๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 12:54:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การจำนำปืน  (อ่าน 17574 ครั้ง)
rung
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:57:44 PM »

เห็นมีประกาศรับจำนำกันในหนังสือ ปืนด้วยนะครับ
ทนาย หนุ่ม
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:53:31 AM »

จำนำได้ครับ ไม่มีความผิด แต่ต้องเป็น อวป.ที่ถูกกฎหมายนะครับ

1.เนื่องการจำนำมิใช่การโอนปืน ตามความในมาตรา 59 พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ  ดังนั้นผู้นำไปจำนำจึงไม่ผิด

2.ส่วนผู้รับจำนำ แม้ไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ อวป. ก็ไม่มีความผิดเช่นเดียวกัน เพราะเป็นเพียงการยึดถือไว้ชั่วขณะ ซึ่งมิใช่กรณี การมี อวป.โดยไม่ได้รับอนุญาต (คำพิพากษาศาลฎีกา 1279/2508)

*** เรื่องพวกนี้ ลองเทียบเคียง กรณีฝากปืน การครอบครองปืนไว้เพื่อมิให้สูญหาย หรือแม้กระทั่งการครอบครองปืนมรดก ฯลฯ

หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:41:57 AM »

...ถ้าเป็นโกลคัพ ถูกกฎหมาย จำนำราคาไม่เกิน 5000 บาท  ผมรับจำนำครับ  อิอิ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:15:03 PM »

จำนำได้ครับ ไม่มีความผิด แต่ต้องเป็น อวป.ที่ถูกกฎหมายนะครับ

1.เนื่องการจำนำมิใช่การโอนปืน ตามความในมาตรา 59 พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ  ดังนั้นผู้นำไปจำนำจึงไม่ผิด

2.ส่วนผู้รับจำนำ แม้ไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ อวป. ก็ไม่มีความผิดเช่นเดียวกัน เพราะเป็นเพียงการยึดถือไว้ชั่วขณะ ซึ่งมิใช่กรณี การมี อวป.โดยไม่ได้รับอนุญาต (คำพิพากษาศาลฎีกา 1279/2508)

*** เรื่องพวกนี้ ลองเทียบเคียง กรณีฝากปืน การครอบครองปืนไว้เพื่อมิให้สูญหาย หรือแม้กระทั่งการครอบครองปืนมรดก ฯลฯ

ได้ความรู้...ขอบคุณครับ ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 12:42:07 PM »

มาแก้ไขเพิ่มเติม ข้อ ๒  ให้แล้วกันครับ 
จากกระทู้นี้นะครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=95867.0

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘  การที่จำเลยที่ ๑ รับจำนำอาวุธปืนและเครื่อง

กระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต จึงเป็นความผิดเฉพาะตัวของจำเลยที่ ๑

ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มาตรา ๗ โดยเฉพาะความผิดตามมาตรา ๗ ผู้ฝ่าฝืนจะมีความ

ผิดก็ต่อเมื่อมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ เมื่อ

ปรากฏว่าจำเลยที่ ๒ เป็นผู้ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนแล้วนำไปจำนำไว้

กับจำเลยที่ ๒ ดังนี้ การกระทำของจำเลยที่ ๒ จึงไม่เป็นความผิดฐานสนับสนุนตามโจทก์ฟ้อง

ข้อสังเกต – ตามคำพิพากษานี้ได้วินิจฉัยไว้ด้วยว่าผู้จำนำไม่มีความผิดฐานใด ๆ ด้วย

จำนำ ต่างจากการฝากอาวุธปืนไว้ชั่วคราว เพื่อป้องกันการสูญหาย กรณีนี้ ไม่มีความผิด   ไม่อาจนำมาเทียบเคียง กับเรื่องจำนำอาวุธปืน

กรณีจำนำ ผู้จำนำ ต้องส่งมอบการครอบครองอาวุธปิืน
ผู้รับจำนำ เข้าครอบครองอาวุธปืน เพื่อเป็นหลักประกันการชำระหนี้ ผู้รับจำนำมีสิทธิยึดหน่วงที่จะไม่คืนให้ ถ้าผู้จำนำ ไม่นำเงินมาไถ่หนี้
ถือเป็นการครอบครองที่มีเงื่อนไข เพื่อตนเอง   เป็นการครอบครองเฉพาะตัวอาวุธปืน โดยไม่สนใจที่ี่ ตนเองมีสิทธิตาม ป.๔ หรือไม่

จึงมีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๗  ตาม ฎีกาที่ ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘   

ส่วน ผู้จำนำ ซึ่งเป็น เจ้าของปืน ตาม ป.๔ ไม่มีความผิดฐาน สนับสนุน

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 03:22:14 PM »

1.เนื่องการจำนำมิใช่การโอนปืน ตามความในมาตรา 59 พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ  ดังนั้นผู้นำไปจำนำจึงไม่ผิด

มาแก้ไขเพิ่มเติม ข้อ ๒  ให้แล้วกันครับ  
จากกระทู้นี้นะครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=95867.0

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘  การที่จำเลยที่ ๑ รับจำนำอาวุธปืนและเครื่อง

กระสุนปืนไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต จึงเป็นความผิดเฉพาะตัวของจำเลยที่ ๑

ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มาตรา ๗ โดยเฉพาะความผิดตามมาตรา ๗ ผู้ฝ่าฝืนจะมีความ

ผิดก็ต่อเมื่อมีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนโดยไม่ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ เมื่อ

ปรากฏว่าจำเลยที่ ๒ เป็นผู้ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนแล้วนำไปจำนำไว้

กับจำเลยที่ ๒ ดังนี้ การกระทำของจำเลยที่ ๒ จึงไม่เป็นความผิดฐานสนับสนุนตามโจทก์ฟ้อง

ข้อสังเกต – ตามคำพิพากษานี้ได้วินิจฉัยไว้ด้วยว่าผู้จำนำไม่มีความผิดฐานใด ๆ ด้วย

จำนำ ต่างจากการฝากอาวุธปืนไว้ชั่วคราว เพื่อป้องกันการสูญหาย กรณีนี้ ไม่มีความผิด   ไม่อาจนำมาเทียบเคียง กับเรื่องจำนำอาวุธปืน

กรณีจำนำ ผู้จำนำ ต้องส่งมอบการครอบครองอาวุธปิืน
ผู้รับจำนำ เข้าครอบครองอาวุธปืน เพื่อเป็นหลักประกันการชำระหนี้ ผู้รับจำนำมีสิทธิยึดหน่วงที่จะไม่คืนให้ ถ้าผู้จำนำ ไม่นำเงินมาไถ่หนี้
ถือเป็นการครอบครองที่มีเงื่อนไข เพื่อตนเอง   เป็นการครอบครองเฉพาะตัวอาวุธปืน โดยไม่สนใจที่ี่ ตนเองมีสิทธิตาม ป.๔ หรือไม่

จึงมีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๗  ตาม ฎีกาที่ ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘  

ส่วน ผู้จำนำ ซึ่งเป็น เจ้าของปืน ตาม ป.๔ ไม่มีความผิดฐาน สนับสนุน

ตกลงท่านทนายว่าจำนำและรับจำนำได้ ไม่มีความผิดนะ ครับ ผมและสมาชิกจะได้เข้าใจตามนี้
       ถามหน่อยครับ การจำนำ มีการกำหนดหรือไม่ว่าจำนำได้นานเท่าไหร่ กี่ปีกี่เดือน ครับ อย่างผมจะรับจำนำปืนสัก 20 ปี อย่างนี้ได้หรือเปล่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 04:01:50 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 04:03:09 PM »

1.เนื่องการจำนำมิใช่การโอนปืน ตามความในมาตรา 59 พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ  ดังนั้นผู้นำไปจำนำจึงไม่ผิด

มาแก้ไขเพิ่มเติม ข้อ ๒  ให้แล้วกันครับ  

คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘  การที่จำเลยที่ ๑ รับจำนำอาวุธปืนและเครื่อง

จำนำ ต่างจากการฝากอาวุธปืนไว้ชั่วคราว เพื่อป้องกันการสูญหาย กรณีนี้ ไม่มีความผิด   ไม่อาจนำมาเทียบเคียง กับเรื่องจำนำอาวุธปืน

ถือเป็นการครอบครองที่มีเงื่อนไข เพื่อตนเอง   เป็นการครอบครองเฉพาะตัวอาวุธปืน โดยไม่สนใจที่ี่ ตนเองมีสิทธิตาม ป.๔ หรือไม่

จึงมีความผิด ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๗  ตาม ฎีกาที่ ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘  

