๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:43:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 65 66 67 [68] 69 70 71 ... 76
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวแล้วครับคงต้องนำรถไปติดแก๊สLPG  (อ่าน 187680 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1005 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 02:08:24 PM »

เคยใช้รถติดแก๊สอยู่หลายปี และรถเบนซินที่บ้านก็ติดแก๊สทุกคัน ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ว่าจากประสบการณ์ที่ใช้รถติดแก๊สนั้น ไม่ได้ประหยัดเชื้อเพลิงกว่าแต่อย่างใด เพียงแค่มีดีที่ราคาถูกกว่าน้ำมันมากเลยทำให้จ่ายเงินน้อยกว่าในระยะทางเท่ากัน เพราะฉะนั้นพลังงานทางเลือกนี่แหละเหมาะกับคนไม่มีตังค์เติมน้ำมันจริงเช่นเรา คิก คิก
เราต้องใช้แก๊ส ของไทย แต่ไป ขัดขวางการนำไปขายทำกำไรเลย พยายามว่าคนใช้ LPG เป็นผู้ร้ายบีบให้เลิกใช้ จริงๆประหยัดมากครับ  ใช้กันครับ
คุณอาร์ตพอจะแนะนำร้านที่ติดแก๊สไหม๊ครับ กำลังคิดจะซื้อรถวีโก้ 2.7 ตอนเดียวไปติด lpg ...  ยังไม่แน่ใจว่าไปติดที่ไหนดีและระบบไหนดี พอจะแนะนำได้ไหม๊ครับ อยู่แถว ๆ หนองแขมครับ ...  ไหว้
หาที่มียี่ห้อดัง ที่โฆษณาทางโทรทัศน์ นะครับ ใช้ได้ ที่เป็นของอิตาลี หรือ ของผมร้านที่ติดอยู่แถวนวมินทร์ จะไกลบ้านไหมครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1006 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 02:28:55 PM »

เคยใช้รถติดแก๊สอยู่หลายปี และรถเบนซินที่บ้านก็ติดแก๊สทุกคัน ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ว่าจากประสบการณ์ที่ใช้รถติดแก๊สนั้น ไม่ได้ประหยัดเชื้อเพลิงกว่าแต่อย่างใด เพียงแค่มีดีที่ราคาถูกกว่าน้ำมันมากเลยทำให้จ่ายเงินน้อยกว่าในระยะทางเท่ากัน เพราะฉะนั้นพลังงานทางเลือกนี่แหละเหมาะกับคนไม่มีตังค์เติมน้ำมันจริงเช่นเรา คิก คิก
เราต้องใช้แก๊ส ของไทย แต่ไป ขัดขวางการนำไปขายทำกำไรเลย พยายามว่าคนใช้ LPG เป็นผู้ร้ายบีบให้เลิกใช้ จริงๆประหยัดมากครับ  ใช้กันครับ
คุณอาร์ตพอจะแนะนำร้านที่ติดแก๊สไหม๊ครับ กำลังคิดจะซื้อรถวีโก้ 2.7 ตอนเดียวไปติด lpg ...  ยังไม่แน่ใจว่าไปติดที่ไหนดีและระบบไหนดี พอจะแนะนำได้ไหม๊ครับ อยู่แถว ๆ หนองแขมครับ ...  ไหว้
หาที่มียี่ห้อดัง ที่โฆษณาทางโทรทัศน์ นะครับ ใช้ได้ ที่เป็นของอิตาลี หรือ ของผมร้านที่ติดอยู่แถวนวมินทร์ จะไกลบ้านไหมครับ
สงสัยจะเป็นร้าน แก๊สอินคา ผมไปติดหัวฉีดจากเจ้านี้มาของโวลทราน
จริงๆมันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมายหรอก แต่พอดียกรถคันนี้ให้พี่ไปใช้แถวใต้
พอต้องการเช็คหรือปรับจูนอะไร มันทำไม่ได้เพราะ ยี่ห้อนี้ไม่แพร่หลายพอตามร้านแก๊สทั่วไป ทำให้ช่างไม่รู้จัก
ไม่มี ซอฟท์แวร์ ไม่มีสายลิงค์
 เลือกเอายี่ห้อที่คุณ ART รักในหลวง ว่าดีกว่าครับ อย่างน้อยหาอู่ได้เยอะ ที่ดังๆ โฆษณาทีวีอยู่นั่นแหละ
แต่ราคาก็สูงนิดหนึ่งนะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #1007 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 07:39:03 PM »

