๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 06:34:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องแบต.กล้อง  (อ่าน 2350 ครั้ง)
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:35:12 PM »

ตามหัวข้อนะครับ...หลังจากที่ถอยจี11มาแล้ว เล่นกล้องมา10กว่าตัวชอบตัวนี้มากที่สุดครับ ตอนกลับเมืองไทยได้ซื้อแบต.มาไว้สำรองอีก1ก้อน  8ร้อยกว่าบาท หัวเราะร่าน้ำตาริน  ราคาแพงเอาเรื่องทีเดียว  ถ้าเป็นของแท้แพงกว่ากันเท่าตัว

อยากทราบวิธีถนอมแบต.หน่อยครับว่าเราควรชาร์ตเต็มไว้ตลอดหรือปล่อยให้หมดแล้วทิ้งไว้  เวลาใช้ค่อยเอามาชาร์ต.....ปรกติผมจะชาร์ตไว้เรื่อยๆแม้ไม่ได้ใช้กล้องก็ตาม

แต่เจอเพื่อนคนหนึงเค้าบอกถ้าไม่ได้ใช้ก็ทิ้งไว้งั้นแหละ  เพราะแบต.มีจำกัดจำนวนการชาร์ตด้วย  ประมาณว่าชาร์ตบ่อยๆแล้วจะทำให้เสื่อมเร็ว

แบบไหนมันถูกต้องกันแน่ครับ ไหว้

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 05:09:30 PM »

ใช้งานและดูแลรักษาแบตฯ Lithium อย่างถูกต้อง (แบตฯ Notebook,กล้องดิจิตอล,มือถือ ฯลฯ)    

Charge แบตเตอรี่อย่างไร? ให้ใช้งานได้นานๆ

แบตเตอรี่กล้อง และการดูแลรักษา

ลิงค์ที่ข้อความครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:17:58 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ แอบมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:24:10 PM »

ปกติผมมีแบตสองตัวใช้สลับกัน

ถ่ายจนหมด กล้องเก็บเลนส์แล้วเปลี่ยนแบตอีกอันมาถ่ายต่อ

กลับบ้านแล้ว อันที่หมด ก็ชาร์ตครับ ส่วนอันที่ไม่หมด ใช้ไปครึ่งๆกลางๆ อยุ่ในกล้อง ก็ทิ้งไว้แบบนั้น

ชาร์ตแบต ควรชาร์ตตอนไฟในแบตเหลือน้อย หรือหมดครับ ช่วยยืดอายุแบตได้
ถ้าใช้ไปครึ่งๆกลางๆ ยังไม่ต้องชาร์ต

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 07:14:02 PM »

ขอบคุณน้ายอดและน้าซับ. ไหว้  เคยเล่นแต่แบบถ่านAA 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: [1]
  พิมพ์