๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:25:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตับมีไขมันสูง..มีวิธีรักษาอย่างไรครับ  (อ่าน 30598 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:37:07 PM »

อาการอันไม่พึงประสงค์จากการใช้ยา :
1) อาการอันไม่พึงประสงค์ที่ต้องแจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทันที
•ปวดกล้ามเนื้อ กล้ามเนื้ออ่อนแรง หรือเป็นตะคริว มีไข้ อาการคล้ายไข้หวัดใหญ่ ตัวหรือตาเหลือง ปวดบริเวณท้องด้านขวาส่วนบน คลื่นไส้ เหนื่อย
อ่อนเพลียผิดปกติ มีเลือดออก หรือมีรอยช้ำผิดปกติ รอยแดง แผลพุพอง หรือลอก บริเวณผิวหนัง และเยื่อบุในปาก เบื่ออาหาร คัน ผื่นคัน ผื่นลมพิษ
หายใจลำบาก กลืนลำบาก หน้า คอ ตา ริมฝีปาก ลิ้น มือ เท้า ขาหรือข้อเท้าบวม เสียงแหบ ปัสสาวะมีสีน้ำตาลหรือสีเข้มผิดปกติ ปัสสาวะแสบขัด
ปัสสาวะลำบาก

2) อาการอันไม่พึงประสงค์อื่นที่อาจเกิดระหว่างใช้ยา หากเป็นต่อเนื่อง หรือ รบกวนชีวิตประจำวัน ให้ แจ้งแพทย์หรือเภสัชกรทราบ

http://www.yaandyou.net/index.php/component/drug/?nsetidT=3498&drugtype=t&drugname=ZOCOR+(20+MG)

word
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 11:06:49 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ผมกินยาทุกวันและตรวจภายในดูการเปลี่ยนไปของไขมันเกาะตับปีละครั้งและพบแพทย์ตอนเป็นแรกๆพบบ่อยมากตอนนี้เหลือ3เดือนพบแพทย์1ครั้งพร้อมทั้งตรวจเลือดด้วยยาที่ผมกินตลอดหลายปีมานี้ตอนเช้าbaby asa 81 mg  1เม็ด samarin 140หลังอาหารเช้า,เย็น vitamin b complex หลังอาหารทั้งสามมื้อ ก่อนนอนcrestor 10 mg อีก1เม็ด  แต่ที่แพทย์บอกห้ามเครื่องดื่มที่มีแอลฯและห้ามสูบบุหรี่ พร้อมทั้งออกกำลังกาย สวัสดีครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:27:13 AM »

