๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 04:12:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Gorget เกราะสมัยไอเวนโฮ ที่กลับมาในศตวรรษที่ 22  (อ่าน 82299 ครั้ง)
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #315 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 01:42:03 PM »

ขำก๊าก เจอมุกนี้ไปไม่เป็นเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #316 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 01:55:13 PM »

เป็นตรีศูลครับ  ทางเอเชียคืออาวุธของพระศิวะ  ส่วนทางยุโรปคือ Trishula อาวุธของซูส   ความหมายตรงกันคือแปลว่า "หอกสามเล่ม"

แต่ที่เห็นบางคนถือ 5 กิ่ง ตรงนี้ไม่แปลก ศิลปทางฮินดู  ตรีศูลจะพัฒนาไปถึง "นพศูล" คือ 9 กิ่ง  หาดูได้ตามยอดพระปรางค์ต่าง ๆ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #317 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 06:58:02 PM »

คล้ายหอกใบข้าว ผสมโตมร เห็นภาพนี่นึกถึงตอนไปเที่ยวนครวัดมีอยู่รูปนึง รูปสลักพลเดินเท้าหันหน้ามาคุยกัน ไกค์ว่าเป็นชาวเสียม ไม่ค่อยมีระเบียบ แต่งกายง่ายๆไม่มีเกราะ

เป็นไปได้นะเดินทัพโบราณใช้เวลานานต้องหากินไปด้วยเลยพัฒนาอาวุธให้เป็น survival tool ด้วย

ไม่คิดว่าเป็นไม้สอยมะม่วง บ้างหรือครับ
Cajun
การเป็น Minority ไม่สนุกเลย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #318 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 05:26:41 PM »

คล้ายหอกใบข้าว ผสมโตมร เห็นภาพนี่นึกถึงตอนไปเที่ยวนครวัดมีอยู่รูปนึง รูปสลักพลเดินเท้าหันหน้ามาคุยกัน ไกค์ว่าเป็นชาวเสียม ไม่ค่อยมีระเบียบ แต่งกายง่ายๆไม่มีเกราะ

ข้อมูลจากหลายที่ครับ  กลุ่มที่แต่งตัวเรียบร้อย เครื่องทรงเหมือนเขมรจะมาจากละโว้แน่นอน  ส่วนเสียมกุก เดิมเชื่อว่าเป็นสุโขทัย  แต่ปัจจุบันรู้กันแล้วว่าไม่ใช่ เพียงยังเถียงกันอยู่ว่าเป็นพวกสิงหนวัติจากลุ่มแม่น้ำกก หรือโคตรบูรณ์ (ปัจจุบันคือเวียงจันทร์)
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #319 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 08:49:50 AM »

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ฉบับปฐมฤกษ์  ใช้ตราแผ่นดินที่มีภาษาเขมรเขียนคำว่า "พระบรมราชโองการ"

เรียนขอความรู้ จากท่านผู้การฯครับ

การที่เราใช้ภาษาเขมร บนตราแผ่นดินตอนนั้น  มีนัยสำคัญเช่นใดบ้างครับ....ขอบคุณครับ...  

มีสมมุติฐานว่ารัชกาลต้น ๆ ของกรุงศรีอยุธยา  เป็นกษัตริย์เชื้อสายเขมร ใช้ภาษาเขมรในราชสำนัก  ต่อมาถูกราชวงศ์สุพรรณภูมิ ซึ่งเป็นเชื้อสายไทยลาวยึดอำนาจ เปลี่ยนมาใช้ภาษาตระกูลไทยลาวในการติดต่อสื่อสารแทน ภาษาเขมรจึงกลายเป็นราชาศัพท์  กับใช้เขียนเอกสารสำคัญ เช่นคัมภีร์ต่าง ๆ, พงศวดาร, กฎหมาย แต่ก็ลดความสำคัญลงมาเป็นลำดับ  เหลือแต่การสักยันต์  กฎหมายก็เหลือแต่ถ้อยคำในตราแผ่นดิน ที่หัวกฎหมายเท่านั้น  และถูกเปลี่ยนเป็นภาษาไทยใน พ.ศ.2483

เรื่องนี้ไม่แปลก   มีเพื่อนผมไปเรียนจบเกียรตินิยมที่สหรัฐอเมริกา  ซึ่งเป็นประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก  และเป็นรัฐทางเหนือ ที่ไม่มีการใช้ภาษาสเปนด้วย  แต่ปริญญาบัตร ระดับเกียรตินิยม เขียนด้วยภาษาลาติน

