๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 07:32:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 302753 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 09:42:43 PM »

เมื่อครั้งเป็นด็ก  มี หน้าที่ ๒ ประการ เรียน กับเล่น   พวกผม เป็นเด็กเริ่มโต ไม่เล่น แต่เลือกเที่ยวแทน .. และวันเวลา มันผ่านไปช้ามาก ๆ  
ในหนึ่งวัน มันทำอะไร ได้เยอะ มาก. และกิจกรรมนี้ จะมาเกิดในช่วง อยู่ มศ.๔ -๕  ในวัย ๑๗ - ๑๘

มีบางวัน ที่โรงเรียนปล่อยกลับ จำไม่ได้ว่าเหตุใด..  เรากะเวลาแล้ว ว่าทันไปแล้วกลับ บ้านไม่มืดมากนัก.. จุดหมายเป็น
วัด ช่องลม ที่เราอ่านพบในหนังสือเรียน..  รวมกลุ่มกันได้ ๕ - ๖ คน ก็ไปนั่งรถไฟ ต้นทาง ที่สถานีวงเวียนใหญ่ - ล่องใต้ สู่มหาชัย ค่ารถ นับเป็นสตางค์
น่าจะแค่ ๓๐ สตางค์ มี ๒ -๓ โบกี้ เก้าอี้เต็ม แต่คนนั่ง ไม่กี่คน .. หลังพิงเอ้าอี้ไม้ ไม่ถึง ชม.  ก็ถึง มหาชัย

เดินผ่านตลาดปลา พบเห็นปลาหมอทะเล ตัวใหญ่กว่า พวกผมซะอีก .. ต้องยืนเรือข้ามฟาก จากมหาชัย ไปอีกฝั่ง   ตอนนั้น
เนื้อเพลง "ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า บอกมาซักคำว่าไม่รัก จะหักใจลา ซ่อนตัวตามประสา จะหนีซ่อนหน้าห่างไกล"
ดังมากในยุคนั้น เสียงเรือเมลล์ ตังแต๊ก ๆ ๆ ๆ  ก็พาเรามาส่ง ขึ้นฝั่งท่าฉลอม

พวกผม มันเป็นเด็กกะโปโล จริง ๆ ไปเที่ยวก็ต้องชุดนักเรียนขาสั้น หน้าอกซ้าย ปัก ปท. มีรหัสชั้นเรียนอยู่ข้างใต้
ไม่คิดอะไรมากมาย  ขอให้ได้เที่ยวไปตามใจฝัน ที่อยากจะไป  และครั้งนี้ แค่ไปให้ ได้เห็นโบสถ์ วัดช่องลม  
ที่อยู่ริมแม่น้ำ ท่าจีน ใกล้ปากอ่าว  รับลมแรงจากทะเล  มองดูนกนางนวล ที่มันถ่ายมูลสีขาวไว้เต็ม ไว้รอให้เราเหยียบ ..

และเพื่อนทุกคนไม่เว้นแม้แต่ตัวผม เอาหลังแนบเก้าอี้หินขัด แล้วนอนข่มตา  กันตรงหน้าวัด  
โดยไม่ลืมว่า ได้กะเวลา สัก ๓ โมงเย็น ต้องลุกแล้วยอมเสียม้าหิน ให้กับ ขี้นกนางนวลอย่างเดิม แล้วหน้าตั้งไปขึ้นรถไฟ กลับ ธนบุรี  Grin

วัดช่องลม  http://www.samutsakhon.go.th/mis/tour/tour7.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2011, 09:54:20 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:59:56 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:11:06 AM »

สมช.  ท่านไดจะเชื่อใหมว่า  ผมเคยขับ  แมงกะไซ  จาก  ตัวเมืองนราฯ  ไป  อ.สุคิรินทร์ 

ออกจาก  ตัวเมืองนราฯ  เข้า  อ.ระแงะ  เข้าตันหยงมัส  เข้า  บ้านกาลีซา  ((  ตอนนั้นยังยิงกันบ่อย  ))

เข้าดุซงญอร์  จะแนะ  ออก  กม.18  แล้วไนอนที่  หมู่บ้านจุฬาภรพัฒนา  12  ไปหากบควน 

รถ  6  ล้อ  ((เต่า  6  ขา  ))  ลูกหวา  ((  ตะพาบน้ำพันธิ์เล็ก  ))

