๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 03:12:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 76
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวแล้วครับคงต้องนำรถไปติดแก๊สLPG  (อ่าน 187715 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #510 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:52:18 PM »

มีบางคนพยายามเป่าหูให้สังคมเรียกแก๊สแอลพีจีว่า "แก๊สหุงต้ม"

รวมทั้งออกข่าวว่า การนำแอลพีจีมาใช้ในรถยนต์เป็นการใช้ที่ไม่คุ้มค่า

นั่นคือพยายามจะให้ประชาชนเลิกใช้แอลพีจี ในภาคการขนส่ง รวมทั้งพยายามจะเสนอขึ้นราคาแอลพีจี

เพราะถ้าแอลพีจีขึ้นราคา พวกเขาก็จะสามารถขึ้นราคา CNG ซึ่งพวกเขาทนแบกภาระขาดทุน กก.ละกว่า 3 บาท โดยไม่เคยบอกใครว่าตัวเองขาดทุน  เพราะหากขึ้นราคา CNG เพื่อให้ไม่ขาดทุนในขณะนี้ก็จะไม่มีใครใช้ เพราะราคาจะเทียบเท่ากับแอลพีจี

แต่กับแอลพีจีแล้ว กลับร้องตะโกนว่า ขาดทุน ๆ ๆ ต้องชดเชยปีละหลานหมื่นล้าน

"พวกเขาคือใคร" ...........

ทุกวันนี้ ปั๊มน้ำมันยี่ห้อของพวกเขา ผมจะแวะเข้าไปเสมอ ๆ  เฉพาะ "เข้าห้องน้ำ" เท่านั้น

วันใหนมันแยกราคา
แก๊สหุงต้ม/แก๊สรถ  ผมจะถ่ายแก๊ส
ครับ  น้านกหวีด  ให้มันมารอเฝ้าจับดูซิ ยี๊

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #511 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 01:04:33 PM »

ผมชอบเติมบางจากเกลียด ปตท. งอน

ผมกลับชอบปั๊ม ปตท.แฮะ .....

ข้อดีของ ปตท. ที่ความเกลียดชัง อาจเบียดบังไว้  (ตจว...)

- มีเซเว่น  เอาเหอะ ถึงของจะแพงจะอะไรไปมั่งก็ช่าง

- ส้วม  ขรี้ได้อย่างมีความสุข

- อเมซอน กาแฟอร่อย มีWiFi ด้วย

- ลานจอดรถ กว้างดี.....

ผมเป็นผู้บริโภค เติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์ แล้วไปพักรถที่ ปตท.ซะงั้น ใครจะทำไม 
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #512 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:22:55 PM »

ได้ฟังข่าววิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทยว่า LPG ภาคอุตสาหกรรมจะขึ้นตามราคาตลาด แต่ภาคครัวเรือน ขนส่งจะตรึงไว้ ท่านใดมีข้อมูลสนับสนุน บ้างครับ ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #513 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 01:59:15 PM »

อิกแล้ว
สินค้าต่าง ๆ ก็จะมีต้นทุนสูงขึ้น
แต่พอขึ้นราคาไม่ได้ขึ้นตามต้นทุนจริงสักที ยี๊ ยี๊

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
จป.เก่า
winwin
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #514 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 11:35:04 PM »

ติดด้วยคนแล้วจ้าไม่ไหวแล้วหมือนกันน้ำมันแพง

ไม่ตึงไม่หย่อนเดินทางสายกลาง
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #515 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:39:46 AM »

ติดแล้ว LPG ประหยัดดีครับ

เทียบกับน้ำมัน ครึ่งต่อครึ่ง

มิใช่ครึ่งควบลูก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #516 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:49:30 AM »

ได้ฟังข่าววิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทยว่า LPG ภาคอุตสาหกรรมจะขึ้นตามราคาตลาด แต่ภาคครัวเรือน ขนส่งจะตรึงไว้ ท่านใดมีข้อมูลสนับสนุน บ้างครับ ไหว้

อันนี้ผมเห็นด้วยเพราะบรรดาโรงงานทั้งหลายที่ต้องการพลังงานจะเพี้ยนกันไปหมดแล้วแทนที่เมื่อก่อนเคยใช้น้ำมันเตาบ้าง ดีเซลบ้าง ถ่านหินบ้าง

กลับปรับปรุงแก้ไข ติดตั้งระบบใหม่ให้ใช้ LPG ได้ ลงมาแย่ง มาเล่นของถูกกะชาวบ้านด้วยกรรมจริงๆ    แต่เออเนาะ จะไปว่าเขาเต็มปากได้ไงใครๆก็

