๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 02:35:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องยิงขู่จริง ๆ ควรยิงตรงไหน  (อ่าน 5743 ครั้ง)
หญ้าเจ้าชู้ # รักในหลวง #
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:14:33 AM »

สมมุติว่า กลางดึกตื่นมากเพราะมีเสียงผิดปรกติ รู้แน่ว่ามีคนพยายามเข้ามาในบ้าน แต่ยังอยู่ในระยะที่ไกล เช่นเราอยู่บนชั้นสองของบ้าน ผู้บุกรุกอาจอยู่ชั้นล่างหรือในรั้วข้างนอก ถ้าต้องยิงขู่ ขอย้ำว่ายิงขู่ ไม่ได้เล็งที่ตัวคน (นัดแรก) ควรยิงไปที่ตรงไหนครับ หากว่าบ้านอยู่ในเมือง หรือเป็นห้องแถว ไม่ได้มีสนามหญ้าให้ยิงลงพื้น จะยิงขึ้นฟ้าก็ไม่รู้ไปหล่นตรงไหน 

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:17:29 AM »

ขู่ด้วยเสียงก่อนก็น่าจะได้นะครับ  ยังไม่ต้องถึงกับยิงปืน
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:27:38 AM »

กรณีอยู่ในเมืองอย่างนี้อย่ายิงขู่ดีกว่าครับ
ยิงขึ้นฟ้าก็อาจไปโดนใครเข้า
ยิงลงพื้นอาจอาจไปโดนคนอื่นอีก หรือไม่ก็ไปโดนข้าวของเสียหาย

บ้านของเราเอง เรารู้พื้นที่ดีกว่า
หาที่กำบังในจุดที่คาดว่าคนร้ายจะผ่าน
เมื่อเห็นตัวก็ส่งเสียงเตือนให้คนร้ายถอยหนี
ถ้าเตือนแล้วยังเข้ามาแบบไม่ถอย แสดงว่าภัยเข้ามาใกล้แล้ว
ยิงขาก่อนเลยครับ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:29:13 AM »

กรณีอยู่ในเมืองอย่างนี้อย่ายิงขู่ดีกว่าครับ
ยิงลงพื้นอาจอาจไปโดนคนอื่นอีก หรือไม่ก็ไปโดนข้าวของเสียหาย

บ้านของเราเอง เรารู้พื้นที่ดีกว่า
หาที่กำบังในจุดที่คาดว่าคนร้ายจะผ่าน
เมื่อเห็นตัวก็ส่งเสียงเตือนให้คนร้ายถอยหนี
ถ้าเตือนแล้วยังเข้ามาแบบไม่ถอย แสดงว่าภัยเข้ามาใกล้แล้ว
jine
รักชาติยิ่งชีพ
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:37:47 AM »

ก็ขึ้นอยู่ว่าปืนท่านเป็นปืนแบบใด ถ้าเป็นลูกซอง กระชากขึ้นลำผมว่าถ้าได้ยินเป็นใครก็หนีละ แต่ถ้าเข้ามาอีกก็ตะโกนขู่ไปก่อน ถ้ายังไม่หยุดเข้ามาถึงในตัวบ้านแล้วก็ ......
แต่ถ้าเป็นปืนสั้นก็ตะโกนขู่เป็นระยะ แต่ถ้าเข้ามาในบ้านเป็นผมก็ยิงแล้วละครับ   ลูกเมียผมอยู่ในบ้าน

"แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ....อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง........"
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:40:46 AM »

ปืนติดเลเซ่อร์  ได้ผลในการขู่ดีมากครับในกรณีนี้  ยิ่งเอาจุดแดงๆเขียวๆ ไปเขี่ยแถวๆหน้า - หน้าอกเนี่ย  บอกให้หยุดก็น่าจะเชื่อฟังดี
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:52:35 AM »

ปืนติดเลเซ่อร์  ได้ผลในการขู่ดีมากครับในกรณีนี้  ยิ่งเอาจุดแดงๆเขียวๆ ไปเขี่ยแถวๆหน้า - หน้าอกเนี่ย  บอกให้หยุดก็น่าจะเชื่อฟังดี

...เห็นตามครับ  ถ้ายังดื้อดึงอีก ก็เลือกตำแหน่งวางกระสุนเลยครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:44:23 AM »

+๑ ทอนครับ

ก็ขึ้นอยู่ว่าปืนท่านเป็นปืนแบบใด ถ้าเป็นลูกซอง กระชากขึ้นลำผมว่าถ้าได้ยินเป็นใครก็หนีละ แต่ถ้าเข้ามาอีกก็ตะโกนขู่ไปก่อน ถ้ายังไม่หยุดเข้ามาถึงในตัวบ้านแล้วก็ ......
แต่ถ้าเป็นปืนสั้นก็ตะโกนขู่เป็นระยะ แต่ถ้าเข้ามาในบ้านเป็นผมก็ยิงแล้วละครับ   ลูกเมียผมอยู่ในบ้าน

ผมว่าได้ยินเสียงขึ้นลำ แล้วยังเข้ามาอีก อีกฝ่ายอาจมีปืนด้วยก็ได้

หากแต่ตะโกนขู่ก่อนก็ดีครับ เพราะอาจไม่ใช่คนร้าย อาจเป็นลูกชายหรือหลายชายที่แอบหนีเที่ยวกลับดึก  ตกใจหน้าซีด

