๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:48:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขอ ใบป.3 ยากหรอครับ  (อ่าน 5250 ครั้ง)
TzR__
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 07:50:35 PM »

ผมเห็นเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว  อ.ว.ป. ได้เริ่มหัวข้อเกี่ยวกับการขอใบ ป.3  ว่า ขอยากบ้าง นายอำเภอไม่ให้บ้าง ฯลฯ

แต่ผมถามพ่อของผม พ่อผมบอกว่า

"ตอนนั้นพ่อไปขอ นายอำเภอเซ็นให้เลย

ไม่มีอะไรยุ่งยาก แล้วไม่ต้องเอาสำเนาอะไรไปให้ดูด้วย

ก็ส่งใบป.1 แล้ววันรุ่งขึ้น นายอำเภอ ก็ออกให้

ผมจึงถามว่า พ่อซื้อปืนกระบอกแรก ขนาดอะไร อายุเท่าไหร่

พ่อจึงบอกว่า  อายุ 20  ขนาด .357

แล้วห่างจากนั้นไม่กี่เดือน ก็ขอขนาก 9ม.ม. และ ลูกซองเบอร์ 12

นายอำเภอก็ไม่พูดอะไรมาก ขอไป ก็เซ็นให้เลย"

ผมอยากทราบว่า

ทำไม หลาย ๆ คนจึงประสบปัญหาเรื่องการขอใบ ป.3

ซึ่งไม่มีคดีติดตัว และ มีคุณสมบัติครบทุกอย่าง

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

___/\___

permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 07:59:29 PM »

รุ่นเก่าคงง่ายครับ ประกอบกับฐานะความเชื่อถือของพ่อคุณมีเครดิตดี นายฯเลยเกรงใจครับ แต่ไม่ยื่นเอกสารเลยแล้วนายฯจะเอาข้อมูลอ้างอิงที่ไหนใส่เข้าไปในรายละเอียด ป.3 หรือว่าเขาถามแต่ปากแล้วก็เขียนรายละเอียดข้อมูล ประวัติ ต่างๆลงไปสดๆเลย ตามที่พ่อคุณบอกเขา Huh
นายเบียร์
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 08:29:41 PM »

เท่าที่ผมทราบ ปัจจุบัน .45 กับ .357 (รวมถึงไรเฟิลชนวนกลาง) ขอยากครับ
แต่กฎหมายกำหนดไว้ชัดเจน ว่าสามารถมีและใช้อาวุธปืนชนิดใด แบบใด และขนาดใดได้บ้าง
สาเหตุที่ไม่อนุญาต คงเป็นเพราะนายฯ วิตกจริตครับ กลัวว่าจะเอาไปยิงนู่นยิงนี่
บ้างก็ว่าเกินความจำเป็น บ้างก็ไม่ให้เหตุผลอะไรเลย

ไม่มีอะไรยุ่งยาก แล้วไม่ต้องเอาสำเนาอะไรไปให้ดูด้วย

หืม.....?
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 09:56:15 PM »

วาสนา...ของแต่ละท่าน  ไม่เหมือนกันครับ เศร้า เศร้า

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 10:11:45 PM »

ผมเห็นเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว  อ.ว.ป. ได้เริ่มหัวข้อเกี่ยวกับการขอใบ ป.3  ว่า ขอยากบ้าง นายอำเภอไม่ให้บ้าง ฯลฯ

แต่ผมถามพ่อของผม พ่อผมบอกว่า

"ตอนนั้นพ่อไปขอ นายอำเภอเซ็นให้เลย

ก็ส่งใบป.1 แล้ววันรุ่งขึ้น นายอำเภอ ก็ออกให้

ผมจึงถามว่า พ่อซื้อปืนกระบอกแรก ขนาดอะไร อายุเท่าไหร่

พ่อจึงบอกว่า  อายุ 20  ขนาด .357

แล้วห่างจากนั้นไม่กี่เดือน ก็ขอขนาก 9ม.ม. และ ลูกซองเบอร์ 12

นายอำเภอก็ไม่พูดอะไรมาก ขอไป ก็เซ็นให้เลย"

ผมอยากทราบว่า

ทำไม หลาย ๆ คนจึงประสบปัญหาเรื่องการขอใบ ป.3

ซึ่งไม่มีคดีติดตัว และ มีคุณสมบัติครบทุกอย่าง

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

___/\___

แล้วตัวท่านเองหละครับขอได้ขนาดไหนมาบ้างแล้ว....