อยากใช้ของถูกต้นทุนต่ำ

นี่แหละผลของการอุ้มราคา LPG ล่ะ ทำให้ตลาดผิดเพี้ยนไปหมดไม่สะท้อนกลไกการตลาดออกมาตามจริงเลย ถึงแม้ผมคนหนึ่งจะขับรถคิดแก๊ส LPG
แต่ผมก็ไม่อยากเห็นตลาดบิดเบี้ยว พิกล พิการ ขนาดนี้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #517 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:56:50 AM »

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

อันนี้ผมเห็นด้วยเพราะบรรดาโรงงานทั้งหลายที่ต้องการพลังงานจะเพี้ยนกันไปหมดแล้วแทนที่เมื่อก่อนเคยใช้น้ำมันเตาบ้าง ดีเซลบ้าง ถ่านหินบ้าง

กลับปรับปรุงแก้ไข ติดตั้งระบบใหม่ให้ใช้ LPG ได้ ลงมาแย่ง มาเล่นของถูกกะชาวบ้านด้วยกรรมจริงๆ    แต่เออเนาะ จะไปว่าเขาเต็มปากได้ไงใครๆก็

นี่แหละผลของการอุ้มราคา LPG ล่ะ ทำให้ตลาดผิดเพี้ยนไปหมดไม่สะท้อนกลไกการตลาดออกมาตามจริงเลย ถึงแม้ผมคนหนึ่งจะขับรถคิดแก๊ส LPG
แต่ผมก็ไม่อยากเห็นตลาดบิดเบี้ยว พิกล พิการ ขนาดนี้

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #518 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:43:00 AM »

แนะนำ ผู้ใช้น้ำมันแก๊สโซฮอ กับ แก๊ส LPG  ควรเติมเบนซิน 91 นะครับ ผมใช้แก๊สโซฮอร์ 95  ท่อเชื้อเพลงแตกน้ำมันไหลเลยต้องซ่อมและเช็คระบบท่อทั้งหมดเลยครับ ตอนนี้ใช้เบ็นซิน 91 กับ LPG ครับ รถ toyota altis นะครับ เศร้า ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #519 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:31:33 AM »

ทำไมเข้าไม่ส่งเสริมให้โรงงานอุตสาหกรรมทั้งหลาย... ให้หันไปใช้ CNG นะ... ถูกกว่า LPG อีก... เรื่องความปลอดภัย... ในโรงงานมีวิศวกรที่ควบคุมความปลอดภัย... รัดกุมกว่ารถชาวบ้านเป็นไหนๆ

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #520 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 03:36:58 PM »

LPG จะลอยตัวแล้วครับ คาดว่า กุมภาพันธ์ ปีหน้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน

โธ่...จะบีบให้เราไปใช้ CNG แหง.....เซ็งครับ แลบลิ้น

ซื้อม้าขี่ดีกว่ามั้ง

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #521 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:43:52 PM »

ชุดนี้เราทำใช้กันมานานแสนนานแล้วครับ  ตั้งแต่ตอนที่ปั๊ม LPG ยังไม่มีทั่วทุกจังหวัด (2548-2549) อุปกรณ์ก็มี
1. กล่องใส่กระสุน 1 ใบ
2. ปั๊มติ๊ก (ได้ของBenz ก็ดีมันแรงดี) 1 ตัว
3. ข้อต่อตัวเมีย 2 อัน
4. ข้อต่อตัวผู้ 2 อัน
5. ไซด์กลาส 1 ตัว
6. สายแก๊สแบบย้ำ 2 เส้น
7. หัวต่อถังแก๊ส 1 อัน
8. หัวเสียบที่เติมแก๊ส 1 อัน
9. สาย VSF 2.5 ตร.มม. พร้อมปากคีบ 2 อัน
10.กรองแก๊ส 1 ตัว

แค่นี้ก็จบครับเป็นแบบ Option ครบ สายเป็นแบบทนแรงดันสูง(สำหรับถ่ายแก๊สในสถานะของเหลว)  มีไซด์กลาสดูการไหลของแก๊ส มีไส้กรองสิ่งสกปรกจากถังแก๊สหุงต้ม 

ขอเพียงให้ซื้อแก๊สจากร้านขายแก๊สได้ ถัง 15 กก. ใช้เวลาถ่ายจนหมดประมาณ 15-20 นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 08:50:58 PM โดย birdwhistle...รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #522 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 08:49:48 PM »

ทำไมเข้าไม่ส่งเสริมให้โรงงานอุตสาหกรรมทั้งหลาย... ให้หันไปใช้ CNG นะ... ถูกกว่า LPG อีก... เรื่องความปลอดภัย... ในโรงงานมีวิศวกรที่ควบคุมความปลอดภัย... รัดกุมกว่ารถชาวบ้านเป็นไหนๆ

อย่าเข้าใจผิดครับ ในภาคอุตสาหกรรมไม่มีใครเขาเอา LPG ไปติดเตาหรอกครับ เขาใช้เป็นวัตถุดิบในการแปรรูปครับ ..... จ่ายราคาปกติก็ถูกต้องแล้วครับ

ส่วน NG เขาก็ใช้ติดเตากันอยู่แล้วครับ ราคาขายตามค่าความร้อนครับ ...

