๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 02:17:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหยี่ยวพิฆาตเหิรเวหา F 16  (อ่าน 8971 ครั้ง)
mimi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2006, 07:42:28 PM »

ปรกติ นักเรียนนายเรืออากาศจบใหม่อายุประมาณ 22 จากนั้นเข้าเรียน ร.ร.การบินฯ เป็นศิษย์การบินอีกประมาณหนึ่งปี ถ้าเป็นสายลำเลียง ก็แยกย้ายไปตามฝูง แต่ถ้าเป็นสายขับไล่ จะไปเรียน Fighter Lead in กับเครื่อง L-39 อีกหนึ่งหลักสูตร จากจึงแยกย้ายเข้าฝูงขับไล่อีกที ซึ่งก็อายุประมาณนี้แหละครับ หรือบางท่านสูงวัยอีกนิดก็เพราะย้ายมาจากฝูงอื่น และที่ส่วนใหญ่เราจะรู้สึกว่านักบินอายุ 30 กว่าๆซะเป็นส่วนใหญ่ เพราะเวลาสัมภาษณ์จะส้มภาษณ์ผู้ฝูงมากกว่าลูกฝูงจึงได้คนมีวัยวุฒิคุณวุฒิสูงขึ้นอีกนิดครับ

วัฒนธรรม ฝูง F-16 ที่ตาคลีกับที่โคราชก็ต่างกันพอสมควรครับ ที่โคราชจะค่อนข้างคัดหน้าตาและบุคลิกของนักบินด้วย เพราะเป็นหน้าตาของกองทัพครับ ส่วนฝูงตาคลีจะออกแนวลุย ซึ่งฝูง F-16 ทั้งสองที่นี้เหมือนเป็นโรงเรียนการบินกลายๆ จะตื่นตัว ต้องแอ็คทีฟ จะไม่สบายๆเหมือนฝูงอื่นครับ

ง๊านนน นบ.ที่โคราชก็หล่อจิ่  เน๊อะ อิอิอิอิอิ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 02:23:54 PM »

แล้วอัตราส่วนนักบินกับเครื่องบิน F16 อยู่ที่เท่าไหร่ครับ? เท่าที่เห็นมักฝึกนักบินไว้มากกว่าเพราะเวลารบจริงๆ ต้องพักมากกว่าเวลาบำรุงเครื่องบิน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 12:16:22 AM »

ตอนนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ถ้าได้พบผู้การหมู อีกจะถามมาให้ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 12:38:14 AM »

ง๊านนน นบ.ที่โคราชก็หล่อจิ่  เน๊อะ อิอิอิอิอิ

เยาะเย้ย เกี่ยวกันมั๊ยน่ะ นังลิงกะปิขี้มูกโป่ง เยาะเย้ย

แล้วอัตราส่วนนักบินกับเครื่องบิน F16 อยู่ที่เท่าไหร่ครับ? เท่าที่เห็นมักฝึกนักบินไว้มากกว่าเพราะเวลารบจริงๆ ต้องพักมากกว่าเวลาบำรุงเครื่องบิน

Grin เท่าที่ทราบคร่าว ๆ (ไม่ชัวร์) อยู่ที่ 4-5 ต่อ 1 ครับ Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 11:56:28 AM »

อือม์ ขอบคุณครับ จะมาตาม

แล้ว TG กำหนดให้นักบินตะเบ๊ะตอบเวลาแอร์สาวไหว้เหรอครับ? ผมเห็นแล้ว.... อิ อิ 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 02:24:26 PM »

นักบินนี่เทห์มากครับ ตอนเด็กๆชอไปดูเค้ามาฝึกบิน ที่ฝูงบิน236 หรือว่า 326 นี่แหละ ค่ายกฤษณ์ พอนักบินลงจาก ฮ แล้วเดินมาที่โรงเก็บขับมอเตอร์ไซค์ชอปเปอร์ออกไป เคยให้พ่อไปขอหมวกเค้า จนป่านนี้ยังไม่ได้เลย

Nothing else matters
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 06:04:12 PM »

ใส่หมวกประกอบเครื่องแบบนิ ยกมือไหว้ก็ฮา............

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 06:19:07 PM »

เด็กสมัยนี้เก่งครับ.....ลูกสาวผมก็หัดขับแล้วครับ.... Grin
หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน..
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2006, 06:29:36 PM »

ได้ยินชื่อ F16 มานานแล้ว  รู้ว่ามีอานุภาพมาก  รู้สึกว่า คุณหน้าเหลี่ยมก็ยังอยากนั่งเลยนี่

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์