๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:39:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 76
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวแล้วครับคงต้องนำรถไปติดแก๊สLPG  (อ่าน 187683 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1050 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 04:30:43 PM »

รัฐบาลกำลังบีบคนใช้รถให้เลิกใช้  LPG อ้างอันตราย ให้ไปใช้  NGV  ที่ต้องรอเข้าคิวในการเติม ผลประดยชนืเก็บไว้ขายทำไรล้วนๆ
ฟังข่าวเหมือนกัน ตอนที่ไฟไหม้ร้านพีอาร์ซุปเปอร์แก๊ส เสี่ยพ้ง พงษ์ศักดิ์ รัตพงษ์ไพศาล ได้ที่ออกมาขย่มใหญ่
ว่าเห็นไม๊แก๊ส LPG อันตรายกว่า NGV ตั้งเยอะ ต่อไปจะต้องออกกฎไม่ให้รถที่ติดตั้ง LPG สามรถจดทะเบียนได้
กระบือจริงๆ ทีรถเมลล์ ขสมก.ไหม้ทั้งคันเพราะ NGV ไม่เห็นพูดอะไร รู้หรอกเพราะพวกแกมันขาดทุนกำไรเพราะ NGV มันตันไม่ขยายตัว
ดันยังไงก็ดันไม่ขึ้น เลยจะบังคับกันล่ะ

ก็ลองดูซิได้ปั่นป่วนกันแน่ ยิ่งห้ามคนก็ยิ่งติด เพราะจะกลับไปเติมน้ำมันก็โคตรแพง ห้าม LPG อย่าคิดว่า
จะหยุดคนใช้ได้นะ ถ้าเอาจริงจะได้เห็นคนซื้อปั๊มมาต่อกับถังแก๊สบ้านอัดเข้ารถกันมั่งล่ะ ลักลอบกันทั่วประเทศ
เลยล่ะ ท่านคุมไม่ได้หรอก

มีข้อเสียของ LPG ข้อเดียวเท่านั้นจริงๆว่า เป็นแก๊สเฉื่อยที่หนัก รั่วแล้ว ขึ้นสู่ชั้นบรรยากาศช้านอกนั้นดีกว่าทุกประตู

เหอๆ รับใช้คนบางคนจนไม่ลืมหูลืมตานะเสี่ยพ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:06:38 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1051 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 04:37:31 PM »

แต่ว่าจริงๆตามข่าวที่ไฟไหม้ร้าแก๊สเพราะว่ารถเบนซ์ที่เติม LPG มาเต็มถังเครื่องยนต์เกิดไม่ทำงานขึ้นมาคนขับก็เลยสงสัยว่าเป็นเพราะอะไร
เลยขับมาร้านแก๊สให้ช่วยเช็ค แต่ปรากฎว่าพอมาถึงช่างไม่ว่างงานเต็มหมด คนขับก็ไม่รอ เปิดกระโปรงรถทำเอง
แต่ทำอีท่าไหนไม่ทราบเกิดไฟลุกบึ้มขึ้นมาที่กระโปรงรถ จนลุกลามร้านเสียหาย รถไหม้ไปหลายคัน คนก็เจ็บไปหลาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1052 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 04:52:01 PM »

ก๊าซLPG ในรถยนต์ใช้กันทั่วโลก ประเทศไทยใช้ในระดับปีละ7-9แสนตัน เกาหลีใต้ใช้มากสุดปีละ 4.38ล้านตันในปี2551

มีแค่นักการเมืองไทยที่บอกว่า LPG อันตราย ไม่ควรใช้

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=532836916760818&set=a.290989354278910.74295.100001035423086&type=1&theater

ติดตามคุณรสนา โตสิตระกูลไว้ครับ ทีมเธอแข็งจริงๆ
เป็นผู้หญิงที่ฉลาดจนไม่อยากเอาไปเทียบกับผู้หญิงคนอื่นให้่เธอหมอง...  งอน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1053 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 04:53:08 PM »

