๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 11:08:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โลกพระวิญญาณ "เสด็จเตี่ย" ศักดิ์สิทธิ์ !!  (อ่าน 5287 ครั้ง)
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 09:16:06 PM »

วันที่ 19 ธ.ค. ของทุกปีเป็นวันคล้ายวันประสูติของ พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ (เสด็จเตี่ย) พระบิดาของทหารเรือไทย เรียกวันนี้ว่า "วันอาภากร".....กองทัพเรือ โดยกองเรือยุทธการจึงถือว่าวันนี้เป็นวันสถาปนาหน่วย กองเรือยุทธการด้วย ...ในการนี้จะมีการถวายสักการะ ศาลเสด็จเตี่ย ทุกศาล ตามจังหวัดต่างๆ....เช่น ศาลเสด็จเตี่ย ที่หาดทรายรี จ.ชุมพรฯ ศาลเสด็จเตี่ย บนเขากรมหลวงชุมพรฯ ที่ฐานทัพเรือสัตหีบ ฯลฯ
พี่ๆน้องๆ ที่เคารพในพระองค์ท่าน สามารถไปถวายสักการะ ที่ศาลเสด็จเตี่ย ในบริเวณใกล้เคียงกับที่ท่านพักอาศัยอยู่หรือ เพียงแค่ ระลึกถึงพระองค์ท่านแล้ว กล่าวคำถวายสักการะ ดังนี้
   นะโม 3 จบ.....
        "โอม ชุมพรจุติ อิทธิกะระนัง สุขโข นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ จะพะกะสะ มะอะอุ" (3,5,9 จบ)
เพื่อความเป็นสิริมงคลนะครับ.....

ครูแอม-ทีมซึมเศร้าฯ
Hero Member

คะแนน 56

......ซึมเศร้าทีม......

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 10:03:56 PM »

นะโมตัสสะพะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
นะโมตัสสะพะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

โอม ชุมพรจุติ อิทธิกะระนัง สุขโข นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ จะพะกะสะ มะอะอุ
โอม ชุมพรจุติ อิทธิกะระนัง สุขโข นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 10:17:21 PM »

หลงรักพรุ่งนี้ ... 3-4 โมงเย็น...ผมจะไปไหว้อนุสาวรีย์ของพระองค์ท่าน...ที่หนองตะเคียน สัตหีบครับ หลงรัก

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 10:26:44 PM »

....... วันนี้ซื้อดอกกุหลาบสีแดงมาแล้วครับท่าน  พรุ่งนี้เช้าก็จะไหว้ท่าน ซึ่งปกติก็ไหว้เป็นประจำอยู่แล้วครับที่บ้าน ........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 08:13:19 AM »

ใครมาเที่ยวสวนลุมไนท์ฯ กทม  อย่าลืมมาสักการะท่านที่ศาลหัวถนนวิทยุครับ Cheesy

อเสวนา จะ พาลานัง
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 08:44:13 AM »

น้ำลายหก
ครับ
โลกของวันเวลาหลังความตาย
จริงครับ
 หลงรัก

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 08:47:16 AM »

ขอบคุณครับ...ผมก็นับถือท่านมากเช่นกันครับ..
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 10:02:25 AM »

เมื่อวานผ่านศาลท่านก่อนเข้านครสวรรค์ ไปไหว้และจุดประทัดไปรอบแล้วครับ Grin Grin Grin   แหม๋  Grin Grin Grin  พอดีจริงเชียว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 12:55:25 PM »

ผมเป็นแต่...วิ่งขึ้นเขาไป "ร้องเพลงถวาย" ครับ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 06:34:12 PM »

คนเล่นปืนและนับถือพุทธ น่าจะเกิน 90 % ที่เคยยิงปืนถวาย และใครที่ไม่นับถือก็ถือว่าแปลกมากๆ

เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็นจุดปะทัดถวายแล้วครับ การยิงปืนอาจเป็นอันตรายหรือเกิดโศกนาฎกรรมได้

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 07:32:04 PM »

ผมยังทำอยู่ครับไม่คิดเลิก ในที่ๆปลอดภัย ใด้กระบอกใหม่แต่ละอัน โอมชุมพร---ต้องมาก่อนในแม็กแรก.  Smiley
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 09:16:40 PM »

ถ้ามีอีกขอให้ส่งมาครับชอบมาก ขอบคุณครับ
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 09:52:18 PM »

17-27 ธค 49 งานเทิดพระเกียรติเสด็จในกรมหลวงชุมพร ฯ ที่จังหวัดชุมพร ครับ จัดที่สวนสาธารณะ ใกล้ๆ รพ.ชุมพรเขตอุดมศักดิ์ครับ ขอบคุณ(เด็กชุมพร)

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 12:35:53 AM »

17-27 ธค 49 งานเทิดพระเกียรติเสด็จในกรมหลวงชุมพร ฯ ที่จังหวัดชุมพร ครับ จัดที่สวนสาธารณะ ใกล้ๆ รพ.ชุมพรเขตอุดมศักดิ์ครับ ขอบคุณ(เด็กชุมพร)
ขอบคุณสำหรับข้อมูล พี่ๆ เพื่อนๆ ที่อยู่ กรุงเทพฯ อย่าลืมแวะไปจุดธูปนมัสการที่ศาลของท่านบริเวณถนนวิทยุใกล้แยกสพานลอยไทย-เบลเยี่ยม(โรงเรียนเตรียมทหารเก่า)ตรงข้ามสวนลุมพินี
ด้วยความเคารพครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์