๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 10:17:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเลื่อน vs คานเหวี่ยง  (อ่าน 23135 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 11:22:40 AM »

ถึงขั้นนั้นต้องหาคำจำกัดความของ"ปืน" ในยุคก่อน

หนังสือบางเล่มว่า เรารู้จักปืนไฟจากฮินดู ก่อนฝรั่งนำเข้ามา

....ตามล่า...อีตอแหล
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 10:04:34 AM »

ที่ชอบเล่นปืนอยู่ทุกวันนี้ ก็เชื่ออยู่อย่างหนึ่งแหละว่า อยุธยาเรืองอำนาจขึ้นมาได้กว่า เมืองอื่นๆ ในภูมิภาคนี้ ก็เพราะทำการค้ากับฝรั่งกลากสายพันธุ์ แล้วไอ้ฝรั่ง หัวฟูๆเกลียวๆ นี่แหละ ที่เอาปืนเข้ามาด้วย จึงทำให้ โยดะยา เรืองอำนาจขึ้นมา
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 01:15:56 AM »

ไหว้ชาวตะวันตกนำปืนไฟเข้ามาตั้งแต่สมัยสุโขทัยเลยหรือครับ แล้วปืนสมัยก่อนลูกโตกว่าสมัยนี้ใช่ไหมครับ ลูกกระสุนกลมๆน่ครับ ไหว้

ไม่น่าจะใช่  ผมเองก็พยายามสืบค้นมานานแล้วเหมือนกันว่า "ปืนปากจอบ" ของพระมหาเถรศรีศรัทธาคืออะไร

ปืนถูกใช้ในการรบครั้งแรกที่ Castillogne ราว ค.ศ.1452 ตรงกับรัชสมัยสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ รัชกาลที่ 8 ของกรุงศรีอยุธยา
ส่วนพระมหาเถรศรีศรัทธา อยู่ในเชื้อสายตระกูลของ พ่อขุนศรีนาวนำถุม เกิดในเมืองสรลวงสองแคว (พิษณุโลก) เป็นบุตรของ พระยาคำแหงพระราม และ เป็นหลานของ พ่อขุนผาเมือง  ท่านออกรบ 2 ครั้ง ตอนอายุ 17 ปี กับ 26 ปี   เหตุการณ์จึงน่าจะอยู่ใน พ.ศ.1750 (ค.ศ.1207) ซึ่งเป็นช่วงที่ ขอมสบาดโขลญลำพง ยึดอำนาจสุโขทัย นำกลับไปอยู่ใต้อำนาจขอม

ปืนกับทหารรับจ้างโปรตุเกส น่าจะเข้ามาเมืองไทยในสมัย สมเด็จพระรามาธิบดีที่ 2 (ค.ศ.1491-1529)  แต่ยุทธวิธีของไทยกับพม่ายังเหมือนเดิม ไปเริ่มเปลี่ยนแปลงในสมัยพระนเรศวร  คือในยุคก่อนสามัญชนจะไม่แตะต้องพระมหากษัตริย์  ตัวอย่างเช่นขุนแผนสามารถลอบเข้าไปได้ถึงห้องนอนพระเจ้าเชียงใหม่ แต่ก็ไม่กล้าทำร้าย เพราะสำนึกว่าตนเองเป็นเพียงสามัญชน  แต่ทหารรับจ้างฝรั่ง มันไม่สนใจเรื่องนี้ Fight for money ลูกเดียว  จารีตการรบในสุวรรณภูมิจึงต้องเปลี่ยนแปลงไปเพราะปืน

............ Grin Grin Grin  " ปืนปากจอบ "  น่าคิดๆ  สมัยผมยังเป็นนักเรียน เคยทำรารายงานส่งอาจารย์  เรื่อง พุ ตะไล ดอกไม้ไฟ  สมันนั้นการหาข้อมูลต้องไปห้องสมุดใหญ่ๆ ผมจึงไปที่หอสมุดแห่งชาติ  จำได้ว่าเคยอ่านผ่านๆตาเรื่องปืนไฟ  ที่ไม่ใช่หน้าตาแบบที่เราเห็นกัน มันเป็นอาวุธที่ใช้รบกัน เหมือนพวกหอกซัด ที่มีส่วนประกอบพุไฟ อยูด้วย สามารถพุ่งหรือส่งจากหลังช้างออกไปได้ไกลเป็นร้อยก้าว ประมาณนี้ครับ  ในหนังสือนั้นก็เรียกว่าปืนไฟ เหมือนกัน ....  Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 01:18:03 AM »

เอาถึงสมัยสุโขทัยเลยมั้ย
มีปรากฏในจารึกวัดศรีชุม (ศิลาจารึกหลักที่ 2) ว่าพระมหาเถรศรีศรัทธาเมื่อครั้งยังเป็นฆราวาสได้เข้าราชการสงครามกับพระยาคำแหงพระรามเจ้าเมืองสรลวงสองแควผู้เป็นบิดา ได้ใช้ “ปืนปากจอบ” ยิงถูกรูน้ำมันของช้างฝ่ายข้าศึก