ย้อนกลับไปอ่านกระทู้นี้ หน้าต้น ๆ ก็จะเข้าใจเอง

ขอบคุณมากครับ  ไหว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #320 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 02:29:41 PM »

ถ้าพม่าเตรียมกำลังถึงเก้าทัพน่าจะเป็นไปได้ที่เตรียมตัวสามปี
แต่งู 4 ตัวนี่ยังคิดไม่ออกว่าเกี่ยวกับ 7 ปี 7 เดือนอย่างไร เซียนๆลองอธิบายหน่อยครับ

เพิ่งค้นเจอครับ
กรุงเทพตั้ง พ.ศ.2325 ครบ 150 ปีตามคำทำนายคือ พ.ศ.2475  ปีที่เปลี่ยนแปลงการปกครองพอดี
คือไม่ถึงกับสิ้นราชวงศ์  แต่ต้องเป็นพระมหากษัตริย์ภายใต้รัฐธรรมนูญ

ที่น่าสังเกตคือ ร.7 ท่านประสูตรปีมะเส็ง หรือปีงูเล็กเสียด้วย
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #321 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 02:33:16 PM »

เข้าใจว่าพอใกล้ ๆ จะครบ 150 ปีตามคำทำนายเรื่องงู 4 ตัวเลื้อยลงหลุมหลักเมือง  ก็คงจะใจหายใจคว่ำกัน
ใน พ.ศ.2472  ร.7 ท่านจึงได้รวบรวมผู้เกิดปีมะเส็งอีก 3 ท่าน   มาลงขันสร้างตึก 4 มะเส็ง ขึ้นที่โรงพยาบาลจุฬา ฯ  อาจจะเป็นการผ่อนหนักให้เป็นเบา ใน พ.ศ.2475 ก็เป็นได้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #322 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 11:03:34 AM »

รูปหาย รูปนี้ครับ
http://www.mx7.com/i/59e/mvusjU.jpg[/img]
-ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ฯ ตอนไปเห็นรูปสลักหินของจริง แกว่าพอเห็นปุ๊บก็รู้เลยว่านี่คนไทยแน่นอน คือจำเค้าโครงใบหน้าได้ว่าพวกเรา..เก่งจริง ๆ (ถกเขมร)
-เรื่องงู 4 ตัวในหลุมหลักเมืองที่ผมเคยอ่าน(จำชื่อหนังสือไม่ได้)ไม่ใช่งูเลื้อยลงไปครับ แต่ไปเห็นเอาตอนที่กำลังจะยกเสาหลักเมืองลงหลุม คือเห็นว่าที่ก้นหลุมบนผ้าขาวที่รองไว้มีงูเล็ก ๆ 4 ตัวยังมีชีวิต จะแก้ไขอะไรขณะนั้นก็ไม่ทันเสียแล้วจำต้องวางเสากลบดินไปพร้อมกับงูทั้ง 4..ไม่มีใครเห็นว่างูมาจากไหน ลงไปตั้งแต่เมื่อไหร่ ?..น่าแปลกแท้ ๆ
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #323 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 12:05:40 PM »

แล้วทำไมเค้าไม่เอางูออกมาก่อนละครับหรือเกี่ยวกับเวลาฤกษ์ยามจะคลาดเคลื่อน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #324 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 01:02:19 PM »

แล้วทำไมเค้าไม่เอางูออกมาก่อนละครับหรือเกี่ยวกับเวลาฤกษ์ยามจะคลาดเคลื่อน

เกิดไม่ทันเสียด้วย  แต่คงน่าจะเป็นแบบนั้นละครับ

เรื่องแปลกก็คือ ร.5 มีโอรส 77 พระองค์  เฉพาะกับสมเด็จพระราชินี (สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ) ก็เป็นเจ้าฟ้าชายถึง 7 พระองค์   โดย ร.7 เป็นองค์สุดท้อง  ที่ประสูตรในปีงูเล็ก   พระองค์คงจะไม่คิดว่าราชสมบัติ จะมีโอกาสตกมาถึงพระองค์ท่านได้เลย เพราะตามกฎมณเทียรบาล  ราชสมบัติจะตกกับองค์แรก  ถัดจากนั้นจึงเป็นโอรสของเจ้าฟ้าชายองค์แรก   แต่กลายเป็นว่าพี่ของท่านสวรรคตไปก่อนโดยไม่มีโอรส   และองค์ที่มีโอรส ก็กลายเป็นว่ามีชายาเป็นชาวต่างชาติ ถูกตัดออกจากการสืบ ฯ ตั้งแต่แรก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #325 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 03:16:52 PM »

