๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 08:27:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: มีกลุ่มวัยรุ่นกำลังจะทำร้ายคุณและภรรยา ขณะที่คุณมีปืนมาด้วย
เจรจา - 9 (10%)
หลีกเลี่ยง/วิ่งหนี - 19 (21.1%)
ป้องกันตัวโดยไม่ใช้ปืน - 0 (0%)
ชักปืนออกมาขู่ - 20 (22.2%)
ยิงปืนขึ้นฟ้าขู่ - 19 (21.1%)
ยิงคนที่ทำร้ายเรา - 23 (25.6%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 75

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะทำอย่างไร เมื่ออยู่ในเหตุการณ์นี้  (อ่าน 12991 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 01:50:59 PM »

Smiley เพิ่มอีกนิดครับ...นำอาวุธปืนออกมาขู่.ยิงขู่..ถ้าตะโกนสำทับอีกว่า..เป็นเจ้าหน้าที่. เป็นกองปราบปราม..ปปส.. ปปง.. เป็นเจ้าหน้่าที่.ที่มีอาวุธปืน มีอำนาจในการจับกุม.. คงไม่มีใครคิดกล้ามีเรื่องมีปัญหาด้วย.. อาจเป็นปรามได้อีกทางครับ Grin...กับการใช้อาวุธปืนในการป้องกันชิีวิตและทรัพย์สิน..อาจเป็นเรื่องที่แต่ละคนเลือกปฎิบัติ... แต่ถ้าคุณเป็นคนที่มีจิตใจที่กล้า แข็งในระดับหนึ่ง..เชื่อมั่นในตัวคุณเอง.. ถ้าได้ตัดสินใจว่าสู้..ใจคุณจะนิ่งเอง.. ไม่รนรานหรอกครับ..คุณจะมีทางเลือกที่ดีกับตัวของคุณเสมอ.. คนเลวได้ใจ.เพราะคนดีอาจวางเฉย.. Grin
ผมกลับมองว่าถ้ามันมากันแยะกว่าเรานี่มันไม่สนใจหรอกครับว่าเราเป็น อะไรขนาด สห.ในเครืองแบบนะครับยังโดนไอ้พวกนี้หาเรืองจะเข้ามาต่อยเลยครับ เขาถือว่าพวกแยะสุดท้าย สห.คนนั้นก็ต้องยิงเสียงปืนดังขึ้น1นัด Cryไม่เล่าต่อนะครับ Grin Grinหรืออีกกรณีเป็นชายอายุเกือยบ ๆ 50 ไปรับเหมาโดนไอ้พวกนี้เมากัน4คน
เข้ามาหาเรืองแล้วก็เอาไม้มาตีกระบาล+รุมชกต่อย สุดท้ายชายผู้นั้นก็ต้องชักปืนออกมายิงเสียงปืนดังขึ้น4นัด Cryไม่เล่าต่ออีกเหมือนกันครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 02:00:14 PM »

ยิงลูกเดียวแล้วหนีครับค่อยหาทนายมาสู้กัน

เห็นทนายเขาสอนมา
gun n roses_รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 02:53:39 PM »

ผมว่าแล้วแต่สถานะการครับผมว่ายังไงชีวิตเรากับครอบครัวสำคัญที่สุดครับ Undecided Shocked
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 29, 2004, 04:39:07 PM »

เจรจาเป็นอันดับแรกครับ ถ้าดูแล้วไม่ดีขึ้นคงต้องยิงครับ
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 04:46:10 PM »