ตกลงท่านทนายว่าจำนำได้ ไม่มีความผิดนะ ครับ ผมและสมาชิกจะได้เข้าใจตามนี้
       ถามหน่อยครับ การจำนำ มีการกำหนดหรือไม่ว่าจำนำได้นานเท่าไหร่ กี่ปีกี่เดือน ครับ อย่างผมจะรับจำนำปืนสัก 20 ปี อย่างนี้ได้หรือเปล่า ครับ

เข้าใจคลา่ดเคลื่อน  นะครับ

ความเห็นทางกฎหมายของผม คือ การจำนำปืน ผู้รับจำนำ มีความผิด  ตาม  พรบ.อาวุธปืน ม.๗ และต้องลงโทษตามความผิด  ที่เรียกว่าปืนผิดมือ
ตาม่ คำพิพากษาศาลฎีกาที่  ๑๒๗๙ / ๒๕๐๘

พนักงานอัยการ ฟ้อง ผู้จำนำเป็นความผิดฐานเดียวกัน ฐานเป็นผู้สนับสนุนในการกระทำความผิด ตาม ม.๗    
ผู้จำนำ ไม่มีความผิดในฐานนี้

การจำนำปืน ผู้รับจำนำต้องไปเสี่ยงภัยเอาเอง .. เป็นเรื่องตบมือข้างเดียวไม่ดัง และ ท่านได้ไปอยู่ฝั่งใด นะครับ..
และอีกฝ่ายนั้น เข้าใจข้อกฎหมาย นี้ แล้ว หรือยัง

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 05:03:00 PM »

ขออภัยท่านทนาย Ro@d - รักในหลวง ผมหมายถึงท่าน"ทนาย หนุ่ม" ครับ อ่านตามความเห็นของท่านทนาย Ro@d - รักในหลวงผมก็เข้าใจแบบท่าน ครับ     

ทนาย หนุ่ม
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:08:58 AM »

กรณีนี้เป็นความคิดเห็นทางกฎหมาย ครับ และเป็นที่ยุติแล้วว่า ผู้ที่มีอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย สามารถนำไปจำนำได้ โดยไม่มีความผิดใดๆ ทั้งสิ้น

ปัญหาคือผู้ที่รับจำนำนั้น จะมีความผิด อย่างไร มีประเด็นที่ต้องวินิจฉัน เรื่องเดียวคือ การรับจำนำเป็นการ ครอบครองเพื่อตน  หรือเป็น กรณีครอบครองไว้เท่าที่จำเป็น  โดยประเด็นดังกล่าวจะเป็นเครื่องชี้ว่า ผู้รับจำนำจะถูกลงโทษหรือไม่?

ตามแนวคำพิพากษาศาลฎีกา ที่เพื่อนๆ หลายท่านยกขึ้นว่า นั้น ศาลมองว่า เป็นกรณีการครอบครองไว้เพื่อตน อันเป็นความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตรา 7 ประกอบมาตรา 72 โดยมีฎีกาเดินตามกันมาหลายฎีกา เริ่มจาก 1279/2508 ,4102/2535 ,6771/2542 และฎีกาสุดท้าย คือ 7803/2543 ตามที่ท่านธำรง ยกขึ้นสนับสนุน

ซึ่งประเด็น ผู้รับจำนำอาวุธปืน เป็นการครอบครองไว้เพื่อตน ด้วยความเคารพ ผมเห็นต่างจากคำพิพากษาศาลฎีกา เนื่องจากการรับจำนำ เป็นการรับมอบทรัพย์สินไว้เพื่อเป็นการประกันการชำระหนี้  อันทำให้ผู้รับจำนำเกิดสิทธิยึดหน่วงอาวุธปืนนั้นๆ ไว้จนกว่า เจ้าของจะมาชำระหนี้

ดังนั้น ผู้รับจำนำจึงเกิดหน้าที่ ที่จะต้องรักษาทรัพย์นั้นให้ปลอดภัย ไม่ชำรุดเสียหาย และยังไม่มีสิทธินำทรัพย์สินที่รับจำนำไปใช้สอยได้ประโยชน์ด้วย เว้นแต่ได้รับอนุญาต และหากลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ ผู้รับจำนำจะบังคับจำนำได้โดยวิธีการขายทอดตลาด ตาม ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์เท่านั้น ........ดังนี้ผมจึงเห็นว่า การรับจำนำเป็นเพียงการครอบครอบไว้ชั่วคราว แม้จะเป็นการครอบครองไว้เพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ แต่ไม่ใช่การครอบครอบไว้เพื่อตน
เรื่องนี้มีอัยการท่านหนึ่ง มีความเห็นว่า การรับจำนำอาวุธปืนไม่เป็นความผิด  (สมพร พรหมหิตาธร : เล่นปืนไม่ให้ถูกจับ (พิมพ์ครั้งที่ 12 : กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์นิติธรรม, 2551) 