สมเด็จพระราชินีอลิซาเบธแห่งอังกฤษทรงนำรถพระที่นั่ง4 คันไปเปลี่ยนเป็นLPG มีโรลสลอยส์2คัน
และเดมเลอร์อีก2คัน โดยพระองค์มีดำรัสว่า LPG เป็นก๊าซสะอาด ปลอดภัย

แต่รัฐมนตรีก.พลังงานบอกเป็นก๊าซอันตราย จะไม่ให้จดทะเบียนใช้อีก

คนไทยควรเชื่อใคร?

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=532802543430922&set=a.290989354278910.74295.100001035423086&type=1&theater

แต่ไม่สามารถแอดเธอเป็นเพื่อนได้นี่สิ น่าช้ำใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #1054 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 05:23:52 PM »

อยากให้หันไปใช้NGV ก็กรุณาช่วยเพิ่มสถานีบริการให้มันเพียงพอด้วยนะครับ ท่านรัดถะมนตรีทั้งหลาย
ให้ไปซื้อข้าวกินแล้วต้องต่อคิวรอกันสองชั่วโมงกว่าจะได้กิน ใครเค้าจะอยากกินกันหล่ะครับ
สู้หาร้านที่มันสะดวกๆกิน รีบกินรีบไปไม่ดีกว่าหรือ?

คิดอยากจะรวยกันอย่างเดียว จนสมองฝ่อกันหมดแล้วมั้งคนพวกนี้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1055 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:01:04 PM »

อยากให้หันไปใช้NGV ก็กรุณาช่วยเพิ่มสถานีบริการให้มันเพียงพอด้วยนะครับ ท่านรัดถะมนตรีทั้งหลาย
ให้ไปซื้อข้าวกินแล้วต้องต่อคิวรอกันสองชั่วโมงกว่าจะได้กิน ใครเค้าจะอยากกินกันหล่ะครับ
สู้หาร้านที่มันสะดวกๆกิน รีบกินรีบไปไม่ดีกว่าหรือ?

คิดอยากจะรวยกันอย่างเดียว จนสมองฝ่อกันหมดแล้วมั้งคนพวกนี้

เพิ่มมากขึ้นก็ไม่น่าใช้อยู่ดีครับ ค่าความร้อนของตัวแก๊สจะต่ำกว่าน้ำมันเบ็นซินจึงทำให้สิ้นเปลืองแก๊สมากกว่า LPG

แรงดันในถังสูงกว่า
NGV แรงดันภายในถัง เมื่ออัดเต็มจะอยู่ที่ 3000 PSI หรือ 200 BAR
LPG แรงดันภายในถัง เมื่ออัดเต็มจะมีแรงดันราวๆ 100-130 PSI หรือประมาณ 4-6 BAR

ถังLPGไม่ต้องห่วงว่าเวลารั่วแล้วจะระเบิดคนที่เคยผ่านการอบรมดับเพลิงเบื้องต้นน่าจะเคยเห็นการสาธิตการดับไฟถังแก๊สหุงต้ม
เปิดหัวแล้วจุดไฟจ่อ ไฟไม่ติดนะครับ ความเร็วของLPGที่รั่วออกมามากเกินกว่าจะรักษาเปลวไฟไว้

กลับกันถ้าถังNGVรั่วหรือร้าว แรงดันระดับ200 BAR จะพยายามหาทางออกกลายเป็นระเบิดลูกย่อมๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 12:54:59 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1056 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 07:34:24 PM »

เพิ่มมากขึ้นก็ไม่น่าใช้อยู่ดีครับ ค่าความร้อนของตัวแก๊สจะต่ำกว่าน้ำมันเบ็นซินจึงทำให้สิ้นเปลืองแก๊สมากกว่า LPG แรงดันในถังสูงกว่า
NGV แรงดันภายในถัง เมื่ออัดเต็มจะอยู่ที่ 3000 PSI หรือ 200 BAR
LPG แรงดันภายในถัง เมื่ออัดเต็มจะมีแรงดันราวๆ 100-130 PSI หรือประมาณ 4-6 BAR

