๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 08:27:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปีนี้แล้งจัดมาก จะต้องขุดน้ำบาลครับ ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ด้วยครับ ขอบคุณทุกท่าน  (อ่าน 5499 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:15:33 AM »

ปีนี้แล้งจัดมาก โดยเฉพาะภาคอีสาน ที่ดินที่ขอนแก่น บ่อเคยมีน้ำ ก็ขอดลงจนจะหมดแล้ว สงสารต้นไม้ลงไว้ ยังไม่ยืนต้นดีจะแห้งตายซะแล้ว
ตัดสินใจว่าจะจ้างเขามาขุดน้ำบาดาล สถานที่ใกล้เคียงขุดได้ความลึก 40 เมตรน้ำไม่เค็ม เลยให้เจ้าหนึ่งมาดู เขาบอกว่าในที่แปลงนี้มีอยู่ 3-4 จุด
ที่ขุดแล้วเจอน้ำแน่นอน  อันนี้ที่ยังงงๆว่าเขารู้ได้อย่างไร เอาอะไรมาวัดหรือดูจากแผนที่ดาวเทียมสเกลพิเศษ  บางท่านว่าเขาดูจากหญ้าผิวดินในหลายๆช่วงเวลาของวัน
อะไรประมาณนั้น มันเหมือนกึ่งๆวิทยาศาสตร์ กึ่งไสยศาสตร์เลย

สนนราคาขุดจนเจอน้ำ ท่อ 4 นิ้ว (ท่ออะไรครับ ท่อดูดนิ้วครึ่งก็มากโขแล้ว) ราคารวมอุปกรณื ค่าแรง ไม่รวมปั๊ม 19000 บาทครับ  ไม่ทราบราคากลางเป็นอย่างไรครับ
ขุดที่บ้านฝาง ขอนแก่น  ผมกำลังหาอีก 2-3 เจ้าครับ และการเตรียมแทงค์เก็บน้ำไว้บนที่สูง ใช้วิธีปล่อยด้วยแรงดึงดูด เพื่อลดการใช้ปั๊ม ควรออกแบบอย่างไรครับ

บอกตามตรง ไม่เคยทำครับ ไม่มีไอเดียเลย  และต้องขออนุญาตไหมครับ การเจาะน้ำบาลใสำหรับช้ในการเกษตรครับ
เชิญยายด้วยนะ... 555

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ  ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:27:47 AM »

ราคานี้ค่อนข้างถูกแล้วแต่ต้องตรวจสอบได้ว่า  ลงท่อกรุบ่อ4"ถึงชั้นดิน/หินแข็ง  บ่อมาตรฐานบ่อละ60000-80000  ปั๊มต่างหาก  แต่พื้นที่ทำยังไงก็ทำยังงั้น  ปัญหาคือข้างบนเจาะ4"ซัก20ม. แล้วอีก20ม.เขาเจาะแค่2"  ต้องซื้อปั๊มซับเมอร์สแล้วให้สูบทดลองว่าน้ำไม่ขาด  เจาะช่วงนี้ดีแล้วเพราะกำลังแล้ง  จะได้มั่นใจว่ามีน้ำตลอดปี  ตอนนี้ผมเจาะที่อ.ขาณุวรลักษบุรี กำแพงเพชร  บ่อละ380000  6"ลึก 120ม.  9บ่อหินแกรนิต+หินปูนแข็งมาก  อีกอย่างที่สำคัญไฟต้องไม่ตกนะครับถ้าไฟตกปั๊มจะเสีย  อาจต้องใช้เครื่องปั๊มลมติดเครื่องยนต์เป่าแทนปั๊มน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 08:29:58 AM โดย lek » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 207

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:37:06 AM »

ห้ามอ่านเฉยๆนะยาย  ตอบมาด้วยนะ ว่างๆจะชวนไปด้วยกัน...555

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:42:52 AM »

ปีนี้แล้งจัดมาก โดยเฉพาะภาคอีสาน ที่ดินที่ขอนแก่น บ่อเคยมีน้ำ ก็ขอดลงจนจะหมดแล้ว
สงสารต้นไม้ลงไว้ ยังไม่ยืนต้นดีจะแห้งตายซะแล้ว

ตัดสินใจว่าจะจ้างเขามาขุดน้ำบาดาล สถานที่ใกล้เคียงขุดได้ความลึก 40 เมตรน้ำไม่เค็ม
เลยให้เจ้าหนึ่งมาดู เขาบอกว่าในที่แปลงนี้มีอยู่ 3-4 จุด   ที่ขุดแล้วเจอน้ำแน่นอน 
อันนี้ที่ยังงงๆว่าเขารู้ได้อย่างไร เอาอะไรมาวัดหรือดูจากแผนที่ดาวเทียมสเกลพิเศษ 
บางท่านว่าเขาดูจากหญ้าผิวดินในหลายๆช่วงเวลาของวัน

