๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:43:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 ... 76
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวแล้วครับคงต้องนำรถไปติดแก๊สLPG  (อ่าน 187689 ครั้ง)
noibmw
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #660 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 09:15:23 AM »

ผมใช้รถ6สูบเครื่องยนต์2394 ซีซี อยากเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังการที่เราติดแกส๊ เราต้องหาความรู้เพิ่มเติมด้วยว่าถ้าเกิดปัญหาสตารท์นำมันไม่ติดเราจะทำยังไง ติดแล้วมีผลเสียต่ออุปกรณ์อื่นยังไง ของผมติดlpg  ระบบหัวฉีด เท่าที่เคยมีปัญหา
1.ปั๊มติ๊กพัง ของผมพังไป3ตัว ภายหลังต้องติดตั้งรีเลย์เพิ่มเติมเมื่อระบบแกส๊ทำงานต้องไม่ให้ปั๊มติ๊กทำงาน(ไฟต้องตัดจากระบบปั๊มติ๊ก ) ถ้าไฟไม่ตัดท่านใช้ไปแรกๆใช้ได้แต่อีกสักพัก(ประมาณ3-6เดือน)ปั๊มติ๊กจะพังสตาร์ทน้ำมันตามปกติไม่ได้ ท่านต้องสตาร์ทโดยระบบแก๊ส และใช้แกส๊อย่างเดียวไม่เป็นสองระบบ
2.ผมใช้วิธีก่อนถึงบ้าน 1-2กม.เพื่อจอด จะตัดระบบแก๊ส ใช้น้ำมันเลี้ยงไว้ ทำให้น้ำมันหมุนเวียน และมีน้ำมันเลียงบ่าวาลว์
3.ไม่ควรใช้น้ำมันโซฮอลล์ น้ำมันที่ใช้เพื่อสตารท์ ใช้91ธรรมดาก็ได้ ใช้โซฮอลแล้วทิ้งไว้นานจะเน่าต้องล้างเครื่อง
4.ผมไม่สนับสนุนการติดngv เพราะหาปั๊มเติมยาก ไม่สะดวก รอนานเวลาเติม ใช้เวลานานในการเติม ปตท.ไม่เคยบอกประชาชนว่าngvบ้านเราสะอาด มีนายกสมาคมเรื่องแกส๊เคยกล่าวโจมตีออกโทรทัศน์ ปตท.ไม่เคยแก้ข้อกล่าวหา
5.ผมคิดว่าการวางแผนของปตท.ผิดพลาด ลงทุนไปมากและยังไม่คุ้มทุน  จึง พยายามจะบีบให้คนมาใช้ngv แต่คนไม่ยอมใช้เพราะปัญหาหลายอย่างตามที่กล่าวมา (ของดีไม่ต้องมีโปรโมชั่นแจกแถมคนก็ต้องการ)
6.ติดlpgแล้วรถไม่วิ่ง ไม่จู๊ด อาจมีบ้างแต่ผมว่านิดหน่อย สำหรับผมไม่รู้สึก  ผมอยากขับเร็วผมจะไม่ค่อยกังวลเรื่องราคาเชื้อเพลิง รถผมถ้าบนบูรพาวิถี ถึง200กม. รถดีเฃล3000 เทอร์โบ ทุกยี่ห้อเครื่องยนต์จากโรงงานไม่มีสิทธิแซง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #661 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:09:36 AM »