Simvastatin ในทางการค้ารู้จักกันในชื่อว่า Vytorin หรือ Zocor นั่นเอง
เป็นยาราคาแพงใน class ที่เรียกว่า HMG-CoA reductase inhibitors
หมายความว่าช่วยให้ขบวนการสังเคราะห์ไขมันคอเลสเตอร์รอลในร่างกาย
ทำงานช้าลงดังนั้นคุณสมบัติของยาชนิดนี้จึงไม่ได้ลดไขมันด้วยต้วมันเองโดยตรง
คุณ SM จะต้องควบคุมอาหารโดยกินอาหารที่เป็นธรรมชาติที่ให้พลังงานต่ำ
เพื่อช่วยลดหรือควบคุมน้ำหนักตัว ควบคุมอารมณ์ไม่ให้เครียดและที่สำคัญต้องออกกำลังกาย 30 นาที/วันให้สม่ำเสมอจึงจะให้ผลดีครับ
มีการพูดกันเสมอๆว่าการกินยาลดไขมันจริงๆแล้วยาทำงานได้แค่ 30% ส่วนอีก 70% อยู่ที่การปฏิบัติตัวให้ถูกต้องครับ
สิ่งที่ต้องระวังคือผลข้างเคียงที่เกิดจากการใช้ยา Simvastatin ถ้ากินแล้วเกิด
มีอาการคันตามผิวหนัง รู้สึกเจ็บตามกล้ามเนื้อ รู้สึกอ่อนแรงกว่าปกติ อาจมีไข้
ในบางครั้ง เจ็บบริเวณเหนือกระเพาะอาหารด้านขวา หรือรู้สึกอาหารย่อยยาก
รู้สึกหายใจไม่เต็มปอดหรือกลืนยาก หรือรู้สึกชาตามริมฝีปาก ลิ้น ตา มือ ตามข้อ
หรือที่เท้า ต้องรีบปรึกษาแพทย์นะครับ ดังนั้นยาชนิดนี้จะซื้อกินเองไม่ได้ต้องอยู่
ในการดูแลของแพทย์เท่านั้นไขมันในเลือดโดยเฉพาะคอเลสเตอร์รอลที่สูงมากอย่างคุณ SM น่าจะมาจาก
ความเครียดเป็นต้นเหตุหลักไปกระตุ้นให้ตับสร้างไขมันตัวนี้ขึ้นมามากกว่าปกติ
จึงขอแนะนำให้ปรับที่อารมณ์รับรองได้ผลดีกว่าการกินยาครับ ลองฝึกเป็นคนที่มี
อารมณ์ดี มองโลกและผู้อื่นในแง่ดี ทำงานอดิเรก พักผ่อน เที่ยวต่างจังหวัดหรือ
ฝึกสมาธิอย่างถูกวิธี การเข้าใจหลักธรรมอย่างถูกต้องไม่งมงาย รับรองช่วยได้
แน่นอนส่วนไขมันไตรกลีเซอร์ไรด์สูงนั้นมาจากการกินแป้ง น้ำตาล หรือดื่มแอลกอฮอล์มากเกินไป ถ้าดูแลในส่วนนี้ไม่ให้กินมากไขมันตัวนี้ก็จะลดลงเอง และการออก
กำลังกายสม่ำเสมอก็จะช่วยลดไขมันตัวนี้ได้ดีมากด้วยขอสรุปว่าหลังจากการกินยา Simvastatin ครบ 2 เดือนอย่างเคร่งครัดแล้วไม่มี
อะไรยืนยันได้ว่าไขมันคอเลสเตอร์รอลจะลดลงเป็นปกติ เพราะอย่างที่ผมบอก
ว่ายาให้ผลได้เพียง 30% จึงขอแนะนำเพิ่มเติมว่ายาก็กินต่อไปให้ครบแต่ที่สำคัญ
อีก 70% คุณต้องปฏิบัติให้ครบเสียยิ่งกว่าการกินยาเสียอีก เผลอๆคุณ SM ลอง
หยุดยาแล้วปฏิบัติ 70% อย่างเดียวผมว่าคอเลสเตอร์รอลสามารถลดได้เองครับ
ผลข้างเคียงจากยาก็ไม่มีด้วย ลองทดลองดูนะครับได้ผลอย่างไรเล่าให้ฟังบ้าง

ขอบพระคุณสูงสุดครับ  ผมยืนยันว่าต่อไปนี้จะออกกำลังกายทุกวัน ตอนนี้ปั่นจักรยานมาได้ 2-3 สัปดาห์แล้วและยกดัมเบลในบ้านนิดหน่อย(ยกท่ากางเขนเหล็กครั้งละ 2 วินาที) พอได้เริ่มออกกำลังกายแล้วมันไม่อยากหยุดเลยนะครับ(เหมือนเสพติด) แต่พุงยังไม่ยุบ (โฮ..โฮ..โฮ..) เพราะยิ่งออกกำลังกายยิ่งกินจุ(สงสัยจะแย่ยิ่งกว่าเก่า)
-จักรยานไม่ค่อยเหนื่อยเลยไม่แน่ใจว่าเป็นการออกกำลังกายที่ดีหรือเปล่า ส่วนดัมเบล 5 กก.ก็รู้สึกเล็กไปหน่อย กำลังคิดจะทำม้ายาวและซื้อบาร์เบลมายกท่านอน สมัยหนุ่ม ๆ เคยยกในโรงยิม แขน หน้า อก หัวไหล่นี่อันเบ้อเริ่มเลย พอทิ้งไปมันก็เหี่ยวอย่างเก่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 11:40:51 AM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:41:41 AM »