ได้นอน+นั่งเมากับ  อดีตทหารของ  กรมรบที่  10  จาก  กองทัพปลดแอกมาลายา  ((สหายยูนุ  ))

ครั้งที่สอง  เอาแมงกะไซไปทาง  ตากใบ  เข้าโก-ลก  เข้าแว้ง   เข้าสุคิรินทร์  แล้วก็ไปนอนบอนบ้านของ  แม่เกศ

อดีต  นักรบจาก  กรมรบที่  10

แม่เกศเป็นคนขอนแก่น  มาเจอกับพ่อขวัญ  ที่โต๊ะโม๊ะ  แล้วเข้าป่าไปร่วมรบกะ  กลุ่ม  จคม.เก่า 

แต่งงานกพ่อขวัญ  มีลูก  3  คน  คือ  พี่แอ๋ว  พี่อ๊อด  และ  ใอ้เล็ก 
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:20:59 AM »

ขอบคุณ ครับพี่Ro@d - รักในหลวง  เยี่ยม ไหว้

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 10:52:36 AM »

.... ยาวครับ เรตติ้ง กระฉูดเลยครับผม รอติดตามอยู่ครัผม ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 11:01:25 AM »

สมช.  ท่านไดจะเชื่อใหมว่า  ผมเคยขับ  แมงกะไซ  จาก  ตัวเมืองนราฯ  ไป  อ.สุคิรินทร์  

ออกจาก  ตัวเมืองนราฯ  เข้า  อ.ระแงะ  เข้าตันหยงมัส  เข้า  บ้านกาลีซา  ((  ตอนนั้นยังยิงกันบ่อย  ))

เข้าดุซงญอร์  จะแนะ  ออก  กม.18  แล้วไนอนที่  หมู่บ้านจุฬาภรพัฒนา  12  ไปหากบควน  

รถ  6  ล้อ  ((เต่า  6  ขา  ))  ลูกหวา  ((  ตะพาบน้ำพันธิ์เล็ก  ))

ได้นอน+นั่งเมากับ  อดีตทหารของ  กรมรบที่  10  จาก  กองทัพปลดแอกมาลายา  ((สหายยูนุ  ))

ครั้งที่สอง  เอาแมงกะไซไปทาง  ตากใบ  เข้าโก-ลก  เข้าแว้ง   เข้าสุคิรินทร์  แล้วก็ไปนอนบอนบ้านของ  แม่เกศ

อดีต  นักรบจาก  กรมรบที่  10

แม่เกศเป็นคนขอนแก่น  มาเจอกับพ่อขวัญ  ที่โต๊ะโม๊ะ  แล้วเข้าป่าไปร่วมรบกะ  กลุ่ม  จคม.เก่า  

แต่งงานกพ่อขวัญ  มีลูก  3  คน  คือ  พี่แอ๋ว  พี่อ๊อด  และ  ใอ้เล็ก  

ผมไม่รู้ว่า จะไดนะ แต่ไมล์รถ มอเตอร์ไซ์ผมขึ้นแบบนี้

นี่คือระยะทางที่ผม เดินทางด้วยมอเตอร์ไซ

1 ระยะทาง 80000+ กิโล pro arm
1 ระยะทาง 140000+ กิโล เวฟ
1 ระยะทาง 60000+ กิโล jr
1 ระยะทาง 90000+ กิโล dash

จักรยาน  30000-50000 กิโล สมัยเรียน และเที่ยวด้วยจักรยาน เพราะผมไม่เคยขาดเรียนแม้แต่วันเดียว ( ป 6 - ปวช 3 )

ไม่รวมเดิน ด้วยเท้าเปล่า อีก ( ในขณะเที่ยว )

ตอนนี้ ถ้ามีโอกาส ร่างกายยังไว ผมจะเดินท่างตามรางรถไฟ ด้วย ไม่ค้ำถ่อ ด้วยรถรางที่ทำเอง ยากรู้่ว่า กี่วันไปได้ที่ประเทศ ทุกเส้นทางที่มีรางรถไฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 11:04:14 AM โดย โรจน์ คนพิจิตร--รักในหลวง » บันทึกการเข้า
vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 05:06:56 PM »

สงสัยพี่ Ro@d ต้องจัดทริป พาน้องๆตะลอนทัวร์บ้างแล้ว
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 05:13:08 PM »