Grin Grin Grinขอขอบคุณครับสำหรับคำตอบที่ทุกท่านได้ช่วยออกความคิดเห็น และแสดงความคิดเห็นนะครับเพราะเหตุการณ์ต่างๆที่ทุกท่านยกขึ้นมามันสามารถเกิดขึ้นได้กับเราไม่วันใดก็วันหนึ่ง จากประสบการณ์ของทุกท่านทำให้ได้มีการประเมินสถานการณ์กันอยู่ตลอดและมีการยั้งคิดล่วงหน้า เพื่อไม้พลั้งไปทำอะไรผิดขึ้นมา  แต่จากประสบการณ์ เช่นนี้ทำให้หลายท่านยั้งคิดไม่ได้ครับเพราะเหตุการณ์มันรวดเร็ว จนตั้งตัวแทบไม่ทัน พวกขาโจ๋ทั้งหลายก็กลัดมันเหลือเกินมันไม่หยุดง่ายๆ จนกว่าเราจะล้มหรือเป็นอะไรไปก่อน คำถามในข้อนี้มาจากเหตุการณ์ที่ผมผ่านไปเจอมาเลยนำมาถามสมาชิกครับ
วันก่อน 25/9/47 ผมไปได้เจอกับสามีภรรยาคู่หนึ่ง ไปซื้อของที่ตลาด(บ้านนอก) มีกลุ่มวัยรุ่น 8 - 10 คน นั่งดื่มเหล้ากันอยู่ ก็แซวภรรยาของชายคนนั้น เขาก็รีบซื้อของคงเพื่อจะเลี่ยงเหตุการณ์นี้ แต่ขาใหญ่มันลงแคร่เดินมา หาผู้ชายแล้วพูดแซวภรรยาเขาๆไม่พอใจก็ด่าแล้วจะเดินหนีมันเลยยกพวกมาปิดหัวท้ายซอยกะไม่ให้ไปไหน พอดูอีกทีฝ่ายสามีโดนรุมทั้งไม้ท่อนทั้งรั้วไม้ เก้าอี้ ส่วนภรรยาผมไม่เห็น ชาวบ้านได้แต่ยืนมอง ส่วนผู้ใหญ่บ้านก็หายหัวไม่ออกมา จนพ่อแม่พวกขาโจ๋ออกมาห้ามเรื่องจึงเลิก   ส่วนคู่กรณีสามี ภรรยาเจ็บทั้งคู่ครับไม่มีใครไปดู น่าสงสารก็พยุงกันไปหาหมอมั้งครับเลือดอาบเลยครับ ผมเป็นคนนอกไม่กล้าเข้าไปครับเดี๋ยวไอ้พวกขาโจ๋ที่นั่งคุมเชิงเข้ามาอีก     เลยวิทยุ(สมัครเล่น)บอกสมาชิกที่สามารถติดต่อเจ้าหน้าที่ได้ให้มาช่วยดูเหตุการณ์นี้ด้วย  ผมไม่กล้าไปช่วยครับบอกตรงๆไม่ใช่คนในพื้นที่ด้วยครับ ผมเลยเอาเหตุการณ์นี้มาตั้งคำถามไงครับ
ผมหวังว่าคนที่โดนรุมวันนั้นคงไม่เป็นอะไรมากนะครับ และหวังว่าเหตุการณ์นี้คงไม่เกิดขึ้นกับผมและท่านๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2004, 04:48:38 PM โดย moto » บันทึกการเข้า

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 04:53:53 PM »

Embarrassed น่าเห็นใจคู่สามีภรรยาผู้เคราะห์ร้ายทั้งคู่ครับ หวังเช่นเดียวกับคุณโมโตว่าสามีภรรยาคู่ดังกล่าวคงไม่บาดเจ็บร้ายแรงครับ Embarrassed

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 04:55:56 PM »

Smiley เพิ่มอีกนิดครับ...นำอาวุธปืนออกมาขู่.ยิงขู่..ถ้าตะโกนสำทับอีกว่า..เป็นเจ้าหน้าที่. เป็นกองปราบปราม..ปปส.. ปปง.. เป็นเจ้าหน้่าที่.ที่มีอาวุธปืน มีอำนาจในการจับกุม.. คงไม่มีใครคิดกล้ามีเรื่องมีปัญหาด้วย.. อาจเป็นปรามได้อีกทางครับ Grin...กับการใช้อาวุธปืนในการป้องกันชิีวิตและทรัพย์สิน..อาจเป็นเรื่องที่แต่ละคนเลือกปฎิบัติ... แต่ถ้าคุณเป็นคนที่มีจิตใจที่กล้า แข็งในระดับหนึ่ง..เชื่อมั่นในตัวคุณเอง.. ถ้าได้ตัดสินใจว่าสู้..ใจคุณจะนิ่งเอง.. ไม่รนรานหรอกครับ..คุณจะมีทางเลือกที่ดีกับตัวของคุณเสมอ.. คนเลวได้ใจ.เพราะคนดีอาจวางเฉย.. Grin
ผมกลับมองว่าถ้ามันมากันแยะกว่าเรานี่มันไม่สนใจหรอกครับว่าเราเป็น อะไรขนาด สห.ในเครืองแบบนะครับยังโดนไอ้พวกนี้หาเรืองจะเข้ามาต่อยเลยครับ เขาถือว่าพวกแยะสุดท้าย สห.คนนั้นก็ต้องยิงเสียงปืนดังขึ้น1นัด Cryไม่เล่าต่อนะครับ Grin Grinหรืออีกกรณีเป็นชายอายุเกือยบ ๆ 50 ไปรับเหมาโดนไอ้พวกนี้เมากัน4คน
เข้ามาหาเรืองแล้วก็เอาไม้มาตีกระบาล+รุมชกต่อย สุดท้ายชายผู้นั้นก็ต้องชักปืนออกมายิงเสียงปืนดังขึ้น4นัด Cryไม่เล่าต่ออีกเหมือนกันครับ