ออกกำลังอย่างไรก็ได้....ให้อัตราการเต้นของหัวใจขึ้นไปอยู่ในจุดที่เหมาะสมกับช่วงอายุครับ

ผมจำอัตราแต่ละช่วงอายุไม่ได้ครับ...เหงื่อต้องออกและเริ่มออกกำลังโดยอบอุ่นร่างกายไปจน

อัตราการเต้นของหัวใจอยู่ในระดับที่กำหนดอย่างนั้นติดต่อกันไม่น้อยกว่า 15 นาที....แล้วจึงค่อยๆ

วอร์ม ดาวน์ให้อันตราการเต้นของหัวใจลดลงสู่ปกติอย่างช้าๆครับ

ผมออกกำลังกายอย่างนี้สัปดาห์ละ 2 ครั้งเป็นอย่างน้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 11:44:18 AM โดย Audy452 ♥ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 01:22:12 PM »

ก่อนหน้านี้โอก็เป็นเยอะค่ะ คุณหมอให้
- งดแอลกอฮอล์
- งดอาหารที่มีไขมันสูง
- ออกกำลังกาย

แค่งดข้อแรกอย่างเดียว ก็ดีขึ้นเลยค่ะ

แสดงว่าเจ้โอ มิได้แค่ดื่ม แต่ใช้อาบ ใช่ไหมครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 02:13:14 PM »

ก่อนหน้านี้โอก็เป็นเยอะค่ะ คุณหมอให้
- งดแอลกอฮอล์
- งดอาหารที่มีไขมันสูง
- ออกกำลังกาย

แค่งดข้อแรกอย่างเดียว ก็ดีขึ้นเลยค่ะ

แสดงว่าเจ้โอ มิได้แค่ดื่ม แต่ใช้อาบ ใช่ไหมครับ

อิอิ...เปล่าคร่าาาาาา เมื่อก่อนดื่มเยอะค่ะ แล้วก็สังสรรค์กับเพื่อนบ่อย เรียกว่าท้ายรถเนี่ย ขวดว๊อดก้า ตากีล่า กลิ้งชนกันกรุ๊งกริ๊งกันทุกศ.-ส. ค่ะ  คิก คิก
แต่ตอนนี้แทบไม่ได้กินเลยค่ะ ปีนึงไม่น่าถึง5ครั้ง แต่ละครั้งก็กินแบบไม่ได้ล้างผลาญ ไขมันในตับดีขึ้นกว่าแต่ก่อนจนเกือบจะเป็นปกติเลยค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:11:44 PM »

ผมก็เคยป่วยเป็นโรคไขมันในตับสูง ตรวจเจอเพราะผมพาแม่ไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ คุณหมอคงเห็นร่างกายผมชักจะอวบเกินเหตุ (ตอนนั้นน้ำหนักทะยานไปเกือบ 100 กก. เข็มขัดนี่รัดจนรูสุดท้ายแล้ว) คุณหมอก็เลยซักอาการผมๆก็บอกว่าตอนเช้ามีอาการคล้ายท้องอืด แน่นท้อง เป็นมาเกือบปีแล้ว คุณหมอก็ซักต่อว่าแล้วคุณมีพฤติกรรมการกิน การอยู่อย่างไร ผมก็บอกว่าผมตืนเช้าตอน 7 โมง เข้านอนดึกประมาณเที่ยงคืนหรือตี 1 แล้วอาหารที่ทานบ่อยก็พวกอาหารตามสั่ง เช่น ข้าวผัดกะเพราะ ผัดซีอิ๊ว หรือพวกฟาสต์ฟู้ดเป็นส่วนใหญ่ (ก็อยู่บ้านคนเดียวจะให้ทำกินเองก็ไม่ไหว ซื้อเขากินดีกว่าครับ) ส่วนการออกกำลังกายไม่ค่อยได้ออกมากนัก เหล้าเบียร์ไม่ค่อยดื่ม ส่วนมากชอบดื่มแต่ไวน์มากกว่า  ส่วนการทำงานก็ค่อนข้างหนัก บางทีขนกลับมาทำต่อที่บ้านอีก  อ๋อย