อะไรประมาณนั้น มันเหมือนกึ่งๆวิทยาศาสตร์ กึ่งไสยศาสตร์เลย

สนนราคาขุดจนเจอน้ำ ท่อ 4 นิ้ว (ท่ออะไรครับ ท่อดูดนิ้วครึ่งก็มากโขแล้ว)
ราคารวมอุปกรณื ค่าแรง ไม่รวมปั๊ม 19000 บาทครับ  ไม่ทราบราคากลางเป็นอย่างไรครับ

ขุดที่บ้านฝาง ขอนแก่น  ผมกำลังหาอีก 2-3 เจ้าครับ และการเตรียมแทงค์เก็บน้ำไว้บนที่สูง
ใช้วิธีปล่อยด้วยแรงดึงดูด เพื่อลดการใช้ปั๊ม ควรออกแบบอย่างไรครับ

บอกตามตรง ไม่เคยทำครับ ไม่มีไอเดียเลย 
และต้องขออนุญาตไหมครับ การเจาะน้ำบาลใสำหรับช้ในการเกษตรครับ
เชิญยายด้วยนะ... 555

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ  ไหว้

55555  ยายฮา พี่ seiya  อ่ะ ฮา

ไอ้ หมื่นเก้า เนี่ยะ  มันได้แค่  "บ่อแม้ว" อ่ะ ฮา
เป็นแค่ น้ำบนดิน  ที่ซึมลงไป อ่ะ ฮา

ถ้าบ่อบาดาล ต้องโน่น  แปดสิบ ถึง หนึ่งร้อยเมตร อ่ะ ฮา
ราคาค่าขุด  มีวิธีคิด  สองอย่าง อ่ะ ฮา

อันแรก  เหมา จนเจอ ตาน้ำ 
อันที่สอง คิดตามระยะความลึก  ราคาเมตรละ  พัน พันสอง พันห้า แล้วแต่พื้นที่อ่ะ ฮา
ทั้งสองอย่าง  ถ้าจะจ้างต้องคุย ให้ชัดอ่ะ ฮา
เพราะบางครั้ง ขุดลงไปแล้วเจอ สนิม  น้ำสีแดงเป็นคราบ เราใช้ไม่ได้ อ่ะ ฮา
ต้องคุยว่า  น้ำต้องสะอาด  ถ้าแดง ต้องขุดใหม่ อ่ะ ฮา

หลังจากขุด  ได้ระดับความลึก เจาะทะลุ ชั้นหินลงไป เจอแอ่งน้ำ ฮา
เขาก็เอาท่อ PVC ขนาด 4 หรือ 6 นิ้ว ปลายบาน ผูกกว๊าน ค่อยๆหย่อนลงไป อ่ะ ฮา
เอาด้านปลายบานอยู่ด้านบน  ทากาวจะเป็นตราเต่า ตราท่อน้ำไทย หรือ ช้างก็ได้อ่ะ ฮา
พอเอาท่อเสียบเรียบร้อย  ก็เอา  "เกลียวปล่อย เตเปอร์"  ขันยึด อีก สองตามตัว กันหลุด อ่ะ ฮา
ต่อท่อ จนถึงสุดด้านล่าง   ทีนี้ก็ถึงเวลา  อัดอากาศ ลงไป ล้างโคลน ล้างบ่อให้สะอาดจนน้ำใส อ่ ะ ฮา

ที่นี้เราก็เอา  " Submersible pump "  ใส่ท่อ 1 1/4 นิ้ว ผูกสายสลิง หย่อนลงไปอ่ะ ฮา
ไม่ต้องหย่อนลึกถึงก้นบ่อ  กะระดับน้าเวลาสูบ ต้องมีน้ำไหลเข้ามาท่วม ปั้มอย่าให้ขาดอ่ะ ฮา
ถ้าน้ำขาด  ปั้มจะไหม้  ทดลองปั้ม ดู ชั่วโมง สองชั่วโมง จนแน่ใจ อ่ะ ฮา

พี่  seiya   เป็นพวกกำนัน  แต่ไปอยู่ ขอนแก่น อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 ถ้ายายเจอ  พี่ เซย่า  ยายจะ  ดัก "ทุบ" เอา อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ยี๊

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:43:46 AM »

ผมกำลังจะเจาะเหมือนกัน 90000 บาทพร้อมระบบ Grin Grin Grin รับประกัน 4000 ลิตรต่อชม เจาะไม่เจอไม่ต้องจ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 08:46:01 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:51:53 AM »

55555  ยายแนะนำต่อ  วิถีซื้อ  " Submersible pump " อ่ะ ฮา

อย่าไปเชื่อ  ไอ้คนรับเหมาเจาะ บ่อ มันจะ  " ยัด " ขายปั้มให้ อ่ะ ฮา

ยายแนะนำยี่ห้อ   "  franklin submersible pump  "  ของอเมริกา อ่ะ ฮา
ใช้ไฟระบบ  " Single phase " ราคา สองหมื่นกว่า นิ๊ดๆ อ่ะ ฮา
แต่ถ้า " Three phase "  ราคาแพงกว่าอีก ห้า หกพัน อ่ะ ฮา

5555  ไอ้ยี่ห้อนี้  ใช้ดี ทนทาน จนลูกบวช อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:57:02 AM »