อือม์ ในสถานการณ์อย่างนั้นมั่วไปว่าเป็น จนท. อาจช่วยได้ครับ เพราะนักเลง/ผู้ร้าย น่าจะรู้สึกว่า จนท. "กล้ายิงจริงๆ" มากกว่าประชาชนที่พกปืนไว้ป้องกันตัว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 30, 2004, 05:53:44 PM »

Grin Grin Grinขอขอบคุณครับสำหรับคำตอบที่ทุกท่านได้ช่วยออกความคิดเห็น และแสดงความคิดเห็นนะครับเพราะเหตุการณ์ต่างๆที่ทุกท่านยกขึ้นมามันสามารถเกิดขึ้นได้กับเราไม่วันใดก็วันหนึ่ง จากประสบการณ์ของทุกท่านทำให้ได้มีการประเมินสถานการณ์กันอยู่ตลอดและมีการยั้งคิดล่วงหน้า เพื่อไม้พลั้งไปทำอะไรผิดขึ้นมา  แต่จากประสบการณ์ เช่นนี้ทำให้หลายท่านยั้งคิดไม่ได้ครับเพราะเหตุการณ์มันรวดเร็ว จนตั้งตัวแทบไม่ทัน พวกขาโจ๋ทั้งหลายก็กลัดมันเหลือเกินมันไม่หยุดง่ายๆ จนกว่าเราจะล้มหรือเป็นอะไรไปก่อน คำถามในข้อนี้มาจากเหตุการณ์ที่ผมผ่านไปเจอมาเลยนำมาถามสมาชิกครับ
วันก่อน 25/9/47 ผมไปได้เจอกับสามีภรรยาคู่หนึ่ง ไปซื้อของที่ตลาด(บ้านนอก) มีกลุ่มวัยรุ่น 8 - 10 คน นั่งดื่มเหล้ากันอยู่ ก็แซวภรรยาของชายคนนั้น เขาก็รีบซื้อของคงเพื่อจะเลี่ยงเหตุการณ์นี้ แต่ขาใหญ่มันลงแคร่เดินมา หาผู้ชายแล้วพูดแซวภรรยาเขาๆไม่พอใจก็ด่าแล้วจะเดินหนีมันเลยยกพวกมาปิดหัวท้ายซอยกะไม่ให้ไปไหน พอดูอีกทีฝ่ายสามีโดนรุมทั้งไม้ท่อนทั้งรั้วไม้ เก้าอี้ ส่วนภรรยาผมไม่เห็น ชาวบ้านได้แต่ยืนมอง ส่วนผู้ใหญ่บ้านก็หายหัวไม่ออกมา จนพ่อแม่พวกขาโจ๋ออกมาห้ามเรื่องจึงเลิก   ส่วนคู่กรณีสามี ภรรยาเจ็บทั้งคู่ครับไม่มีใครไปดู น่าสงสารก็พยุงกันไปหาหมอมั้งครับเลือดอาบเลยครับ ผมเป็นคนนอกไม่กล้าเข้าไปครับเดี๋ยวไอ้พวกขาโจ๋ที่นั่งคุมเชิงเข้ามาอีก     เลยวิทยุ(สมัครเล่น)บอกสมาชิกที่สามารถติดต่อเจ้าหน้าที่ได้ให้มาช่วยดูเหตุการณ์นี้ด้วย  ผมไม่กล้าไปช่วยครับบอกตรงๆไม่ใช่คนในพื้นที่ด้วยครับ ผมเลยเอาเหตุการณ์นี้มาตั้งคำถามไงครับ
ผมหวังว่าคนที่โดนรุมวันนั้นคงไม่เป็นอะไรมากนะครับ และหวังว่าเหตุการณ์นี้คงไม่เกิดขึ้นกับผมและท่านๆนะครับ