ถังLPGไม่ต้องห่วงว่าเวลารั่วแล้วจะระเบิด

คนที่เคยผ่านการอบรมดับเพลิงเบื้องต้น
น่าจะเคยเห็นการสาธิตการดับไฟถังแก๊สหุงต้ม

เปิดหัวแล้วจุดไฟจ่อ ไฟไม่ติดนะครับ
ความเร็วของLPGที่รั่วออกมา
มากเกินกว่าจะรักษาเปลวไฟไว้

กลับกันถ้าถังNGVรั่วหรือร้าว แรงดันระดับ200 BAR
จะพยายามหาทางออกกลายเป็นระเบิดลูกย่อมๆครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  ออ รา ชุน  อ่ะ ฮา

55555 ที่ไม่ "ระเบิด" นั่น  น่าจะเป็น หม้อต้มกาแฟ มากกว่า อ่ะ  ฮา
เคยเห็นจริงเร๊อะ  "เปิดวาวล์" ถังแก๊ส  แล้วเอาไฟจ่อ  จุดไม่ติด ฮา
ถ้าอย่างนั้น เขาจะ  "สาธิต"  ทำมัย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มันก็ "ฟู่"  เหมือนเตาแก็ส  นั่นแหละ  ฮา
ไอ้ แอล พี จี ที่ รั่วออกมานิ๊ดเดียว ฮา
มันก็เหมือนกับ  "เครื่องทำน้ำอุ่น" ที่ใช้แก๊ส อ่ะ  ฮา
"ฟู่"  ไปไกลตามแรงอัด  ในถังที่ พ่น ออกมา อ่ะ ฮา

ไอ้ที่เขาโชว์  "ดับเพลิง" เอาน้ำเข้าไปราด 
บริเวณวาวล์ มันก็เป็นความจริงอีกเหมือนกันอ่ะ ฮา

5555ไม่ใช่  จุดไฟ  "ไม่ติด" หรอก อ่ะ  ฮา  คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1057 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 07:38:58 PM »

เพิ่มมากขึ้นก็ไม่น่าใช้อยู่ดีครับ ค่าความร้อนของตัวแก๊สจะต่ำกว่าน้ำมันเบ็นซินจึงทำให้สิ้นเปลืองแก๊สมากกว่า LPG แรงดันในถังสูงกว่า

ถังLPGไม่ต้องห่วงว่าเวลารั่วแล้วจะระเบิดคนที่เคยผ่านการอบรมดับเพลิงเบื้องต้นน่าจะเคยเห็นการสาธิตการดับไฟถังแก๊สหุงต้ม
เปิดหัวแล้วจุดไฟจ่อ ไฟไม่ติดนะครับ ความเร็วของLPGที่รั่วออกมามากเกินกว่าจะรักษาเปลวไฟไว้

กลับกันถ้าถังNGVรั่วหรือร้าว แรงดันระดับ200 BAR จะพยายามหาทางออกกลายเป็นระเบิดลูกย่อมๆครับ
ผมยืนยันได้เพราะผมผ่านการอบรม fire fighting มาแล้วครูฝึกสาธิตด้วยการใช้ถังก๊าซ LPG จากในครัว
เปิดวาล์วที่หัวถังเลยแล้วจุดให้ดู (ไม่มีการต่อสายยางไปจุดใกลๆเลย) แล้วดับให้ดูด้วยการเทน้ำราดลงไป
แล้วจุดใหม่ให้ผู้เข้าฝึกลองดับด้วยตัวเองทุกคน
 ตอนเห็นครูฝึกจุดผมก็เสียวๆอยู่ แต่พอไฟติดแล้วดับง่ายๆ ผมหายกลัวเลย
ไอ้ที่คิดว่ามันจะบึ้มทั้งถังลอยขึ้นมาลูกไฟเป็นดอกเห็ดอย่างที่เห็นในหนัง.....ไม่มี