เราต้องใช้แก๊ส ของไทย แต่ไป ขัดขวางการนำไปขายทำกำไรเลย พยายามว่าคนใช้ LPG เป็นผู้ร้ายบีบให้เลิกใช้ จริงๆประหยัดมากครับ  ใช้กันครับ
คุณอาร์ตพอจะแนะนำร้านที่ติดแก๊สไหม๊ครับ กำลังคิดจะซื้อรถวีโก้ 2.7 ตอนเดียวไปติด lpg ...  ยังไม่แน่ใจว่าไปติดที่ไหนดีและระบบไหนดี พอจะแนะนำได้ไหม๊ครับ อยู่แถว ๆ หนองแขมครับ ...  ไหว้
สงสัยจะเป็นร้าน แก๊สอินคา ผมไปติดหัวฉีดจากเจ้านี้มาของโวลทราน
จริงๆมันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมายหรอก แต่พอดียกรถคันนี้ให้พี่ไปใช้แถวใต้
พอต้องการเช็คหรือปรับจูนอะไร มันทำไม่ได้เพราะ ยี่ห้อนี้ไม่แพร่หลายพอตามร้านแก๊สทั่วไป ทำให้ช่างไม่รู้จัก
ไม่มี ซอฟท์แวร์ ไม่มีสายลิงค์
 เลือกเอายี่ห้อที่คุณ ART รักในหลวง ว่าดีกว่าครับ อย่างน้อยหาอู่ได้เยอะ ที่ดังๆ โฆษณาทีวีอยู่นั่นแหละ
แต่ราคาก็สูงนิดหนึ่งนะ

ขอบคุณครับทั้งสองท่าน +1   ...ลำบากใจอยู่นิดนึงคือ ผมไม่ค่อยดูทีวี เลยไม่แน่ใจว่าเป็นยี่ห้ออะไรซุส ๆ ใช้ไหม๊ครับ  Grin
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1008 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 08:19:45 PM »

ขอบคุณครับทั้งสองท่าน +1   ...ลำบากใจอยู่นิดนึงคือ ผมไม่ค่อยดูทีวี เลยไม่แน่ใจว่าเป็นยี่ห้ออะไรซุส ๆ ใช้ไหม๊ครับ  Grin
Versus หรือ Energy reform ครับ เลือกตามใจชอบ แต่ยี่ห้อหลังครับที่โหมโฆษณามาก

ไม่เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อ ดีหรือไม่ลองหาข้อมูลดูครับ แต่คงใช้ได้แหละเปิดศูนย์ไปทั่วประเทศแบบนี้ ไม่ดีคงอยู่ไม่ได้หรอก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ณัฐพล - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 61

คีย์บอร์ดเทพ

« ตอบ #1009 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 09:47:35 AM »

Versus หรือ Energy reform ครับ เลือกตามใจชอบ แต่ยี่ห้อหลังครับที่โหมโฆษณามาก

ไม่เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อ ดีหรือไม่ลองหาข้อมูลดูครับ แต่คงใช้ได้แหละเปิดศูนย์ไปทั่วประเทศแบบนี้ ไม่ดีคงอยู่ไม่ได้หรอก

ขออนุญาตนะครับ  ผมเลือกติดตั้งชุดแก๊สของ Versus เทียบดูจากระยะเวลาประกันและตัวแทนติดตั้งเลยเลือกใช้
และที่สำคัญอู่ที่ติดตั้งจะต้องชำนาญติดทีเดียวจบ(จากประสบการณ์ของอู่นั่นๆ)  ก่อนหน้านี้หาข้อมูลพอสมควร ตระเวนถามอู่ต่างๆถึงเทคนิคการติดหรือปัญหาหลังติดจากรถรุ่นที่ผมใช้อยู่ ... เชื่อมั้ยครับว่า อู่ชื่อดังๆใน กทม. บางอู่ บอกผมว่ารถรุ่นนี้(city zx vtec)ติดแล้วอาจจะต้อง 1เปลี่ยนหัวเทียนจากอิริเดียมเป็นธรรมดาโดยบอกว่าหัวเทียนอิริเดี่ยมระเบิดแรงและดีเกินไปอาจทำให้รถกระตุก 2 คอยย์อาจจะพังต้องเปลี่ยนหลังจากนี้(เข้าใจว่าคงพังตามอายุการใช้งานหรือความร้อนสะสมทำให้เสื่อม) แต่พอไปติดตั้งจริงๆ .. ผมเลือกไปติดกับอู่ที่บอกผมก่อนว่า .. ติดได้เลยรับรองไม่มีปัญหาเพราะเค้าติดเดือนละเป็นร้อยๆคัน(ลงทุนด้านนี้โดยเฉพาะ) ติดตั้งจนเป็นเรื่องปกติธรรมดา แล้วผลจากการติดตั้งก็เป็นแบบนั้นจริงๆ  เลยทำให้รู้่ว่าประสบการณ์ของอู่และช่างที่ติดนั้นสำคัญกว่ายี่ห้อชุดแก๊สครับ เพราะเดี๋ยวนี้จะเลือกชุดไหนถูกแพงแทบไม่ต่างกันขอให้มีประกันและผู้นำเข้าเป็นรายใหญ่ๆก็พอ