ตรงกันข้ามกะผมเลยครับ  ผมชอบยุ่งชอบ ส เื*์อก  เรื่องแบบนี้มากครับ  เมียผมก็อนุญาตให้ยุ่งด้วยเต็มที่  เกิดเรื่องราวหลายที่ ผมอาสาเป็นพยานให้ พอดีเจ้าตัวไม่ต้องการ และเห็นเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆจัดการได้ง่ายๆ เลยไม่ต้องไปเป็นพยาน  ถ้าเป็นเรื่องพวกนักเลงหัวไม้ข่มเห่งคนไม่มีทางสู้นี้ ผมยุ่งด้วยจริงๆ เมียสั่งไว้ว่าถ้าจะยุ่งต้องมีปืนในมือก่อน (คงต้องยิงขู่) ถ้าไม่มีปืนในมือห้ามยุ่งเด็ดขาด  กรณีเป็นเรื่องฉกชิงวิ่งราว ผมปล่อยครับ เพราะเห็นว่าเจตนาต้องการทรัพย์เท่านั้น แล้วเหตุการณ์ก็กำลังจะผ่านไปแล้ว (เรื่องของเรื่องคือไม่กล้าคลุกวงใน)

ผมโชคดีครับไม่ค่อยเจอเหตุการณ์ที่ว่าเลย 

....ตามล่า...อีตอแหล
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 12:29:09 AM »

ผมไม่กล้าไปช่วยครับบอกตรงๆไม่ใช่คนในพื้นที่ด้วยครับ ผมเลยเอาเหตุการณ์นี้มาตั้งคำถามไงครับ

ถ้ามีโอกาสอย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวลครับ
เดี๋ยวจะเหมือนกับพระเอก SPIDERMAN ครับ ที่ปล่อยคนร้ายไป จนลุงตัวเองต้องมาจบชีวิต
ไม่งั้นผู้ร้ายจะเต็มเมือง
นึกอยากได้ของใคร ก็ไปตบเอามา
นึกชอบผู้หญิงคนไหน ก็ฉุดไปเรียงคิว ถ้ามีแฟนมาด้วย ก็ฆ่าหรือทำร้ายผู้ชาย แล้วฉุดผู้หญิงไปข่มขืน(อย่างที่เป็นข่าวบ่อย ๆ จนกลายเป็นลัทธิเอาอย่างไปแล้ว ถือว่ามีพวกมาก หมาหมู่รุมคนไม่มีทางสู้)

ตัวผมเอง ยังคิดอยู่เสมอว่า ถ้าไปเจอเหตุการณ์ที่ผู้หญิงถูกข่มขืนอยู่ ผมว่าผมยิงทิ้งหมดแน่ เพราะพวกนี้ไม่เจอของจริง ประกอบกับเจ้าทุกข์อายไม่แจ้งความ เลยได้ใจก่อกรรมอยู่ตลอด ดังนั้นหากเจอก็ตัดตอนไม่ให้พวกนี้ก่อกรรมทำเข็ญได้อีกต่อไป

ส่วนเรื่องคดีความ เจ้าหน้าที่ดี ๆ ยังมีอีกเยอะครับ โดยเฉพาะผู้หลักผู้ใหญ่ยังเป็นที่พึ่งได้ครับ
เรื่องพวกนี้ระหว่างคนร้าย กับ คนดี เจ้าหน้าที่ไม่ว่าตำรวจ อัยการ หรือ ศาล ท่านเลือกที่จะช่วยคนดีให้อยู่ได้ต่อไปในสังคมครับ ส่วนพวกเลว ๆ ก็เอาไปเผาเท่านั้นเอง ดีไม่ดีพวกนี้ไม่มีใครไปเผาซะด้วยซ้ำ เพราะกลัวถูกเิ่พ่งเล็งจากราชการด้วยซ้ำ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 09:22:55 AM »

เวลามีเหตุการณ์แบบนี้

มีคำแนะนำจากพี่ต่างเวปว่า

อย่าใช้อารมรมณ์...............................
จงใช้อาวุธครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 09:38:55 AM »

อย่าใช้อารมณ์...............................จงใช้อาวุธครับ

แต่มีข้อควรระวังไว้หน่อยนะครับว่า   หลังจากใช้อาวุธ...........อาจจะโดนอาฆาต ครับ  ทั้งจากคนที่โดนเราใช้อาวุธ  และจากญาติๆ ครับ  โดยเฉพาะพวกที่ไม่มีสามัญสำนึก  ไม่รู้ว่าไอ้สิ่งที่ตัวเองทำอยู่มันเลวทรามแค่ใหน  จะพาลจ้องอาฆาต แก้แค้นให้กับญาติมิตรเพื่อนฝูงอีกครับ  คราวนี้เราก็จะอยู่ในที่แจ้ง  เขาก็อยู่ในที่มืด   อันตรายกว่าเก่าครับ  นี่ก็เป็นผลพวงหลังจากใช้อาวุธครับ