แต่ก็เตรียมเล็งให้ดีด้วย เพราะเมื่อตะโกนขู่ไปแล้วจะเป็นการบอกตำแหน่งของเรา
เราจะเสียเปรียบหากเป็นคนร้ายมีอาวุธปืน ที่ไม่มาดียามวิกาลแน่ และเราอาจโดยยิงก่อนทันทีเมื่อตะโกนไป
เพราะคนร้ายรู้ว่าเรามือปืน คงไม่มาเสี่ยงเจรจาหรอกครับ

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:47:44 AM »

ปืนไม่ได้มีไว้ยิงขู่ครับ ถ้าจะใช้ต้องเด็ดขาด รวดเร็ว แน่นอน ให้เป้าหมายหมดสภาพต่อสู้ให้เร็วที่สุด

I love Doraemon.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:20:49 AM »

เปิดไฟรอบๆ บ้าน(ด้านนอก) แต่ไปในบ้านไม่ต้องเปิดครับ... ทำให้เขารู้ว่าเรารู้ตัวแล้ว... ถ้ายังดื้อดึงเข้ามา... ก็เล็งกลางอกเลยครับ... เพราะเวลาที่ยิงไปแล้ว... ไม่ว่าเราจะยิงโดนขา... โดนติ่งหูหรือโดนหัว... ก็จะโดนเรื่องวุ่นวายพอๆ กัน...

ไหว้

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:23:55 AM »

ขู่ด้วยเสียงก่อนก็น่าจะได้นะครับ  ยังไม่ต้องถึงกับยิงปืน
ในแง่ที่ขู่แล้วหนีก็ดีครับ แต่ที่ถามในกรณีขู่แล้วแค่ชะงัก แล้วยังไม่ไป อาจเพราะไม่ได้ยิน หรือ เพราะไม่เห็นเจ้าของบ้านที่ซุ่มอยู่ เลยไม่กลัว

แต่ถ้าเป็นปืนสั้นก็ตะโกนขู่เป็นระยะ แต่ถ้าเข้ามาในบ้านเป็นผมก็ยิงแล้วละครับ   ลูกเมียผมอยู่ในบ้าน
ในกรณีนี้ผมเองเคยคิดว่าถ้าคนที่ไม่รู้จักหรือเคยได้ยินเสียง กระชากขึ้นลำ หรือ สไลด์ปืน เค้าจะกลัวหรือเปล่าครับ

ผมเสียภาษีนะครับ ทำอะไรเกรงใจกันบ้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 51

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:27:23 AM »

เคยคิดจะใช้ลูกซ้อมหัวตัด ขนาด สามแปด ติดปืนไว้ เผื่อต้องยิงใส่กำแพงบ้านจะได้ไม่เดือดร้อนคนอื่น

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:38:01 AM »

เข้าทีกำบังให้เรียบร้อยแล้วดึงสไลด์ตะโกนไปว่า หยุดนั่นใคร แค่นี้เองไม่ต้องยิงให้วุ่นวายภายหลัง ถ้าเขามีทีท่าว่าจะต่อสู้ค่อยว่ากันใหม่
ถ้าเขาวิ่งหนี อย่ายิงไล่หลังนะเดี๋ยวยุ่งเส้นเขตแดนระหว่างคุกกับนอกคุณมันอยู่ติดกันนิดเดียว เคยทำมาแล้วตอนมีคนเมาหลงมาผลักประตูบ้าน คลิ๊กเดียวหายเมาแล้วขอโทษว่าจำบ้านผิดเฉยเลย ก่อนแสดงตนผมแอบหลังเสาเรียบร้อย

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:17:41 PM »

ถ้าต้องการขู่ระยะไกล ให้ขู่ด้วยเสียงก่อนครับ ถามว่าใคร ทำอะไร แล้วบอกให้นอกจากเขตบ้านไปซ่ะ บอกมันไปด้วยว่าเรามีปืน ถ้ามันยังไม่ตอบ หรือทำงง ให้ยิงไปที่บริเวณที่จะชี้เป็นหลักฐานได้

ว่านี้เป็นการยิงขู่ อย่างเช่น ยิงใส่กำแพง ต้นไม้ในเขตบ้าน ไม่ต้องเล็งสูงนะครับกลัวหลุดไปโดนที่อื่นนอกบ้าน หรืออาจเป็นอันตราต่อผู้ที่ไม่รู้เรื่อง

ถ้าอยู่ระยะใกล้ อาจขุ่ด้วยเสียงไม่ทัน ให้ดูก่อนว่าในมือของคนร้ายมีอะไรหรือเปล่า อาจเห็นแบบลางๆ ให้คิดว่านั้นเป็นอาวุธไว้ก่อน ถ้าเป็นผมดูหน้าแล้วไม่ใช่ญาติตัวเองผมยิงก่อนเลย

แต่ถ้าคนร้ายหันหลังแล้ววิ่งหนีไม่ต้องยิงนะครับ ถือไม่เป็นอันตราใกล้ตัว แต่หันมาประเชิญหน้ามือถืออาวุธ จำเป็นต้องยิงล่ะครับ อันตราใกล้ตัวแล้วครับ 

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:59:40 PM »

..ถ้าอยู่นอกบ้าน ให้เปิดไฟให้สว่างทั่วบ้าน พูดโทรศัพท์เสียงดัง ๆ แจ้ง 191 สถานีตำรวจท้องที่..
..แต่หากโผล่เข้ามาในบ้านแล้ว เล็งตรงหน้าอกครับ เป้าใหญ่ดี..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์