ผมใช้รถ6สูบเครื่องยนต์2394 ซีซี อยากเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังการที่เราติดแกส๊ เราต้องหาความรู้เพิ่มเติมด้วยว่าถ้าเกิดปัญหาสตารท์นำมันไม่ติดเราจะทำยังไง ติดแล้วมีผลเสียต่ออุปกรณ์อื่นยังไง ของผมติดlpg  ระบบหัวฉีด เท่าที่เคยมีปัญหา
1.ปั๊มติ๊กพัง ของผมพังไป3ตัว ภายหลังต้องติดตั้งรีเลย์เพิ่มเติมเมื่อระบบแกส๊ทำงานต้องไม่ให้ปั๊มติ๊กทำงาน(ไฟต้องตัดจากระบบปั๊มติ๊ก ) ถ้าไฟไม่ตัดท่านใช้ไปแรกๆใช้ได้แต่อีกสักพัก(ประมาณ3-6เดือน)ปั๊มติ๊กจะพังสตาร์ทน้ำมันตามปกติไม่ได้ ท่านต้องสตาร์ทโดยระบบแก๊ส และใช้แกส๊อย่างเดียวไม่เป็นสองระบบ
2.ผมใช้วิธีก่อนถึงบ้าน 1-2กม.เพื่อจอด จะตัดระบบแก๊ส ใช้น้ำมันเลี้ยงไว้ ทำให้น้ำมันหมุนเวียน และมีน้ำมันเลียงบ่าวาลว์
3.ไม่ควรใช้น้ำมันโซฮอลล์ น้ำมันที่ใช้เพื่อสตารท์ ใช้91ธรรมดาก็ได้ ใช้โซฮอลแล้วทิ้งไว้นานจะเน่าต้องล้างเครื่อง
4.ผมไม่สนับสนุนการติดngv เพราะหาปั๊มเติมยาก ไม่สะดวก รอนานเวลาเติม ใช้เวลานานในการเติม ปตท.ไม่เคยบอกประชาชนว่าngvบ้านเราสะอาด มีนายกสมาคมเรื่องแกส๊เคยกล่าวโจมตีออกโทรทัศน์ ปตท.ไม่เคยแก้ข้อกล่าวหา
5.ผมคิดว่าการวางแผนของปตท.ผิดพลาด ลงทุนไปมากและยังไม่คุ้มทุน  จึง พยายามจะบีบให้คนมาใช้ngv แต่คนไม่ยอมใช้เพราะปัญหาหลายอย่างตามที่กล่าวมา (ของดีไม่ต้องมีโปรโมชั่นแจกแถมคนก็ต้องการ)
6.ติดlpgแล้วรถไม่วิ่ง ไม่จู๊ด อาจมีบ้างแต่ผมว่านิดหน่อย สำหรับผมไม่รู้สึก  ผมอยากขับเร็วผมจะไม่ค่อยกังวลเรื่องราคาเชื้อเพลิง รถผมถ้าบนบูรพาวิถี ถึง200กม. รถดีเฃล3000 เทอร์โบ ทุกยี่ห้อเครื่องยนต์จากโรงงานไม่มีสิทธิแซง

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ตามนั้นครับเป็นข้อเท็จจริงครับสำหรับใช้แก๊ส LPG   ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #662 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:15:52 AM »

อืมส์ระวังจะใช้หลังคาวิ่งแทนล้อ
และใช้เสาไฟฟ้าแทนเบรคนะ ครับ แต่คิดว่า
รถท่านคงทำช่วงล่าง-ระบบเบรคมาสุด ๆ รับมือกับความเร็วที่ว่าอยู่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #663 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 09:35:27 PM »

อืมส์ระวังจะใช้หลังคาวิ่งแทนล้อ
และใช้เสาไฟฟ้าแทนเบรคนะ ครับ แต่คิดว่า
รถท่านคงทำช่วงล่าง-ระบบเบรคมาสุด ๆ รับมือกับความเร็วที่ว่าอยู่

ซีวิค ไดเมนชั่น... ของที่บ้าน... ได้แค่ ๑๔๐-๑๕๐ ก็ขนหัวลุกแล้วละครับ... คนขับ(ผมเอง)ยังมือไม่ถึง... Grin Grin Grin

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #664 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 09:52:13 PM »

อีดำของผม เคยกด ๑๘๐
เข็มน้ำมัน  วิ่งสวนกับเข็มไมล์เลย ครับ
ในการควบคุมรถ  ผมห่วงเรื่องเบรค-ช่วงล่างมากที่สุด

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #665 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:13:57 AM »

ตรงข้อความสีน้ำเงิน ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นบทสรุปว่าเพราะแก๊สได้นะครับ แต่น่าจะเป็นที่รุ่นของรถ หรือเป็นเฉพาะบางคันมากกว่ากระมังครับ

เพราะที่บ้านรถติดแก๊ส 3 คัน วีออสโฉมเก่า  NV  ซีวิคเตารีด ไม่มีการตัดปั๊มติ๊กแต่อย่างใด แต่ละคันใช้แก๊สมา 2 - 3 ปี เป็นระยะทาง 15x,xxx กม. แล้วไม่มีปัญหาในเรื่องนี้เลย และของเพื่อน ๆ ผมที่ใช้รถยี่ห้ออื่นหรือรุ่นอื่นซึ่งก็ติดแก๊สโดยระยะทางการใช้งานก็ใกล้เคียงกันกับของผม ก็ยังไม่เคยมีของใครมีปัญหาเรื่องดังกล่าวเช่นกัน