เห็นด้วยครับ +1 พี่ Ro@d and vichy
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 05:54:52 PM »

พี่  Ro@d  จัดเมื่อใร  น้องไปด้วยคนครับ

ผมรับหน้าที่  โบกรถ  หรือหน้าที่พ่อครัวก็ได้  ครับ    Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 07:07:52 PM »

ไหว้สวัสดีครับพี่ road ตัวผมเองชอบทั้งสองอย่าง ไม่ว่าจะเป็น 4x4 หรือ ปืน แต่ทั้งสองอย่างยังมิมีวาสนาได้ครอบครอง สิ่งเดียวที่ทำได้ตอนนี้คือสั่งสมประสบการณ์จากพี่ ๆ ที่นำมาเล่าให้ได้เป็นความรูคู่ตัว นำไปใช้ได้ในภายหน้า นี่จะเป็นอีกกระทู้นึงที่ผมจะไม่พลาด เมื่อยามเข้าเว็ป อวป.ขอบคุณครับ  เยี่ยม

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 07:17:32 PM »

สมช.  ท่านไดจะเชื่อใหมว่า  ผมเคยขับ  แมงกะไซ  จาก  ตัวเมืองนราฯ  ไป  อ.สุคิรินทร์  

ออกจาก  ตัวเมืองนราฯ  เข้า  อ.ระแงะ  เข้าตันหยงมัส  เข้า  บ้านกาลีซา  ((  ตอนนั้นยังยิงกันบ่อย  ))

เข้าดุซงญอร์  จะแนะ  ออก  กม.18  แล้วไนอนที่  หมู่บ้านจุฬาภรพัฒนา  12  ไปหากบควน  

รถ  6  ล้อ  ((เต่า  6  ขา  ))  ลูกหวา  ((  ตะพาบน้ำพันธิ์เล็ก  ))

ได้นอน+นั่งเมากับ  อดีตทหารของ  กรมรบที่  10  จาก  กองทัพปลดแอกมาลายา  ((สหายยูนุ  ))

ครั้งที่สอง  เอาแมงกะไซไปทาง  ตากใบ  เข้าโก-ลก  เข้าแว้ง   เข้าสุคิรินทร์  แล้วก็ไปนอนบอนบ้านของ  แม่เกศ

แม่เกศเป็นคนขอนแก่น  มาเจอกับพ่อขวัญ  ที่โต๊ะโม๊ะ  แล้วเข้าป่าไปร่วมรบกะ  กลุ่ม  จคม.เก่า  

แต่งงานกพ่อขวัญ  มีลูก  3  คน  คือ  พี่แอ๋ว  พี่อ๊อด  และ  ใอ้เล็ก  

ผมไม่รู้ว่า จะไดนะ แต่ไมล์รถ มอเตอร์ไซ์ผมขึ้นแบบนี้

นี่คือระยะทางที่ผม เดินทางด้วยมอเตอร์ไซ

จักรยาน  30000-50000 กิโล สมัยเรียน และเที่ยวด้วยจักรยาน เพราะผมไม่เคยขาดเรียนแม้แต่วันเดียว ( ป 6 - ปวช 3 )

ไม่รวมเดิน ด้วยเท้าเปล่า อีก ( ในขณะเที่ยว )

ตอนนี้ ถ้ามีโอกาส ร่างกายยังไว ผมจะเดินท่างตามรางรถไฟ ด้วย ไม่ค้ำถ่อ ด้วยรถรางที่ทำเอง ยากรู้่ว่า กี่วันไปได้ที่ประเทศ ทุกเส้นทางที่มีรางรถไฟ

สิ่งที่สหายอ๋อง(น้าจักร) นำเสนอนั้น ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ ความเร็วหรือระยะทาง ครับ
แต่มันขึ้นอยู่ที่ความ บ้าระห่ำ  บู่ ของน้าจักรเอง ที่ ขับรถ มอเตอร์ไซค์ สาย นั้นๆ  
เพราะ เส้นทางเหล่านั้น  มีเหตุปะทะ กันบ่อยๆ  อีกทั้ง โจรเองปลอมตัวเป็นทหาร ยิงชาวบ้านกับเจ้าหน้าที่ ที่มันพบ  ประมาณว่า"ยิงก่อนแล้วค่อยถาม"