พิธีกำลังดำเนินไปครับ..ฆ้องชัยก็ลั่นหง่าง..หง่าง..หง่าง..ฯ พระสงฆ์ก็สวดชยันโต..ฯเจ้าพนักงาน(หรืออาจเป็นพราหมณ์)ก็หย่อนเสาหลักเมืองลงหลุม..ฯ ที่โปรยข้าวตอกดอกไม้ ประพรมน้ำพระพุทธมนต์ก็กำลังโปรยและประพรม ทุกอย่างสัมพันธ์กันหมดไม่มีจังหวะที่จะหยุดเพื่อเก็บงูออก จึงต้องปล่อยเลยตามเลย..ผมจินตนาการเช่นนี้ครับ   
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #326 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 03:39:34 PM »

เกิดไม่ทันเสียด้วย  แต่คงน่าจะเป็นแบบนั้นละครับ
เรื่องแปลกก็คือ ร.5 มีโอรส 77 พระองค์  เฉพาะกับสมเด็จพระราชินี (สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ) ก็เป็นเจ้าฟ้าชายถึง 7 พระองค์   โดย ร.7 เป็นองค์สุดท้อง  ที่ประสูตรในปีงูเล็ก   พระองค์คงจะไม่คิดว่าราชสมบัติ จะมีโอกาสตกมาถึงพระองค์ท่านได้เลย เพราะตามกฎมณเทียรบาล  ราชสมบัติจะตกกับองค์แรก  ถัดจากนั้นจึงเป็นโอรสของเจ้าฟ้าชายองค์แรก   แต่กลายเป็นว่าพี่ของท่านสวรรคตไปก่อนโดยไม่มีโอรส   และองค์ที่มีโอรส ก็กลายเป็นว่ามีชายาเป็นชาวต่างชาติ ถูกตัดออกจากการสืบ ฯ ตั้งแต่แรก
สมัยในหลวงรัชกาลที่ 6 คล้ายคลึงกันไหม ? คือตอนนั้นใคร ๆ ก็มองไปที่เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ แต่พระองค์ถึงแก่ทิวงคตเสียก่อน เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธจึงขึ้นเป็นพระบรมโอรสาธิราชและเป็นพระเจ้าแผ่นดินในที่สุด..สาเหตุที่เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศทิวงคตค่อนข้างคลุมเครือ ส.ศิวรักษ์..ว่าพระองค์ท่านประสบอุบัติเหตุตกม้าครับ   
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #327 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 03:41:17 PM »

เคยดูในทีวีมีอยู่สองหลัก ต่างรัชกาลกันจำไม่ได้ว่ารัชกาลไหนทำขึ้นเพื่ออะไร แล้วเสาหลักเมืองที่อยุธยาอยู่ที่ตรงไหนครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #328 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 11:42:40 AM »

เคยดูในทีวีมีอยู่สองหลัก ต่างรัชกาลกันจำไม่ได้ว่ารัชกาลไหนทำขึ้นเพื่ออะไร แล้วเสาหลักเมืองที่อยุธยาอยู่ที่ตรงไหนครับ

ของอยุธยามีศาลพระเสื้อเมือง พระทรงเมือง พระหลักเมือง      นานมาแล้วทางจังหวัดเคยปักป้ายว่าจะสร้างขึ้นใหม่ ณ ตำแหน่งเดิม  แล้วก็มีนักวิชาการออกมาคัดค้านว่าไม่ใช่ตรงนี้  เข้าใจว่ายังเถียงกันไม่เสร็จว่าของเดิมอยู่ตรงไหนแน่

ส่วนของกรุงเทพ   ร.4 ท่านให้สร้างขึ้นใหม่ คู่กับหลักเมืองเดิม เมื่อวันพุธ ขึ้น 13 ค่ำ เดือน 6 พ.ศ.2395

สำหรับตึก 4 มะเส็ง ที่โปรดดกล้า ฯ  จัดสร้างขึ้นใน พ.ศ.2472  ผู้ประสูตรในปีมะเส็งอีก 3 พระองค์ท่านที่ร่วมสร้างกับ ร.7 ประกอบด้วย กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินทร, กรมพระนครสวรรค์วรพินิต และกรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #329 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 12:01:25 PM »

ขอบคุณครับผู้การ ยังแปลกใจว่าหลักเมืองสำคัญขนาดนั้นไม่มีจารึกหรือพิกัดอะไรพอบอกได้บ้างหรือไม่ หลังจากเสียกรุงครั้งที่สอง
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25 ... 37
  พิมพ์