เท่าที่ทราบส่วนใหญ่ที่เห็นเป็นกัน เหตุผลส่วนหนึ่งก็เพราะไม่ค่อยเติมน้ำมันไว้ในถังปั๊มติ๊กเลยร้อนเมื่อทำงานมากกว่าจึงทำให้เกิดการเสื่อมไว ซึ่งตามปกติแล้วตอนเรายังไม่ติดแก๊สนั้นน้ำมันมักจะมีอยู่ในถังซึ่งท่วมปั๊มติ๊กอยู่เสมอเพราะกลัวน้ำมันหมด แต่ทีนี้พอใช้แก๊สจะกลัวแก๊สหมดแทนเลยมักไม่ค่อยได้เติมน้ำมันไว้ในถัง

เสริมอีกนิด เป็นคำถามสำหรับคนใช้รถติดแก๊ส ท่านเคยเป็นหรือไม่ เมื่อครั้งยังไม่ติดแก๊ส เวลารถใช้น้ำมัน/กม. ได้เท่าไรนั้นไม่ค่อยสนใจมากนัก แต่พอติดแก๊สมักจะสำรวจหรือคำนวณอยู่เสมอว่ารถใช้แก๊ส/กม. ไปเท่าไร ถ้าตอบว่าใช่ พวกเราเป็นโรคจิตกันหรือเปล่า ถ้าเป็น ผมก็น่าจะเป็นหนึ่งในนั้นด้วย คิก คิก

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #666 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:15:09 AM »

เข็มน้ำมัน  วิ่งสวนกับเข็มไมล์เลย ครับ
ในการควบคุมรถ  ผมห่วงเรื่องเบรค-ช่วงล่างมากที่สุด

คราวหน้าหัดตื่นเช้าไปทำงานให้ทันเข้าแถวซิ จะได้ไม่ต้องแขบ  คิก คิก
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #667 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 10:33:47 AM »

ซูตระกูลนี้ซดบ้าเลือดครับน้าวายุ  .....  ผมเคยใช้ตู้ปลาขับทางไกลเหนื่อยหน่อย แต่ถ้าลุยๆละก็ฉลุย เสียอย่างเดียวหกล้มง่าย

จริงครับลุงปู มันซดพอสมควร แต่ติดแก๊สแล้วก็เบากระเป๋าขึ้นมาหน่อย ... ปัจจุบันลุงปูไม่ได้ใช้ซู แล้วเหรอครับ Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #668 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 12:26:34 PM »

เข็มน้ำมัน  วิ่งสวนกับเข็มไมล์เลย ครับ

คราวหน้าหัดตื่นเช้าไปทำงานให้ทันเข้าแถวซิ จะได้ไม่ต้องแขบ  คิก คิก
         เวลาขึ้นกทม.หรือเลยมาอิสาน ย่ะ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #669 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 06:23:33 PM »

เวลาขึ้นกทม.หรือเลยมาอิสาน ย่ะ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ยิ้มีเลศนัย อย่าไปว่าครูเบิ้ลเลยครับ   คิก คิก คนนี้เมียเค้าห้ามขับรถเร็วเลยเก็บกดนะครับ  ขำก๊าก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #670 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 10:31:59 PM »

เข็มน้ำมัน  วิ่งสวนกับเข็มไมล์เลย ครับ
ในการควบคุมรถ  ผมห่วงเรื่องเบรค-ช่วงล่างมากที่สุด

คราวหน้าหัดตื่นเช้าไปทำงานให้ทันเข้าแถวซิ จะได้ไม่ต้องแขบ  คิก คิก
ยิ้มีเลศนัย อย่าไปว่าครูเบิ้ลเลยครับ   คิก คิก คนนี้เมียเค้าห้ามขับรถเร็วเลยเก็บกดนะครับ  ขำก๊าก

ก็ยังดีที่ได้ขับ ไม่เหมือนครูโด่ง ได้แค่ล้างและสัมผัสกับเติมเชื้อเพลิงเท่านั้น เยาะเย้ย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #671 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:29:42 AM »

อยากให้ที่นี่  มี LPG แพราหลายเหมือนเมืองไทยจัง
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #672 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:43:42 AM »

อยากให้ที่นี่  มี LPG แพราหลายเหมือนเมืองไทยจัง
Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #673 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:48:26 AM »

แบบนี้ไม่ไหวอ่ะ   
น้ำมันแพงเหลือเกิน  รถยนต์กึ่งน้ำมัน กึ่งไฟฟ้าก็ดันแพงอีก
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #674 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 03:04:40 AM »

แบบนี้ไม่ไหวอ่ะ   
น้ำมันแพงเหลือเกิน  รถยนต์กึ่งน้ำมัน กึ่งไฟฟ้าก็ดันแพงอีก
http://www.afdc.energy.gov/afdc/fuels/propane_locations.html  พอดีไม่ทราบพี่อยู่รัฐไหนอ่าครับลองดูลิงค์นี้ดูครับ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 ... 76
  พิมพ์