ผมก็คุยได้ว่าผมเคยดับเพลิงเพราะถังแก๊สรั่วมาแล้ว เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย Grin

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1058 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 08:02:56 PM »

ผมยืนยันได้เพราะผมผ่านการอบรม fire fighting มาแล้วครูฝึกสาธิตด้วยการใช้ถังก๊าซ LPG จากในครัว
เปิดวาล์วที่หัวถังเลยแล้วจุดให้ดู (ไม่มีการต่อสายยางไปจุดใกลๆเลย) แล้วดับให้ดูด้วยการเทน้ำราดลงไป
แล้วจุดใหม่ให้ผู้เข้าฝึกลองดับด้วยตัวเองทุกคน
 ตอนเห็นครูฝึกจุดผมก็เสียวๆอยู่ แต่พอไฟติดแล้วดับง่ายๆ ผมหายกลัวเลย
ไอ้ที่คิดว่ามันจะบึ้มทั้งถังลอยขึ้นมาลูกไฟเป็นดอกเห็ดอย่างที่เห็นในหนัง.....ไม่มี

ผมก็คุยได้ว่าผมเคยดับเพลิงเพราะถังแก๊สรั่วมาแล้ว เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย Grin

ตามนั้นครับ เปิดวาล์วหมดจุดไม่ติดเพราะความเร็วแก๊สอย่างที่ว่า ต้องลดวาลว์หัวถังลงถึงจะจุดติดครับ
ตอนผมฝึกนอกจากน้ำแล้วอีกวิธีคือเดินไปปิดวาลว์หัวถังง่ายๆเลย

เหมือนตอนจุดหัวเชื่อมแก๊สถ้าปล่อยโพรเพนหรือลมมากเกินไปก็จุดไม่ติดต้องค่อยๆปล่อยแล้วจุดถึงจะติด
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1059 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:23:28 PM »

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1060 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:32:05 PM »

ขอบคุณครับพี่ +1
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1061 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:14:24 PM »

แบบนี้ครูฝึกผมเคยพลาดโดนเผาขนตามาแล้วครับ เรื่องของเรื่องคือมีการอบรมการดับเพลิงให้พนักงานบริษัท ครูฝึกก็มาจากหน่วยดับเพลิงนั่นแหละครับ สอนวิธีการใช้เครื่องดับเพลิงต่างๆจากนั้นก็เอานํ้ามันราดพื้นสนามแล้วให้ผู้เข้ารับการอบรมดับ จากนั้นก็มีการจุดถังแก็สให้ดับด้วย พอดับได้หมดทุกคนแล้วผมก็เลยพูดกับครูฝึกไปว่าไม่มีการกลิ้งถังด้วยเหรอครับ ครูฝึกเลยจัดให้ด้วยความที่แกอาจจะลืมหรืออะไรก็ไม่ทราบแทนที่แกจะเอานํ้ามันราดพื้นแล้วจุดไฟที่นํ้ามันจากนั้นก็ค่อยกลิ้งถังแก็สเข้าใส่ไฟ อย่างที่เคยทำทุกครั้ง ครั้งนี้แกกลับจุดไฟที่ถังแก็สแล้วถีบถังแก็สให้ล้ม ไฟก็เลยลวกหน้าแก แต่แกยังโชคดีมากที่ไม่เป็นอะไรมากแค่ขนตาไหม้แค่นั้นเองครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1062 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:20:48 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวคงต้องรอฟังผลการตรวจวันเสาร์หน้าครับว่าเป็นเพราะอะไรรถก็ยังใหม่อยู่แท้ๆเพิ่งออกได้ปีครึ่งเอง ครับ