............  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  จัดเลยครับผู้การ  ชอบครับ    เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 10:14:19 PM »

มีปรากฏในจารึกวัดศรีชุม (ศิลาจารึกหลักที่ 2) ว่าพระมหาเถรศรีศรัทธาเมื่อครั้งยังเป็นฆราวาสได้เข้าราชการสงครามกับพระยาคำแหงพระรามเจ้าเมืองสรลวงสองแควผู้เป็นบิดา ได้ใช้ “ปืนปากจอบ” ยิงถูกรูน้ำมันของช้างฝ่ายข้าศึก

............  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  จัดเลยครับผู้การ  ชอบครับ    เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
มันยังไงครับ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 11:10:58 PM »

น่าจะเป็นต่อมที่ขมับ ที่ปล่อยสารคัดหลั่ง เวลาช้างตกมัน

....ตามล่า...อีตอแหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 10:32:40 AM »

น่าจะเป็นต่อมที่ขมับ ที่ปล่อยสารคัดหลั่ง เวลาช้างตกมัน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:56:44 AM »

ยิงโดนตรงนี้ตายทันทีเลยหรือครับ Grin

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 09:48:56 AM »

ยิงโดนตรงนี้ตายทันทีเลยหรือครับ Grin

ในศิลาจารึกหลักที่ 2   บอกว่ายิงถูกแล้ว ช้างเจ็บปวดมาก จนต้องวิ่งหนีออกจากการรบครับ

ผู้อ่านศิลาจารึกหลักนี้คือ ศจ.ยอร์ช เซเดส์  จึงน่าเชื่อถือมากทีเดียว
ศิลาจารึกหลักนี้บอกอะไรหลายอย่างเช่น พ่อขุนศรีนาวนำถุม เป็นผู้รวบรวมหัวเมืองเหนือ  และพ่อขุนผาเมือง (บุตรของพ่อขุนศรีนาวนำถุม) กับเป็นลูกเขยของกษัตริย์กัมพูชา (ผีฟ้าเจ้าเมืองศรียโสธรปุระ พระนามกัมรเตงอัญศรีอิทรบดินทราทิตย์) และได้รับพระแสงขรรค์ชัยศรีจากกษัตริย์กัมพูชา   ปัจจุบันพระแสงขรรค์ชัยศรีเป็นหนึ่งในเครื่องราชเบญจกกุธภัณฑ์

หลังจากนั้นขอมสบาดโขลญลำพง ซึ่งเป็นทหารเขมร ตำแหน่งคล้าย ๆ กับเป็นข้าหลวงประจำภูมิภาคตอนเหนือของไทยได้เข้ายึดอำนาจปกครองสุโขทัย  ทำให้พ่อขุนผาเมือง ร่วมกับพระสหาย คือ พ่อขุนบางกลางหาว ทำการรบขับไลขอมสบาดโขลญลำพงออกจากเมืองสุโขทัย และพ่อขุนผาเมือง ได้มอบการปกครองให้แก่ พ่อขุนบางกลางหาวเฉลิมพระนามเป็น ศรีอินทราทิตย์ ซึ่งต่อมาเป็นพระราชบิดาของพ่อขุนรามคำแหง

แต่จะเป็นพระแสงขรรค์ชัยศรีเล่มเดียวกับในวัดพระแก้วหรือเปล่า  ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะพระแสงขรรค์ชัยศรีของเดิมสมัยสุโขทัยหายสาบสูญไปในสมัยกรุงศรีอยุธยา  ส่วนพระแสงขรรค์ชัยศรีในวัดพระแก้ว มีบันทึกไว้ว่าชาวประมงเมืองเสียมราฐได้ทอดแห ติดขึ้นมาและนำมามอบแก่กรมการเมืองเสียมราฐ ต่อมาเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ ผู้สำเร็จราชการเมืองพระตะบองและเสียมราฐในขณะนั้น ได้นำขึ้นทูลเกล้าฯ ถวาย ร.1
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 12:05:05 PM »

ถึงขั้นนั้นต้องหาคำจำกัดความของ"ปืน" ในยุคก่อน

หนังสือบางเล่มว่า เรารู้จักปืนไฟจากฮินดู ก่อนฝรั่งนำเข้ามา

น่าคิดครับ เพราะสมัยสุโขทัย ยังไม่ถึงยุคของปืนไฟ ซึ่งยุคสุโขทัยควรอยู่ในช่วง พ.ศ. ๑๔๐๐-๑๖๐๐ เศษ 

ปืน ในความหมาย คือ ใช้แก๊ส ที่เกิดจากการเผาไหม้ แล้วผลักดัน เม็ดกระสุน
พุ่งไปทำลาย   

ปืนปากจอบ ตามการเรียกสมันนั้นที่สืบต่อกันมา ความหมาย ต้องต่างจาก คำว่าปืนที่เราเข้าใจกัน
.............