ดอนเมือง​1
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 10:35:24 AM »

อย่าใช้อารมณ์...............................จงใช้อาวุธครับ

แต่มีข้อควรระวังไว้หน่อยนะครับว่า   หลังจากใช้อาวุธ...........อาจจะโดนอาฆาต ครับ  ทั้งจากคนที่โดนเราใช้อาวุธ  และจากญาติๆ ครับ  โดยเฉพาะพวกที่ไม่มีสามัญสำนึก  ไม่รู้ว่าไอ้สิ่งที่ตัวเองทำอยู่มันเลวทรามแค่ใหน  จะพาลจ้องอาฆาต แก้แค้นให้กับญาติมิตรเพื่อนฝูงอีกครับ  คราวนี้เราก็จะอยู่ในที่แจ้ง  เขาก็อยู่ในที่มืด   อันตรายกว่าเก่าครับ  นี่ก็เป็นผลพวงหลังจากใช้อาวุธครับ

อย่าใช้อารมณ์ จงใช้อาวุธ ทั้งอาวุธทางปัญญา อาวุธทางพาวเวอร์ หรือสุดท้ายก็อาวุธโดยสภาพครับ

เจอเรื่องแบบนี้ สุขุมหน่อย โทรเรียกตำรวจ จดจำข้อมูลรายละเอียดให้ได้มากที่สุด

เตรียมพร้อมมีอะไรไว้ข้างๆตัวให้อุ่นใจหน่อยก็ดี จะขับรถตามแบบบางท่านก็ได้

แต่ขอให้ทำอย่างฉลาดครับ อย่าเฟอะฟะ พุ่งรี่เป็นฮีโร่ โดนสวนกองมาเยอะครับ

รู้จักประเมินสถานการณ์ อย่าใช้อารมณ์ จงใช้สมองเยอะๆ

สังคมไทยถูกสอนมาว่า อย่าเอาตัวไปยุ่งเรื่องคนอื่น

เราจึงได้ยินคำว่า เรื่องของผัวเมีย ใครอย่ายุ่งเป็นประจำ

แต่ถ้ามิจฉาชีพเอาคำนี้มาอ้างละครับ ไม่กลายเป็นว่า เราปล่อยให้เหยื่อถูกกระทำ โดยไม่ยื่นมือเข้าช่วยหรือครับ

เมื่อคนดีนิ่งเฉย คนเลวจะครองเมืองครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 11:01:53 AM »

สรุปแล้ว.....ก็ยืนดุเฉยๆ ไม่ได้ช่วย ทำตัวเป็นชาวบ้านที่ดีอีกคนนึง ทั้งๆที่ตัวเองก็น่าจะช่วยได้   Undecided

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 11:05:32 AM »

ไม่ไช่คนในพื้นที่นี่ก็ยิ่งดี ซัดกะมันแล้วก็กลับบ้าน กลับเข้าพื้นที่เรา....ช่างมันเถอะ ช่วยเขาไม่ทันแล้ว Cry

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2004, 11:20:58 AM »

อยากพูดอย่างพี่ Sting ครับ ที่โจรครองเมืองได้ก็เพราะคนดีๆ คิดว่าเรื่องยังไม่ถึงตัวเองเลยปล่อยไว้ก่อน บ้านเมืองเลยเป็นสวรรค์ของคนชั่ว จนถึงขนาดเป็นข่าวว่านักเรียนหญิงโดนข่มเหงกลางวันกลางฝูงชนคนทำงานบนรถไฟฟ้าก็ยังไม่มีใครช่วย

อย่างไรก็ตามในสถานการณ์ก็ต้องเอาตัวรอดให้ได้ด้วยก่อนที่จะทำอะไรลงไป เรื่องพวกคนชั่วจะมาอาฆาตทำอะไรทีหลังบางครั้งผมรู้สึกว่าไม่น่าวิตกเท่าที่คิด ถ้าเป็นธรรมเนียมหรือเป็นธรรมชาติว่าคนชั่วจะชนะคนดีได้ในที่สุดป่านนี้ คนที่ไปให้การในศาลไม่รู้กี่ครั้งจนพวกโจรอาชีพรู้จักยังกะเพื่อนสนิทคงเดี้ยงหมดแล้ว เห็นขู่จะทำอะไรกันทั้งนั้นแต่ก็เห็นสบายดีกันทั้งนั้น แต่ก็แล้วแต่คู่กรณีด้วยนะครับเรื่องแบบนี้…

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์