใช้ลักษณะเหมือนกับที่คุณ Cheetah คิดไว้น๊ะครับคือกรอก composit ลงไปเติมเต็มช่องว่าง
แต่สิ่งที่ต้องระวังผมว่าน่าจะเป็นฟองอากาศ ถ้าให้ดีน่าจะมีปั้ม vacuum เพื่อปั้มฟองอากาศออกครับ แต่ต้องควบคุม pressure ให้ดีเพราะผมเคยทดลอง vacuum หม้อแปลง highvolt พอ pressure ลงต้ำจนติดลบ น้ำresin จะเดือดเป็นฟองครับ โดนชก เพราะฉะนั้นอย่าให้ pressure ลงเร็วและลงต่ำเกินไป ใช้ตัวspeedมาช่วยหรี่ก็น่าจะดีครับ
คราวนี้ก็มาถึงเรื่องของ resin เท่าที่ทดลองทำพิมพ์และหล่อresin มามากพอสมควร ถ้าเนื้อresinเพียวๆ จะมีผลตอนแข็งตัวครับ คือรูปร่างมันจะหดตัวลงอีกหลังจากแห้งแล้วประมาณ 1 อาทิตย์ เพราะงั้นที่เค้านิยมเติมเข้าไปก็จะมีพวกผงaluminium บ้าง ผล carbon บ้าง ต้องทดลองเอาดูหละครับ  Wink

อ้อขอถามคุณ Cheetah หน่อยครับว่า ก่อนแต่งลำกล้องเนี่ยได้กลุ่มแค่ไหนหรือครับ กลุ่มดีขึ้นมากน้อยเพียงใดครับหลังจากแต่งลำกล้อง

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์