คุณหมอฟังแล้วก็ยิ้มๆและนัดให้ผมมาเจาะเลือดและอัลตราซาวนด์ตับและอวัยวะภายในในสัปดาห์ถัดมา พอผลเลือดกับอัลตราซาวนด์ออกมาก็เจอเสียจริงๆ คุณหมอบอกว่าค่าการทำงานของตับผมสูงเกินค่ามาตรฐาน และฟิล์มตับผมมีลักษณะเป็นสีขาวเนื่องจากไขมันไปพอกตับค่อนข้างมาก ถ้าไม่รักษามีหวังผมได้ตายก่อนอายุ 40 แน่ๆ แล้วคุณหมอก็สั่งยาให้ผมไปรับประทาน ชื่อยา Ursolin (ชื่อสามัญ Ursodeoxycholic Acid) เป็นแคปซูลเม็ดสีขาว 1 กล่องมี 10 แผงๆละ 10 เม็ด กล่องนึงราคาพันกว่าบาท กินจนกว่าค่าทำงานของจะกลับเป็นปกติ แล้วคุณหมอก็สำทับอีกว่าถ้าเป็นไปได้ก็เลี่ยงอาหารมันๆทอดๆเสีย แล้วพยายามออกกำลังกายบ่อยๆแต่อย่าหักโหมครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 04:46:31 PM »

ลองเข้าไปศึกษาด้านโภชนาบำบัดจากศูนย์บัลวีดูครับ
อยู่ : 191/3 ซอยระนอง 1 , ถนนพระราม 6 , แขวงสามเสนใน , เขตพญาไท
กรุงเทพฯ 10400 ประเทศไทย
โทรศัพท์ 02-6158822 โทรสาร 02- 2796972
E-mail : contact@balavi.com
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:10:48 PM »

ลองเข้าไปศึกษาด้านโภชนาบำบัดจากศูนย์บัลวีดูครับ
อยู่ : 191/3 ซอยระนอง 1 , ถนนพระราม 6 , แขวงสามเสนใน , เขตพญาไท
โทรศัพท์ 02-6158822 โทรสาร 02- 2796972

ขอบคุณครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 06:51:33 PM »

Ha Ha  พี่ ลุมพินี08  ทันสมัยน๊ะคร๊า   "ธรรมชาติบำบัด" ฮา
หมอบรรจบ  กับหมอ ลลิตา  ท่านบอกว่า "You are what you eat"   คร๊า
โรคที่เกิดจาก "พฤฒิกรรม"  ของมนุษย์  นั่นแหละคร๊า  ฮา

คุณกิน( แดรก)  อะไร ก็ได้อย่างนั้น  อ่ะคร๊า  ฮา

ยายเคยส่งลูกสาว  คนโต  ตอนอายุสักสิบขวบ  เข้าcourse ที่สะเมิง เชียงใหม่ คร๊า  ฮา
ยายอยากให้เขาจัด หรือรู้  เรื่อง "พฤฒิกรรม การกิน"  อ่ะคร๊า  ฮา

ยายไปส่งเขาที่  สถานีรถไฟ "หัวลำโพง"  ให้เขานั่งไปกับเพื่อนๆ Course เดียวกัน ฮา
ใน "โบกี้"  นั้นก็มี สต๊าฟของ หมอ  คอยดูแล  ไปด้วยอ่ะคร๊า  ฮา

ตอนกลับมาถึงกรุงเทพ   เธอเล่าให้ฟังว่า   .........ฮา
อาหารมื้อแรกของตอนเช้า  หมอเขาจับ  งดอาหาร  ที่เคยทานตาม "ปกติ" คร๊า
ทุกคน  ต้อง "มังสวิรัติ"  ฮา 
อาหารมื้อเช้า  เป็น "แตงโม"  คร๊า  ฮา

ต่อมามื้อกลางวัน  ก็เป็นแตงโมอีก  ฮา

เดากันเลยน๊ะคร๊า  มื้อเย็น  เป็นอะไร ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 11:10:58 PM »