รถปีครึ่งใช้น้ำมันกับสูดแก๊ส การสึกหรอไม่เท่ากันนะครับ
อุ้ย.ผมก็นึกว่าไม่ต่างกันครับ

อย่างวีออสของที่บ้าน ถ้าวิ่งได้ประมาณกี่หมื่นกิโลแล้วจำไม่ได้  จำได้แต่ว่า ค่าแรง+ค่าของ = 8000 แล้วก็ใช้ไปอีกจนถึงระยะกิโลตามนั้น เมื่อใกล้ถึงระยะแบบนั้นอาการกระตุกจะมาเยือนทั้งน้ำมันและแก๊สทำอย่างไรก็ไม่หาย ต้องเปลี่ยนวาล์วสถานเดียวจึงจะหายป่วย  Grin
มารายงานครับผลออกมาแล้วหมดไปหมื่นเจ็ดครับต้องยกฝาสูบมาซ่อมครับ ช่างโทรมาบอกน้องสาวเป็นคนรับสายก็เลยไม่ทราบรายละเอียดมากนักครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1063 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:23:27 AM »

รัฐบาลกำลังบีบคนใช้รถให้เลิกใช้  LPG อ้างอันตราย ให้ไปใช้  NGV  ที่ต้องรอเข้าคิวในการเติม ผลประดยชนืเก็บไว้ขายทำไรล้วนๆ
ฟังข่าวเหมือนกัน ตอนที่ไฟไหม้ร้านพีอาร์ซุปเปอร์แก๊ส เสี่ยพ้ง พงษ์ศักดิ์ รัตพงษ์ไพศาล ได้ที่ออกมาขย่มใหญ่
ว่าเห็นไม๊แก๊ส LPG อันตรายกว่า NGV ตั้งเยอะ ต่อไปจะต้องออกกฎไม่ให้รถที่ติดตั้ง NGV สามรถจดทะเบียนได้
กระบือจริงๆ ทีรถเมลล์ ขสมก.ไหม้ทั้งคันเพราะ NGV ไม่เห็นพูดอะไร รู้หรอกเพราะพวกแกมันขาดทุนกำไรเพราะ NGV มันตันไม่ขยายตัว
ดันยังไงก็ดันไม่ขึ้น เลยจะบังคับกันล่ะ

ก็ลองดูซิได้ปั่นป่วนกันแน่ ยิ่งห้ามคนก็ยิ่งติด เพราะจะกลับไปเติมน้ำมันก็โคตรแพง ห้าม LPG อย่าคิดว่า
จะหยุดคนใช้ได้นะ ถ้าเอาจริงจะได้เห็นคนซื้อปั๊มมาต่อกับถังแก๊สบ้านอัดเข้ารถกันมั่งล่ะ ลักลอบกันทั่วประเทศ
เลยล่ะ ท่านคุมไม่ได้หรอก

มีข้อเสียของ LPG ข้อเดียวเท่านั้นจริงๆว่า เป็นแก๊สเฉื่อยที่หนัก รั่วแล้ว ขึ้นสู่ชั้นบรรยากาศช้านอกนั้นดีกว่าทุกประตู

เหอๆ รับใช้คนบางคนจนไม่ลืมหูลืมตานะเสี่ยพ้ง
เห็นจะมีการออกมาแสดงพลังชาว LPG เร็วๆนี้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1064 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:08:59 AM »

แก้คำผิดหน่อยครับ จาก NGV เป็น LPG ในประโยคนี้

ต่อไปจะต้องออกกฎไม่ให้รถที่ติดตั้ง NGV สามารถจดทะเบียนได้

ที่ผมตั้งใจจะเขียนลงไปคือ

ต่อไปจะต้องออกกฎไม่ให้รถที่ติดตั้ง LPG สามารถจดทะเบียนได้

หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73 74 ... 76
  พิมพ์