ในบทสวด คาถา พญาปัตตาหมื่น ที่บูชาพุทธคุณ พระพิมพ์ ชัยวรมัน มี ช่วงวลีหนึ่ง
" ปีืนกำสาป เหล็กแหลม และหางไหล สารพัดเสีี้ยม สารพัดคม ก็อย่าให้ต้อง
จึงให้กู คงแต่ หอกคอเงิน หอกคอทอง  พระแสงอาจทวนทอง โอม คง สารพัดคง ตรีเพชร คง คง...."

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 05:38:50 PM »

เห็นบอกว่าสุโขทัยกับอยุธยาเกิดใกล้ๆกันไม่ใช่คนละยุคนะครับน้าRoad อันนี้ผมอ่านมาจากเพจประวัติศาสตร์นะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 10:41:08 PM »

เห็นบอกว่าสุโขทัยกับอยุธยาเกิดใกล้ๆกันไม่ใช่คนละยุคนะครับน้าRoad อันนี้ผมอ่านมาจากเพจประวัติศาสตร์นะครับ

เป็นคนละยุคกันครับ สุโขทัยเป็นอาณาจักร ที่คนไท รวมตัวตั้งขึ้นมาได้
ซึ่งเป็นช่วงที่มีการสร้างปราสาทนครวัดของเขมร ในภาพแกะสลักหินนูนตำ่ที่กำแพง มีอาวุธหลายชนิด
แต่ยังไม่มีภาพปืนไฟที่ยิงด้วยหัวกระสุน

แต่ช่วงปลายสุโขทัย จะคาบเกี่ยวกับ ยุคอยุทธยา 
จนกระทั่ง สุโขทัยเสื่อม และเข้าสู่ ยุคกรุงศรีอยุธยา   ถ้าเป็นโรมัน ก็คาบเกี่ยว ยุค ซีซ่าร์-ครีโอพัตรา ซึ่งยังไม่มีปืนไฟ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:24:18 PM »

สุโขทัยตั้งขึ้นก่อนครับ  แต่ในช่วงเวลาเดียวกันทางลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยา-ท่าจีน ขาใหญ่ก็คือละโว้+อู่ทอง กับสุพรรณบุรี
เชื่อว่าการตั้งกรุงศรีอยุธยา  น่าจะมาจากต้องการคุมเส้นทางการค้าทางน้ำ เพราะเป็นช่วงเวลาที่จีนเริ่มส่งเรือสำเภาเข้ามาค้าขายโดยตรง
พอตั้งกรุงศรีอยุธยาได้  พระเจ้าอู่ทอง (สายละโว้) ก็จับมือกับพี่เขย ขุนหลวงพะงั่ว (สุพรรณบุรี) รุกรานเขมรกับสุโขทัยทันที
ช่วงเข้ายึดครองสุโขทัย ผมกำลังพยายามเรียบเรียงเหตุการณ์อยู่  แต่สนุกมากครับ พระเจ้าอู่ทองสวมบทเจมส์ บอนด์  ปลอมตัวเป็นพ่อค้าข้าว เข้าไปสืบสภาพภายในของสุโขทัย
Ghost of the darkness
Sr. Member

คะแนน -487

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 05:17:47 AM »

คานเหวี่ยงขนาด .44 กับ ลูกเลื่อนขนาด .308 ยิงบนศูนย์เปิดระยะหวังผลต่างกันขนาดไหนครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 09:38:15 AM »

ธนู แต่ก่อนเขาก็เรียกปืน แต่หน้าไม้ผมไม่ทราบว่าเรียกอย่างใด
ถ้าปืนคาบศิลา มักเรียกว่าปืนไฟ เรียกยาวกันมาถึงปืนแก๊ป
สุโขทัย -อยุธยา คนละยุคสมัย แต่พีเรียดห่างกันในระยะราวๆ100ปี ซึ่งถือว่าไม่นาน

อนึ่ง เมื่อไม่นานมานี้มีการขุดค้นพบเตาตีมีด ตีดาบ ที่ศรีสัชณาลัย ใกล้ๆสุโขทัยด้วย
บ่งถึงความรุ่งเรืองในยุคนั้น

ลิ้งค์ที่ให้ ตอนนี้เสิร์ชเจอลิ้งค์เดียว บอกแค่แหล่งถลุงเหล็ก ส่วนลิ้งค์ที่มีข่าวพบเตาตี หายไปไหนไม่ทราบ
ถ้าหาเจอจะเอามาแปะให้ครับ

http://www.thairath.co.th/content/336128

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์