อย่างไรก็ตามเมื่อมีแนวฎีกา ออกมาอย่างนี้ คงสรุปได้แล้วว่า ผู้รับจำนำอาวุธปืนเป็นความผิด แต่ที่แปลกคือผู้นำไปจำนำกลับไม่เป็นความผิด ซึ่ง เราคงต้องติดตามแนวฎีกา ต่อไปว่าจะกลับ เรื่องดังกล่าวหรือไม่ เพราะ ฎีกาล่าสุดนั้น คือ 7803 / 2543 ซึ่งเป็นฎีกาผ่านมา 10 กว่าปีแล้ว

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ที่เห็นต่าง
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:07:01 PM »

ขออภัยท่านทนาย Ro@d - รักในหลวง ผมหมายถึงท่าน"ทนาย หนุ่ม" ครับ อ่านตามความเห็นของท่านทนาย Ro@d - รักในหลวงผมก็เข้าใจแบบท่าน ครับ     

....สบายดีนะครับคุณพี่  อยู่แต่บนภู  ไม่ได้แวะเจอะเจอกันนาน ไหว้

กรณีนี้เป็นความคิดเห็นทางกฎหมาย ครับ และเป็นที่ยุติแล้วว่า ผู้ที่มีอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย สามารถนำไปจำนำได้ โดยไม่มีความผิดใดๆ ทั้งสิ้น

ปัญหาคือผู้ที่รับจำนำนั้น จะมีความผิด อย่างไร มีประเด็นที่ต้องวินิจฉัน เรื่องเดียวคือ การรับจำนำเป็นการ ครอบครองเพื่อตน  หรือเป็น กรณีครอบครองไว้เท่าที่จำเป็น  โดยประเด็นดังกล่าวจะเป็นเครื่องชี้ว่า ผู้รับจำนำจะถูกลงโทษหรือไม่?

ตามแนวคำพิพากษาศาลฎีกา ที่เพื่อนๆ หลายท่านยกขึ้นว่า นั้น ศาลมองว่า เป็นกรณีการครอบครองไว้เพื่อตน อันเป็นความผิดตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตรา 7 ประกอบมาตรา 72 โดยมีฎีกาเดินตามกันมาหลายฎีกา เริ่มจาก 1279/2508 ,4102/2535 ,6771/2542 และฎีกาสุดท้าย คือ 7803/2543 ตามที่ท่านธำรง ยกขึ้นสนับสนุน

ซึ่งประเด็น ผู้รับจำนำอาวุธปืน เป็นการครอบครองไว้เพื่อตน ด้วยความเคารพ ผมเห็นต่างจากคำพิพากษาศาลฎีกา เนื่องจากการรับจำนำ เป็นการรับมอบทรัพย์สินไว้เพื่อเป็นการประกันการชำระหนี้  อันทำให้ผู้รับจำนำเกิดสิทธิยึดหน่วงอาวุธปืนนั้นๆ ไว้จนกว่า เจ้าของจะมาชำระหนี้

ดังนั้น ผู้รับจำนำจึงเกิดหน้าที่ ที่จะต้องรักษาทรัพย์นั้นให้ปลอดภัย ไม่ชำรุดเสียหาย และยังไม่มีสิทธินำทรัพย์สินที่รับจำนำไปใช้สอยได้ประโยชน์ด้วย เว้นแต่ได้รับอนุญาต และหากลูกหนี้ไม่ชำระหนี้ ผู้รับจำนำจะบังคับจำนำได้โดยวิธีการขายทอดตลาด ตาม ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์เท่านั้น ........ดังนี้ผมจึงเห็นว่า การรับจำนำเป็นเพียงการครอบครอบไว้ชั่วคราว แม้จะเป็นการครอบครองไว้เพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ แต่ไม่ใช่การครอบครอบไว้เพื่อตน
เรื่องนี้มีอัยการท่านหนึ่ง มีความเห็นว่า การรับจำนำอาวุธปืนไม่เป็นความผิด  (สมพร พรหมหิตาธร : เล่นปืนไม่ให้ถูกจับ (พิมพ์ครั้งที่ 12 : กรุงเทพฯ : สำนักพิมพ์นิติธรรม, 2551) 