The best way to predict the future is to invent it.
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 10:17:14 PM »

ของ่ายครับ ไม่เชื่อ จขปท ลองขอด้วยตัวเองดู
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 01:29:34 AM »

เรื่องการขอใบอนุญาติ (ป.3) ที่ว่าขอยากหรือง่ายนั้น ส่วนตัวผมเอง คิดว่าขึ้นอยู่กับ นายอำเภอ ของแต่ละพื้นที่ด้วยรึเปล่าครับ ไหว้
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 01:45:45 AM »

Smiley Smiley Smiley Smiley....เงิน เงิน เงิน ไม่มีก็ไม่ให้ ดองเค็ม

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 05:20:04 AM »

Smiley Smiley Smiley Smiley....เงิน เงิน เงิน ไม่มีก็ไม่ให้ ดองเค็ม

ถูกต้องนะครับท่าน ................................................truman

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 07:57:10 AM »

พื้นที่ๆผมอยู่ขอใบ ป.๓ ไม่ยากครับ ขอเพียงแต่คุณสมบัติผู้ขออนุญาตครบถ้วนตามเกณฑ์ ส่วนเรื่องเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับ ความสะดวกของเจ้าหน้าที่ในเรื่องงานอื่นๆในช่วงเวลานั้นด้วยครับ (ไม่มีปัญหาครับ..ผมไม่รีบ รอได้)  Grin
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:08:12 AM »

ขอได้ง่าย...นายอําเภอไม่เล่นแง่.....ก็ดีแล้วนี่ครับ

ของท่านอื่น...พื้นที่อื่น...ยากง่ายก็ว่ากันไป ตามพื้นที่...ไม่ต้องไปสงสัยหรอกครับ...

อ่านในเวปฯมากๆก็จะทราบดี ว่านายอําเภอแต่ละท่านมีข้อโต้แย้งยังไง.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:42:46 AM »

..พี่ชายเป็นนายอำเภอ แต่ไม่ได้อยู่ในพื้นที่ของแกและก็ไม่เคยใช้อภิสิทธิ์ตรงนี้ ทำตามระเบียบของทางราชการทุกอย่างไม่ให้ก็คงต้องอุธรณ์กันตามระเบียบ.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Attereb
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:44:57 AM »

ขอที่อำเภอยากหรือเปล่าขึ้นอยู่กับท้องที่ แต่ที่แน่ๆ ขออนุญาตจากเมียยากกว่าครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:55:53 AM »

ถูกต้องนะครับท่าน ................................................truman
ไม่เสมอไปหรอกครับ  ตอบแบบนี้เกรงสมาชิกใหม่เข้าใจผิดได้
ท่อน้ำเลี้ยงให้พวกเรียกสินบน  จะไม่หมดสิ้นซะที 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:12:40 AM »

ถ้าเป็นตะก่อน ที่ ระบอบทักษิณ และ นช.ทักษิณ จะเข้าครองเมือง เรื่องการขอ อนุญาตเกี่ยวกับอาวุธปืน
ไม่ใช่ปัญหา ยุ่งยาก แม้แต่ ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร ก็ยังไม่มีปัญหา

แต่ทราบว่าในบางท้องที่ ก็อาจมีการขอให้ช่วย  ค่าน้ำชา กาแฟ สัก ๔-๕ เดือน กันบ้าง แต่ก็เป็นแบบ แอบแอบ

ผมเคยอยู่ อำเภอเมืองพิจิตร มีความรวดเร็วมาก มิใช่เพียงเพราะผม เท่านั้น
ถ้า นายอำเภอ ที่เป็นนายทะเ้บียนอาวุธปืนฯ ไม่ติดราชการ..ปลัดขอให้เข้าพบ นายอำเภอก่อน ..
ยื่นเช้า ได้เช้า..  ยื่นบ่าย ได้บ่าย ถ้าไม่ติดเวลาัพัก ถ้าผมไม่รอรับ ตอนเย็น จนท.ยังกรุณาใส่ซองมาฝากไว้ที่บ้าน
ที่เป็็นทางผ่าน (เพราะรู้จัก นับถือกัน Grin)     ป.๓ เดี่ยวไรเฟิล .๓๕๗  ยื่นเช้า ได้บ่าย.  ไหว้

ส่วน .๓๕๗ หรือ .๔๕ ผมไม่เคยสนใจ ครั้งหนึ่ง  นายอำำเภอบอก เลือกขอมาซิ .๓๕๗ หรือ.๔๕ ท่านจะพิจารณาให้
(แสดงว่า กระสุนขนาดนี้ นายทะเบียนฯ เคร่งครัดมาแต่เดิมแล้ว)
ผมครั้งอยู่ในวัย ยังไม่ถึง ๓๐  ซึ่งสนใจอยู่แต่ ๙ พารา เพราะ ผูกติดอยู่กับ มีอาวุธปืนเพื่อใช้ในการป้องกันตัว
ที่ ป. ๑๒  อนุญาตได้ไม่เกิน ๙ พารา. เท่านั้น ครับ.  Cheesy

ครั้นย้าย มาอยู่ พระนคร เมื่ออยู่กับตำรวจ  ขอ ป.๓ ขนาด ๙ พารา ใช้เวลา ๗ วัน+/- ขอรับโอน .๔๕ ใช้้เวลาราว ๒๐ วัน+/-
เมื่อโอนมาอยู่กับมหาดไทย ช่วง ๑-๒ ปีแรก .. ขอรับโอน .๔๕ ใช้เวลา ๖ เดือน +/-   Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์