ทั้งหมดทั้งมวลล้วนสร้างความแตกแยกให้กับสังคมไทย แต่กลับมีคนไทยบางคนที่ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เห็นเป็นเรื่องน่าเบื่อ แค่ปัญหาการเมือง ไม่มาลืมตาดูโลก วันๆ เอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องของตัวเองจนลืมจิตสำนึกในความเป็นชาติ
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #1010 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 09:09:31 PM »

ขออนุญาตนะครับ  ผมเลือกติดตั้งชุดแก๊สของ Versus เทียบดูจากระยะเวลาประกันและตัวแทนติดตั้งเลยเลือกใช้
และที่สำคัญอู่ที่ติดตั้งจะต้องชำนาญติดทีเดียวจบ(จากประสบการณ์ของอู่นั่นๆ)  ก่อนหน้านี้หาข้อมูลพอสมควร ตระเวนถามอู่ต่างๆถึงเทคนิคการติดหรือปัญหาหลังติดจากรถรุ่นที่ผมใช้อยู่ ... เชื่อมั้ยครับว่า อู่ชื่อดังๆใน กทม. บางอู่ บอกผมว่ารถรุ่นนี้(city zx vtec)ติดแล้วอาจจะต้อง 1เปลี่ยนหัวเทียนจากอิริเดียมเป็นธรรมดาโดยบอกว่าหัวเทียนอิริเดี่ยมระเบิดแรงและดีเกินไปอาจทำให้รถกระตุก 2 คอยย์อาจจะพังต้องเปลี่ยนหลังจากนี้(เข้าใจว่าคงพังตามอายุการใช้งานหรือความร้อนสะสมทำให้เสื่อม) แต่พอไปติดตั้งจริงๆ .. ผมเลือกไปติดกับอู่ที่บอกผมก่อนว่า .. ติดได้เลยรับรองไม่มีปัญหาเพราะเค้าติดเดือนละเป็นร้อยๆคัน(ลงทุนด้านนี้โดยเฉพาะ) ติดตั้งจนเป็นเรื่องปกติธรรมดา แล้วผลจากการติดตั้งก็เป็นแบบนั้นจริงๆ  เลยทำให้รู้่ว่าประสบการณ์ของอู่และช่างที่ติดนั้นสำคัญกว่ายี่ห้อชุดแก๊สครับ เพราะเดี๋ยวนี้จะเลือกชุดไหนถูกแพงแทบไม่ต่างกันขอให้มีประกันและผู้นำเข้าเป็นรายใหญ่ๆก็พอ
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1011 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 08:58:32 AM »

ฟอร์ดเฟียสต้าผมพอตรวจเช็คระยะ๑๕๐๐๐กิโลเมตรเสร็จก็ติดเลยครับ แต่ตอนนี้วิ่งมาได้๗หมื่นกิโลเครื่องมีอาการสั่นแรงตกสตาร์ทติดยากแล้วครับเมื่อวานไปเข้าศูนย์ฟอร์ดคอมที่ศูนย์ดันเสียเช็คไม่ได้อีกเลยยังไม่มีข้อสรุปว่าเป็นเพราะไปติดตั้งแก๊สหรือไม่ครับไดผลอย่างไรจะเอามาบอกเล่าครับ อ้อ รถออกมาได้ปีครึ่งเองครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1012 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:05:21 AM »