ส่วนตัวผม ขับรถ มอเตอร์ไซค์ จาก อ.รือเสาะ  มายัง โคกอีหนอน  เวลา ประมาณ เที่ยงคืน  ครับ ขับแบบนี้อยู่เกือบเดือน
ครั้งที่ตื่นเต้นที่สุด คือ วันนั้นออกจาก อ.รือเสาะได้เพียง 5-10 นาที ก็มีการระเบิด เกิดขึ้น  

วันนี้ได้ข่าวมาว่า ระหว่างทาง ระหว่าง โคกอีหนอน-สะบ้าย้อย  มีการยิงกัน  แต่ อย่างไรก็ตาม ผมต้อง ไปบ้านแฟนอีก 15 นาที นี้ครับ ซึ่งเป็นทางผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2011, 07:20:41 PM โดย Feen.. » บันทึกการเข้า
wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 07:22:41 PM »

เคยทราบมาว่า แถวดุชงญอร์ นี่น่ากลัวมากนะครับ คนที่อยู่ จชต.นี่อันตรายจริง ๆ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องที่อยู่ทางโน้นทุกคนครับ

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 07:29:05 PM »

ได้บรรยากาศเหมือนอ่านชีวิตกลางแจ้ง มากครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เสียดายผมมาทันรุ่นหลังๆ

Uploaded with ImageShack.us

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 07:33:07 PM »

สิ่งที่สหายอ๋อง(น้าจักร) นำเสนอนั้น ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ ความเร็วหรือระยะทาง ครับ
แต่มันขึ้นอยู่ที่ความ บ้าระห่ำ  บู่ ของน้าจักรเอง ที่ ขับรถ มอเตอร์ไซค์ สาย นั้นๆ  
เพราะ เส้นทางเหล่านั้น  มีเหตุปะทะ กันบ่อยๆ  อีกทั้ง โจรเองปลอมตัวเป็นทหาร ยิงชาวบ้านกับเจ้าหน้าที่ ที่มันพบ  ประมาณว่า"ยิงก่อนแล้วค่อยถาม"

ส่วนตัวผม ขับรถ มอเตอร์ไซค์ จาก อ.รือเสาะ  มายัง โคกอีหนอน  เวลา ประมาณ เที่ยงคืน  ครับ ขับแบบนี้อยู่เกือบเดือน
ครั้งที่ตื่นเต้นที่สุด คือ วันนั้นออกจาก อ.รือเสาะได้เพียง 5-10 นาที ก็มีการระเบิด เกิดขึ้น  

วันนี้ได้ข่าวมาว่า ระหว่างทาง ระหว่าง โคกอีหนอน-สะบ้าย้อย  มีการยิงกัน  แต่ อย่างไรก็ตาม ผมต้อง ไปบ้านแฟนอีก 15 นาที นี้ครับ ซึ่งเป็นทางผ่าน

เส้นทางที่ผมผ่าน มีอยู่ทางนะครับ จุดที่ผมผ่าน ได้การปล้นกันหลังจากที่ผมผ่านได้ประมาณ ไม่ถึง นาที เพราะผมเพิ่งแซงเขามาได้ค่าความเร็วรถประมาณ 120 กม

มาอ่านข่าวเจอ ผมได้ยินเสียงปืน อะครับ  เป็นรถแม่ค้าครับ รู้สึกจะเป็น ที่สมุทสงสาคร ผมชอบเดินทางกลางคืน ครับ ถ้าเที่ยวแล้วไม่ค่อยนอน อย่างน้อย 2-3 ไม่นอน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 07:58:57 PM »

ในชั่วชีวิตนี้   ขอแค่  ได้ไปนอนคุย  นั่งเมา  กะ  ผู้มีพระคุณ  ในอดีต  สักครั้ง  ก็ยังดี 

เดือนหน้า  ก่อนลาออก  นัดกับน้องๆใว้  งานแข่งเรือกอและฮ์  ผมจะไปเป็นหัวหน้าทีมเชีย

หากมีเวลา  จะเลยไปหา  สหายเก่า  ที่  สุคิรินทร์

ไปนอนแช่น้ำในสายเตราะ  ((( สายเตราะ  คือ  ลำธารเล็กๆ  ครับ  )))

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 68
  พิมพ์