๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 05:30:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป. ปลา  (อ่าน 6709 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 06:01:04 AM »

อาจารย์วัดแสงแบบไหนครับ...

ใช้โหมดอะไรตอนถ่ายครับ...ไหว้

ตามนี้ครับ จำได้ว่าตั้ง A  เลือก f/2.8 ครับ

ภาพของคุณหมูสวยมากครับ  เรื่องกล้อง compact แบบ LX ตัวนี้ คนที่เล่น DSLR อยู่แล้วคงไม่จำเป็นครับ  คือมันลดความเกะกะลงได้นิดหน่อยเท่านั้นเอง  จะอย่างไรก็ต้องมีสัมภาระเพิ่มอีกหนึ่งชิ้น   
กล้องโทรศํพท์เดี๋ยวนี้ดีขึ้นมากครับ  ของ SONY น่าจะดีกว่าเพื่อน  ตัวอย่างนี้ของ Nokia 71 ครับ แม่น้ำภาชี

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 07:48:59 PM »

เอาเลนส์แนบกระจก ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไม่เคยทราบมาก่อนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2009, 07:51:50 PM โดย Enruoblem » บันทึกการเข้า

S76C+,C++
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 05:18:38 PM »

คุณหมูถ่ายภาพได้เยี่ยมมากเลยครับ...

พอจะบอกเล่าเทคนิคเล็กๆน้อยๆได้บ้างไหมครับ...

อาทิ ใช้ขาตั้งหรือเปล่า กดหน้าเลนส์แนบตู้เลยไหม วัดแสงแบบไหน ใช้ระบบกันสั่นด้วยหรือเปล่า...

ขอบคุณมากครับ...ไหว้

ขอบคุณครับคุณหมอ

ก็ไม่มีเทคนิคอะไรพิเศษมากครับ  ผมได้ระบุรายละเอียดไว้ใต้ภาพแล้วครับ  ถ้าแนบกระจกได้อย่างคุณ num ว่าก็จะลดโอกาสเกิดแสงสะท้อนได้ครับ  แต่ตอนผมถ่ายทำได้แค่เข้าใกล้กระจกให้มากสุด เพราะถ้าหากแนบชิดๆผมจะแพนกล้องไม่สะดวกครับ  จะเห็นว่าบางภาพ ปลาตัวหลักนิ่ง แต่ตัวแบคกราวน์จะพร่าเพราะว่ายเร็วกว่า  ถึงแม้จะใช้แฟลช  แต่ชัตเตอร์สปีดช้า (เนื่องจากผมต้องการเก็บภาพแบคกราวด์ด้วยครับ หากไม่เปิดชัตเตอร์สปีดช้าๆ  เราจะได้แต่ภาพปลาตัวหลัก แล้วข้างหลังจะมืดไปเลยครับ )

โหมดวัดแสง เสียดายอย่างนึงที่ 400D ไม่มี Spot  เป็นเพียงเฉลี่ยเน้นหนักที่ตรงกลาง  แต่กรณีนี้การวัดแสงก็ไม่ค่อยผิดพลาดเท่าไรครับ

แล้วก็อย่างที่คุณ num กล่าวไว้ไม่ผิดครับ  ถึงมือนิ่ง ปลาก็ไม่นิ่ง  จึงต้องใช้แฟลชช่วยด้วย  รวมทั้งอดทนหาจังหวะดีๆ คือ จังหวะที่ปลาว่ายช้าที่สุดหรือลอยตัวนิ่งๆ   อย่างม้าน้ำนี่ถ่ายสนุกมากครับ เพราะแสงในตู้สว่างพอสมควร และม้าน้ำก็ไม่พยศครับ อิอิ

กระจกที่ใช้ได้ยินว่าหนา 20 mm. ไม่แน่ใจว่าเป็นโพลีคาร์บอเนตหรือวัสดุอะไรครับ เจ้าหน้าที่บอกว่า สิ่งที่มองเห็นจะดูเล็กลงกว่าความเป็นจริงประมาณ 30% ครับ