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #523 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 09:01:13 PM »

ทุกท่านที่ใช้ LPG หรือ CNG กับรถยนต์ของท่าน 

น้ำมันที่เติมติดรถ ต้องไม่เติม "แก๊สโซฮอล" นะครับ

ประสบการณ์หลังติดแก๊สเจ้า AE110 เมื่อปี 2548  โดยก่อนติดแก๊สผมก็เติมแก๊สโซฮอล 95 เป็นประจำ 

วันที่ไปติดแก๊สยังทะลึ่งเติมแก๊สโซฮอล 95 จนเต็มถัง  เมื่อใช้แก๊ส LPG น้ำมันถังนั้นจึงคงอยู่เกือบ 3 เดือน

ประมาณ 10 สัปดาห์ หลังติดแก๊ส น้ำมันก็ยังไม่หมด แต่....ตอนเช้าสตาร์ทด้วยน้ำมัน เครื่องมันสะดุด ยิ่งเวลาเร่งเครื่องมันยิ่งสะดุด ที่สำคัญกลิ่นไอเสีย เหม็นโคตร ๆ 

เพื่อน ๆ สมาชิกใน gasthai.com จึงแนะนำให้เติม ไร้สาร 95 เข้าไปอีกซักครึ่งถัง แล้ววิ่งให้เกือบหมด  ผมจึงทำตาม ซึ่งเมื่อเติมไร้สาร 95 ลงไปอีกประมาณครึ่งถังรถก็วิ่งได้เป็นปกติ ไม่สะดุดอีก  ผมใช้มันจนหมดแล้วเติมไร้สาร 95 ติดถังไว้ตลอด แม้ทุกวันนี้มันจะแพงที่สุด

สรุปได้ว่า Ethernal  มันเน่า หลังจากครั้งนั้นจนถึงทุกวันนี้ ผมจะเติม ไร้สาร 95 ติดถังไว้เสมอทั้ง 2 คัน  แม้รถคันใหม่จะใช้ 91 ก็ตาม

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #524 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 09:03:09 PM »

ชุดนี้เราทำใช้กันมานานแสนนานแล้วครับ  ตั้งแต่ตอนที่ปั๊ม LPG ยังไม่มีทั่วทุกจังหวัด (2548-2549) อุปกรณ์ก็มี
1. กล่องใส่กระสุน 1 ใบ
2. ปั๊มติ๊ก (ได้ของBenz ก็ดีมันแรงดี) 1 ตัว
3. ข้อต่อตัวเมีย 2 อัน
4. ข้อต่อตัวผู้ 2 อัน
5. ไซด์กลาส 1 ตัว
6. สายแก๊สแบบย้ำ 2 เส้น
7. หัวต่อถังแก๊ส 1 อัน
8. หัวเสียบที่เติมแก๊ส 1 อัน
9. สาย VSF 2.5 ตร.มม. พร้อมปากคีบ 2 อัน
10.กรองแก๊ส 1 ตัว

แค่นี้ก็จบครับเป็นแบบ Option ครบ สายเป็นแบบทนแรงดันสูง(สำหรับถ่ายแก๊สในสถานะของเหลว)  มีไซด์กลาสดูการไหลของแก๊ส มีไส้กรองสิ่งสกปรกจากถังแก๊สหุงต้ม 

ขอเพียงให้ซื้อแก๊สจากร้านขายแก๊สได้ ถัง 15 กก. ใช้เวลาถ่ายจนหมดประมาณ 15-20 นาที

ผมก็ทำแบบนี้ถ้ามันไม่มีทางเลือกอื่น อย่าบีบให้เราจนตรองไร้ทางออก จนทางเลือกก็แล้วกัน

รัฐบาลอย่าบีบคนจนให้มันมากนักถ้าอยากให้เราหยุดใช้ ก็ทำให้ขนส่งมวลชลได้ผลก่อนซิ

คนซื้อรถมาขับกันเต็มถนนกรุงเทพฯก็เพราะบริการของขนส่งสาธารณะของรัฐมันห่วย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 76
  พิมพ์