ผมก็ดื่มตั้งแต่อายุ15จนถึงอายุ35ถึงเลิก   ประเภทกลับบ้านไม่ถูกนั่นแหละ  ไม่เคยเลือกยี่ห้อขอให้เมา  มาเห็นพี่ชายอ้วกเป็นเลือดตายเลยเลิก  นอนไม่หลับสนิท2ปีได้   อาการมือสั่นหายแต่มือยังชาอยู่  เน้นผักงดอาหารมันโปรตีนไม่ต้องมากนัก  ก็พอได้ตรวจเลือดผ่านตลอดครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 12:22:38 AM »

อย่างที่เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันแนะนำมาก็ดีอยู่แล้วครับ...

แนะนำให้ปฎิบัติตามที่แพทย์ประจำตัวแนะนำอย่างเคร่งครัดครับ...

การออกกำลังกายเป็นประจำและกินอาหารที่เหมาะสมช่วยได้มากครับ...

ส่วนยาที่จะใช้นั้น ลำพังข้อมูลที่บอกมาคงไม่สามารถรักษาทางอินเตอร์เนทได้ครับ...

ที่สำคัญอย่าลืมงดอัลกอออล์นะครับ... ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:58:25 AM »

ตอนกลับมาถึงกรุงเทพ   เธอเล่าให้ฟังว่า   .........ฮา
อาหารมื้อแรกของตอนเช้า  หมอเขาจับ  งดอาหาร  ที่เคยทานตาม "ปกติ" คร๊า
อาหารมื้อเช้า  เป็น "แตงโม"  คร๊า  ฮา

ต่อมามื้อกลางวัน  ก็เป็นแตงโมอีก  ฮา

เดากันเลยน๊ะคร๊า  มื้อเย็น  เป็นอะไร ฮา

เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ไปกินเหล้าบ้านเพื่อน ไม่บอกว่ากับแกล้มมีอะไรบ้าง แต่กินกันตั้งแต่
ก่อนเที่ยงยัน5ทุ่ม เข็มสั้นหมุนครบรอบพอดี

กลับมาบ้าน วันถัดมา ไปซื้อกับข้าว เจอร้านขายหมู มีกากหมูทอดแล้วมาขาย  ซื้อมาครึ่ง กก.
เกือบเต็มถุงแน่ะ เอาแกล้มเบียร์ต่อที่บ้าน
เศษๆของกากหมู ผงๆ เอามาใส่ไข่เจียว กินกับข้าวต่อ

ครึ่ง กก. กิน3วันหมด เบียร์หมดไปราวเกือบลัง

ผมพอเข้าคอร์สที่ว่าได้ไหมครับ ยาย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:03:12 AM »

เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา ไปกินเหล้าบ้านเพื่อน ไม่บอกว่ากับแกล้มมีอะไรบ้าง แต่กินกันตั้งแต่
ก่อนเที่ยงยัน5ทุ่ม เข็มสั้นหมุนครบรอบพอดี

กลับมาบ้าน วันถัดมา ไปซื้อกับข้าว เจอร้านขายหมู มีกากหมูทอดแล้วมาขาย  ซื้อมาครึ่ง กก.
เกือบเต็มถุงแน่ะ เอาแกล้มเบียร์ต่อที่บ้าน
เศษๆของกากหมู ผงๆ เอามาใส่ไข่เจียว กินกับข้าวต่อ

ครึ่ง กก. กิน3วันหมด เบียร์หมดไปราวเกือบลัง

ผมพอเข้าคอร์สที่ว่าได้ไหมครับ ยาย....

กินแบบนี้  วัดความกว้าง ความยาว  ความหนา เผื่ออืดเลยครับพี่ซับ  ป้าด กินเข้าไปได้ไงเนี่ย... ยี๊

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:17:08 AM »

กากหมูนี่สุดยอด
มันเหมือนละลายในปากเลยนะ
ยิ่งเอาเศษๆผงๆโรยในไข่เจียวด้วยนะ
อย่าบอกใคร  ปกติ ถ้ามีเด็กๆหลานๆ จะทำให้เด็กกิน เด็กเผลอ เรากินหนักกว่าอีก...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์