อย่างไรก็ตามเมื่อมีแนวฎีกา ออกมาอย่างนี้ คงสรุปได้แล้วว่า ผู้รับจำนำอาวุธปืนเป็นความผิด แต่ที่แปลกคือผู้นำไปจำนำกลับไม่เป็นความผิด ซึ่ง เราคงต้องติดตามแนวฎีกา ต่อไปว่าจะกลับ เรื่องดังกล่าวหรือไม่ เพราะ ฎีกาล่าสุดนั้น คือ 7803 / 2543 ซึ่งเป็นฎีกาผ่านมา 10 กว่าปีแล้ว

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ที่เห็นต่าง

ประเด็นทีท่านอัยการสมพรมีความคิดเห็นแย้งจากคำพิพากษาว่า.. แม้จะเป็นการครอบครองไว้เพื่อเป็นประกันการชำระหนี้ แต่ไม่ใช่การครอบครอบไว้เพื่อตน......

..เรื่องนี้คงต้องตีความคำว่า..มี..ตาม  พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ  มาตรา  ๔  (๖).... "มี" หมายความว่า มีกรรมสิทธิ์หรือมีไว้ในครอบครองแต่ไม่หมายความถึง การที่อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิดที่มีไว้โดยชอบด้วยกฎหมายและตกอยู่ในความ ครอบครองของบุคคลอื่นซึ่งไม่ต้องห้ามตามมาตรา ๑๓ แห่งพระราชบัญญัตินี้เท่าที่จำเป็นเพื่อ รักษาสิ่งที่ว่านี้มิให้สูญหาย
.....ถ้าไปดูคำวินิจฉัยเต็มของคำตัดสินของศาล  .....ตาม ป.พ.พ. ก็ให้อำนาจผู้รับจำนำทรัพย์ที่จำนำออกขายทอดตลาดได้ในกรณีที่ผู้จำนำไม่มาชำระหนี้ตามกำหนด จึงพอจะถือได้ว่าผู้รับจำนำยึดถือครอบครองอาวุธปืนไว้เพื่อตน  จึงมีความผิดฐานมีอาวุธปืนไว้ในความครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต  ซึ่งแตกต่างจากกรณีการรับฝากปืนไว้  ซึ่งเห็นได้ชัดว่าผู้รับฝากมิได้มีเจตนาจะยึดถืออาวุธปืนไว้เพื่อตน  เพียงแต่ดูแลให้เพื่อมิให้สูญหาย  ไม่มีสิทธิไปยึด... ยังไงเขาก็มารับคืนอยู่แล้ว
....ยกตัวอย่าง  เพื่อนจะต้องเดินทางไปตจว.. หรือตปท...  จึงนำปืนมาฝากไว้ให้ดูแล  กรณีนี้ถือว่า..คนรับฝากเพียงแต่ครอบครองอาวุธปืนไว้แทนเจ้าของที่แท้จริงเท่านั้น  ยังไม่ถือว่ามีเจตนาจะยึดถือเพื่อตน จึงไม่มีความผิด
…เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
jongrak52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:15:23 PM »

ความรู้ครับผม เยี่ยม
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:00:29 PM »

.  ...สบายดีนะครับคุณพี่  อยู่แต่บนภู  ไม่ได้แวะเจอะเจอกันนาน ไหว้

สวัสดีครับ สบายดีครับ ท่านpvjt ไปทำอะไรบนภูหนอ หรือว่าไปรับงานติดตั้งกระจกกันกระสุนให้เซฟเฮ้าส์ใครหรือครับ  Grin

TA881
Hero Member

คะแนน 157

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:15:29 PM »

ทนายเหมือนกันต่างความเห็น  แบบไหนถูกครับเนี่ยจะได้เอาเป็นตัวอย่างครับ  เพราะก็มีเพื่อนชอบมาประมาณนี้แต่ผมไม่รับครับ  เพราะมันกำกวมเดี๋ยวเค้าไม่คิดเหมือนเราซวยเลยตัดปัญหาไม่รับดีกว่า   หากมีใครยืนยันได้ว่าไม่ผิดบอกด้วยนะครับเป็นความรู้ใหม่ๆครับ ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์