ฟอร์ดเฟียสต้าผมพอตรวจเช็คระยะ๑๕๐๐๐กิโลเมตรเสร็จก็ติดเลยครับ แต่ตอนนี้วิ่งมาได้๗หมื่นกิโลเครื่องมีอาการสั่นแรงตกสตาร์ทติดยากแล้วครับเมื่อวานไปเข้าศูนย์ฟอร์ดคอมที่ศูนย์ดันเสียเช็คไม่ได้อีกเลยยังไม่มีข้อสรุปว่าเป็นเพราะไปติดตั้งแก๊สหรือไม่ครับไดผลอย่างไรจะเอามาบอกเล่าครับ อ้อ รถออกมาได้ปีครึ่งเองครับ

เครื่องสั่นลองตรอจเช็คยางแท่นเครื่อง  แรงตกลองตรวจเช็ควาล์วและบ่าวาล์ว รวมถึงระบบไอดีครับ
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1013 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:29:25 AM »

ทีแรกผมก็คิดว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่องครับแต่ช่างที่ศูนย์บอกว่าไม่ใช่ครับ ต้องรอคอมที่ศูนย์ใช้ได้ก่อนครับจึงจะสามารถเช็คได้ครับ แต่ผมฟังเสียงแล้วคล้ายๆจะมีบางสูบการจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ครับจะว่าเครื่องติดสามสูบก็ไม่ใช่เพราะถ้าติดสามสูบเครื่องมันจะดังและสั่นคล้ายรถไถเดินตามแต่นี่มันไม่ดังขนาดนั้นครับมันแค่พอให้รู้สึกว่ารอบเครื่องมันไม่นิ่มนวลเหมือนเดิมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1014 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:36:08 AM »

ทีแรกผมก็คิดว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่องครับแต่ช่างที่ศูนย์บอกว่าไม่ใช่ครับ ต้องรอคอมที่ศูนย์ใช้ได้ก่อนครับจึงจะสามารถเช็คได้ครับ แต่ผมฟังเสียงแล้วคล้ายๆจะมีบางสูบการจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ครับจะว่าเครื่องติดสามสูบก็ไม่ใช่เพราะถ้าติดสามสูบเครื่องมันจะดังและสั่นคล้ายรถไถเดินตามแต่นี่มันไม่ดังขนาดนั้นครับมันแค่พอให้รู้สึกว่ารอบเครื่องมันไม่นิ่มนวลเหมือนเดิมครับ

ตอนยังใช้เอสเคปอยู่ถ้าคอยล์เสื่อม หากใช้แก๊สจะมีอาการกระตุก แต่ถ้าเปลี่ยนไปใช้น้ำมันไม่มีอาการ ตอนใช้น้ำมันมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1015 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:43:52 AM »

ถ้าเป็นแบบที่ว่าน่าจะมีอาการเขก(ชิงจุดระเบิด)ที่สูบใดสูบหนึ่ง เกิดจากการมีเขม่าไปจับตามมุมห้องเผาใหม้
ลองถอดหัวเทียนมาดูครับว่าเขี้ยวสะอาดดีมั้ย  ถ้าสะอาดดีอาจจะเป็นที่หัวฉีดไม่สะอาดจ่ายเชื้อเพลิงไม่สะดวกจะทำให้การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1016 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:46:02 AM »

เครื่องอาจจะสั่นเพราะรอบเดินเบาต่ำเกินไปก็ได้ ลองปรับลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ...

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #1017 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 11:35:53 AM »

ผมเลือกติดของ Versus ชุดกลาง ๆ ชุดหัวฉีด OK แต่ดูที่ถัง เป็น Energy  Grin

""
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1018 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 12:42:34 PM »

ลองเช็คสายหัวเทียนว่าเสื่อมหรือยัง อาการประจำของ Ford/Mazda ส่วนใหญ่มาจากระบบไฟฟ้าจุดระเบิด

แก้ไขหน่อยสับสนไปนิด รุ่นนี้เป็น Direct coil นี่ลองชักมาดูว่าร้าวไหม เผอิญเมื่อวานไปนั่งเล่นเครื่อง FS อยู่เลยสับสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:17:08 PM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #1019 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 01:03:08 PM »

ตอนยังใช้เอสเคปอยู่ถ้าคอยล์เสื่อม หากใช้แก๊สจะมีอาการกระตุก แต่ถ้าเปลี่ยนไปใช้น้ำมันไม่มีอาการ ตอนใช้น้ำมันมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
เป็นเหมือนกันทั้งนํ้ามันและแก็สครับ

หน้า: 1 ... 65 66 67 [68] 69 70 71 ... 76
  พิมพ์