๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 05:37:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบดวลปืนกับเจ้าหน้าที่ในที่ดินของตนเอง  (อ่าน 53216 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:50:50 PM »

แต่ผมว่าประเด็น มันอยู่ตรงที่ว่า คุณได้ยิงปืนแล้วหรือไม่ และ  ก่อนที่ ตร. 2 คนจะเข้ามา คุณได้ยิงปืนต่ออีกหรือไม่

1. ถ้าไม่ได้ยิง แค่บรรจุกระสุนไว้ ในอาวุธปืน อยู่ในบ้านคุณไม่เป็นไร / ปืนผิดมือ เล็กน้อยครับ ถ้า ปืนถูกกฏหมาย

2. ตร. แจ้งข้อหาคุณ ยิงปืนโดยไม่มีเหตุอันควรทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ไม่ได้  ถ้าคุณยังไม่ได้ยิง

3. ถ้า ตร.ยิงปืน และ ฆ่าสุนัขคุณตาย แจ้งข้อหาหนักได้เลย พยายามฆ่า / ทำรายทรัพย์สิน

ถ้าในวันนั้นคุณยังไม่ได้ยิงปืนคุณมีโอกาศรอดตัวสูงครับ

แต่ถ้าคุณยิงละก็ แม้แต่นัดเดียว หรือยิงตอนไหน ก็แล้วแต่ ในวันนั้น อาจจะมีปัญหา แน่นอน

ถือว่าถกกันเป็นทางออกนะครับพี่

1.เราไม่ได้ยิง มีแต่โต้ตอบกันด้วยวาจา อันนี้เราน่าจะได้เปรียบ

2.เขาแจ้งข้อหาเราได้ครับ เพราะเรายิงไปตั้ง 44 นัด (ม้าสองแม็ก 92FS2แม็ก) เว้นแต่ว่าเราแจ้ง ผญบ.ให้ทราบและผญบ.อนุญาตแล้ว

3.ตามนั้นครับ แต่ ตำรวจสองคนนั้นสามารถอ้างได้ว่าป้องกันตัวครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:57:42 PM »

อย่ายิงกันนะ ตอนนั้นทุกอย่างจึงคลี่คลาย ผมถูกเชิญตัวไปโรงพัก ถูกแจ้งข้อหาดังนี้
1.ยิงปืนโดยไม่มีเหตุอันควรทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
2.มีอาวุธปืนที่ไม่ใช่ของตนเองไว้ในครอบครอง (92FS ของน้องชาย)
3.มีเครื่องกระสุนไว้ในครอบครองเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด
-ขนาด 11 มม. 36 นัด
-ขนาด .40 s&w 50 นัด
-ขนาด 9 มม. 70 นัด
-ขนาด .32 ออโต้ 50 นัด
-ขนาด .32 long 50นัด
4.ขัดขืนการจับกุม

ข้อ 1. ตาม ป.อาญา ม.376 " ผู้ใดยิงปืนซึ่งใช้ดินระเบิดโดยใช่เหตุ ในเมือง หมู่บ้าน หรือที่ชุมนุมชน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน สิบวัน หรือปรับไม่เกิน ห้าร้อยบาท"
ท่านไมมีความผิดในฐานนี้

ข้อ 2. ขอข้ามไปก่อน 50:50  ครับ

ข้อ 3. มีเครื่องกระสุน ไว้ในควมครอบครองเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด

ตาม พรบ.อวุธปืน ไม่มีข้อหานี้.. มั่วตั้งข้อหา  

ข้อ 4. ขัดขืนการจับกุม

เมื่อ จนท.ทั้ง 2 คน ไม่มีสิทธิ์ บุกรุกเข้ามาในที่ดินส่วนบุคคลที่เป็นของท่าน ไม่ได้แต่งเครื่องแบบ ไม่มีหมายค้น
ทั้งยังถือปืนเข้ามาทั้ง 2 คน จะอ้างว่าเป็นตำรวจ เพียงคำพูดโต้ตอบ ไม่ใช่หลักฐานแสดงว่าท่านต้องเชื่อว่าเป็นตำรวจ

การกระทำของท่านไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้า..  จนท. ไม่มีสิทธิจับกุม .. หากจะจับกุมจะต้องขอหมายค้น จากศาล

ท่านจึงมีสิทธิที่จะไม่เชื่อ และมีสิทธิที่จะปกป้องตนเอง  แม้เมื่อจนท.ใช้อาวุธปืนยิงท่าน  ท่านก็ย่อมเกิดสิทธิในการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย
โดยใช้อาวุธปืน ยิงสวนตอบโต้ออกไป

ชายทั้ง 2 คน ยิงสุนัขท่านตาย  ท่านสามารถดำเนินคดี ในข้อหาทำให้เสียทรัพย์ และเรียกร้องค่าเสียหาย จากชายทั้ง 2 คนได้

ท่านสามารถแจ้งข้อหา ร่วมกันบุกรุก โดยมีอาวุธปืน..