ภาพของคุณหมูสวยมากครับ  เรื่องกล้อง compact แบบ LX ตัวนี้ คนที่เล่น DSLR อยู่แล้วคงไม่จำเป็นครับ  คือมันลดความเกะกะลงได้นิดหน่อยเท่านั้นเอง  จะอย่างไรก็ต้องมีสัมภาระเพิ่มอีกหนึ่งชิ้น   
กล้องโทรศํพท์เดี๋ยวนี้ดีขึ้นมากครับ  ของ SONY น่าจะดีกว่าเพื่อน  ตัวอย่างนี้ของ Nokia 71 ครับ แม่น้ำภาชี

ขอบคุณครับอาจารย์  ภาพจากกล้องมือถือของอาจารย์คมชัดดีทีเดียวครับ  ไม่บอกหลายคนคงคิดว่าถ่ายจากกล้องคอมแพคท์

เรื่องกล้องพกพานี้ผมก็ศึกษาไปเรื่อยๆก่อนครับ  แต่บางครั้งก็อยากได้ครับ  เช่นตอนเดินทางไปทำงานต่างประเทศ แบก DSLR กับเลนส์ 70 -200 mm. กับ Lap top ขึ้นเครื่องนี่หนักเอาเรืองเลยครับ  ตอนนี้มี Micro 4:3 มาก็อาจจะเป็นอีกคำตอบหนึ่งได้ครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ยังไม่ใช่เรื่องที่ต้องรีบตัดสินใจครับ  โดยเฉพาะในช่วงที่เทคโนโลยีวิ่งกันไม่หยุดอย่างนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2009, 05:26:11 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 05:33:22 PM »

สำหรับเดินทาง และต้องการภาพที่ดีกว่ามือถือ (ไม่มีข้อจำกัดเรื่องถูกเพ่งเล็งว่ามาถ่ายรูปล้วงความลับ ฯลฯ) ดู TZ7 ของ พานาฯ ครับ ซูม 25-300 ครอบจักรวาลเลย ตัวไม่โตแต่หนากว่าโทรศัพท์สักสองเท่า   หรือจะให้พกง่ายขึ้นอีกก็ ริโก้ CX1 (หรือ R10 ตัวเท่ากัน) บางลงเกือบครึ่งของ พานาฯ ครับ เลนซ์ 28-200

ส่วน Micro 4/3 นั่น ผมกำลังดูท่าทีโอลิมปัสอยู่เหมือนกัน ว่าจะยังใช้ xD ต่อไปหรือจะเลิก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 05:39:56 PM »

สำหรับเดินทาง และต้องการภาพที่ดีกว่ามือถือ (ไม่มีข้อจำกัดเรื่องถูกเพ่งเล็งว่ามาถ่ายรูปล้วงความลับ ฯลฯ) ดู TZ7 ของ พานาฯ ครับ ซูม 25-300 ครอบจักรวาลเลย ตัวไม่โตแต่หนากว่าโทรศัพท์สักสองเท่า   หรือจะให้พกง่ายขึ้นอีกก็ ริโก้ CX1 (หรือ R10 ตัวเท่ากัน) บางลงเกือบครึ่งของ พานาฯ ครับ เลนซ์ 28-200

ส่วน Micro 4/3 นั่น ผมกำลังดูท่าทีโอลิมปัสอยู่เหมือนกัน ว่าจะยังใช้ xD ต่อไปหรือจะเลิก

ขอบคุณครับอาจารย์

อาจารย์ไม่สน Panasonic G1 เหรอครับ  ตอนนี้ออก GH1 มาแล้วด้วยครับ เพิ่ม HD video มาด้วยครับ  ออกกันเร็วออกกันถี่แบบนี้เลยตัดสินใจไม่ได้ซักทีครับ  เลยเป็นข้ออ้างให้ไม่ซื้อ ประหยัดเงินได้เลยครับ  Grin  โยนความผิดให้เทคโนโลยีไปเลย  Grin
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 11:47:54 PM »

ขอฝากสักฝูง ให้อาหารให้ด้วยนะครับ
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:11:06 PM »

ฝากด้วยฝูงหนึ่งค่ะ...จากวัดหงษ์ปทุมาวาส...

กำลังให้อาหารปลาตะเพียน....ปลาสวายฝูงยักษ์โผมารุมกินบ้าง ตะเพียนลอยเลยค่ะ... Grin

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 02:04:41 PM »

ยอดเลยครับ  เยี่ยม  สวยดีครับ ชอบภาพให้อาหารกระเบนจังครับพี่  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์