ผมติดต่อ กรมทรัพยากรธรณี มาขุดครับ (ญาติทำงานอยู่)     ลึก 150 เมตร   เมื่อสิบกว่าปีแล้วราคา 150000 บาท ....ถ้าแค่ 19000 น่าจะได้แค่บ่อน้ำผิวดินตามที่ยายบอก
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 08:57:32 AM »

5555  ยายเขียนแบบนี้  เดี๋ยวใคร ใช้วิธีของยาย  ฮา 555

พอเจาะ  ยัดท่อลงไปเสร็จ  ตกใจ  "ไม่มีน้ำ"  ฮา 55555
พอไม่มีน้ำ  เลยตกใจ  เจ้าที่  เจ้าทางแรง  ฮา
ตอนเจาะ มันก็เห็นมีน้ำ ชัดๆ  แต่เวลาใส่ท่อ  ไม่มีน้ำว่ะ ฮา

55555  รู้มั้ย  เป็นเพราะ อะไร  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:00:59 AM »

5555  ยายเขียนแบบนี้  เดี๋ยวใคร ใช้วิธีของยาย  ฮา 555

พอเจาะ  ยัดท่อลงไปเสร็จ  ตกใจ  "ไม่มีน้ำ"  ฮา 55555
พอไม่มีน้ำ  เลยตกใจ  เจ้าที่  เจ้าทางแรง  ฮา
ตอนเจาะ มันก็เห็นมีน้ำ ชัดๆ  แต่เวลาใส่ท่อ  ไม่มีน้ำว่ะ ฮา

55555  รู้มั้ย  เป็นเพราะ อะไร  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพราะไม่ยอมเจาะรูรอบท่อ น้ำเลยซึมมาทีละนิดๆ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:01:16 AM »

ยายนี่แสนรู้ทุกเรื่อง ผม+ให้ไม่ใหวแล้วมันติด-อยู่เรื่อย ขำก๊าก

Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:04:04 AM »

เพราะไม่ยอมเจาะรูรอบท่อ น้ำเลยซึมมาทีละนิดๆ

5555 เอออใช่  ขืนยัดท่อลงไป  ไม่ได้เจาะรู  น้ำมันจะเข้าได้งัย อ่ะ ฮา

ถ้าจะซื้อท่อ  เขามี ชนิด  "เซาะ ร่อง"  จากโรงงานขาย อ่ะ ฮา
เขาผ่าท่อเป็น  " ร่อง ตามยาว" สลับ ตลอดแนวท่อ  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 ทีนี้  มีน้ำ  แล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:05:14 AM »

ยายนี่แสนรู้ทุกเรื่อง ผม+ให้ไม่ใหวแล้วมันติด-อยู่เรื่อย ขำก๊าก

55555  ปล่อยเขาไปเห๊อะ  อ่ะ ฮา 55555

ไอ้  "คะแนน บวก"  เนี่ยะ  มันขึ้นช้า  อ่ะ ฮา

5555 แต่ไอ้ลบเนี่ยะ  มัน "เดิน" เร็ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 09:59:14 AM »

ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องนี้นะครับ แต่ขอแนะนำให้ขุดลึกกว่านี้สักหน่อยนะครับ ผมเคยเจอ บ่อลึก 40 เมตร น้ำหมด ตกใจ ตกใจ
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:04:29 AM »

การใช้ปั๊ม   ให้ดูที่การใช้   ถ้านานๆใช้ที (ใช้เฉพาะช่วงหน้าร้อนสามเดือน  อีกเก้าเดือนไม่ใช้)  แบบนี้ควรใช้ปั๊มชัก

เพราะถ้าใช้ปั๊มซับเมอร์ส  พอทิ้งไว้นานๆหัวปั๊มที่แช่ในน้ำจะเสียครับ

ถ้าใช้ปั๊มชัก  นานๆมาใช้ไม่มีปัญหาครับ  แต่การดูดน้ำ  ความแรง  สู้ปั๊มซับเมอร์ส  ไม่ได้แน่นอน

กรณีไฟตกบ่อย  แนะนำให้ใช้ปั๊มชัก  ดีที่สุด  แต่มีเทคนิคว่าการต่อสายพานกับมอเตอร์  ต้อง  ให้สายพานหย่อนหน่อย

ห้ามตึง  พอไฟตกก็จะช่วยให้มอเตอร์ไม่กินแรงฉุด  แรงไม่ตกเท่าไหร่  มอเตอร์ไม่ไหม้  ถ้าไฟตกถี่ปิดปั๊มยังทัน

ถ้าสายพานตึง  ไฟตกสองสามครั้ง   ไม่ทันปิดปั๊ม  มอเตอร์ไหม้แล้ว

TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 10:46:18 AM »

การใช้ปั๊ม   ให้ดูที่การใช้   ถ้านานๆใช้ที (ใช้เฉพาะช่วงหน้าร้อนสามเดือน  อีกเก้าเดือนไม่ใช้)  แบบนี้ควรใช้ปั๊มชัก

ขอความรู้ครับ..ปั๊มชัก..คือปั๊มแบบไหนครับ..

ขอตอบแทนความรู้จากยายบ๊าบ..และคุณสมสักดิ์..ท่านละ1+ครับ..
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์