เมื่อ จนท. ไม่มีสิทธิที่จะจับกุม  ท่านยังไม่มีความผิดในข้อหานี้ ขอบอกเป็นแนวทางไว้เพียงเท่านี้ ถ้า จนท. คุยกันรู้เรื่องก็ขอให้จบลงด้วยดี โดยไม่ติดใจต่อกัน
แต่ถ้า จนท.จะเล่นบทแรงละก็ แนะนำให้ท่าน ปรึกษาทนายความในพื้นที่ ดำเนินการตามกฎหมาย อย่าไปกังวลว่า เมื่อ จนท.ทำผิกฎหมายแล้ว จะรอดตัวไปได้

เฉพาะกิจ
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:58:05 PM »

เป็นอันว่า คุณได้ซัดไป 2 แม็ก เลย  ตกใจ แบบนี้ สงสัยปัญหาใหญ่ และครับ  เศร้า
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:00:53 PM »

ไหว้  จบแล้วครับเมื่อกี้นี้ผู้ใหญ่เรียกเข้าไปเคลียร์กันทั้งสองฝ่าย ไม่อยากให้เรื่องบานปลาย
ได้ปืนและกระสุนคืนมาครบตามจำนวน แล้วก็คาดโทษไว้ว่าอย่าให้มีเหตุการณ์เช่นนี้อีก
แต่ผมก็ยิงของผมอย่างนี้มาเป็น 10 ปี แต่ผมก็จะปล่อยให้จบไม่อยากให้ลุงกับพ่อไม่สบายใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องกลับไปทำงานอีก วันหยุดที่สุดตรึงเครียด

ไหว้ยังไงผมก็ขอความรู้จากทุกท่านด้วยเพื่อไว้เป็นอุทาหรณ์และบทเรียนสำหรับคนอื่นที่อาจไม่โชคดี
เคลียร์ได้ลงตัวอย่างผม
ต่อไปนี้คงจะได้ยิงแต่ในสนามอย่างเดียว กลับบ้านคงจะไม่ได้ยิงอีกแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
สงสัยต้องไปหาอะไรดื่มแก่กลุ้ม เฮ้อ เศร้า

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:01:57 PM »

ยินดีด้วยครับ..  ที่เรื่องยุติลง ด้วยดี แล้ว  .  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2010, 12:09:55 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

egn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:03:40 PM »

ไหว้  จบแล้วครับเมื่อกี้นี้ผู้ใหญ่เรียกเข้าไปเคลียร์กันทั้งสองฝ่าย ไม่อยากให้เรื่องบานปลาย
ได้ปืนและกระสุนคืนมาครบตามจำนวน แล้วก็คาดโทษไว้ว่าอย่าให้มีเหตุการณ์เช่นนี้อีก
แต่ผมก็ยิงของผมอย่างนี้มาเป็น 10 ปี แต่ผมก็จะปล่อยให้จบไม่อยากให้ลุงกับพ่อไม่สบายใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องกลับไปทำงานอีก วันหยุดที่สุดตรึงเครียด

ไหว้ยังไงผมก็ขอความรู้จากทุกท่านด้วยเพื่อไว้เป็นอุทาหรณ์และบทเรียนสำหรับคนอื่นที่อาจไม่โชคดี
เคลียร์ได้ลงตัวอย่างผม
ต่อไปนี้คงจะได้ยิงแต่ในสนามอย่างเดียว กลับบ้านคงจะไม่ได้ยิงอีกแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
สงสัยต้องไปหาอะไรดื่มแก่กลุ้ม เฮ้อ เศร้า

จบด้วยดี ก็ยินดีด้วยครับ จะได้เป็นอุทาหรณ์ให้ท่านอื่นต่อไป
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:03:48 PM »

ยินดีที่เรื่องจบด้วยดีครับ  ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:05:03 PM »

เนื้อหาน่าติดตามยิ่งนัก ขอ +1 ให้ครับ
แล้วจะตามอ่านต่อ ...
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:05:18 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ

ผมไม่กล้าไปยิงปืนที่ไหน นอกจากที่สนามยิงปืนเท่านั้น กลัวจะมีปัญหา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:05:32 PM »

Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 10:07:24 PM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

jj26621
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:05:54 PM »

อย่ายิงกันนะ ตอนนั้นทุกอย่างจึงคลี่คลาย ผมถูกเชิญตัวไปโรงพัก ถูกแจ้งข้อหาดังนี้
1.ยิงปืนโดยไม่มีเหตุอันควรทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน
2.มีอาวุธปืนที่ไม่ใช่ของตนเองไว้ในครอบครอง (92FS ของน้องชาย)
3.มีเครื่องกระสุนไว้ในครอบครองเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด
-ขนาด 11 มม. 36 นัด
-ขนาด .40 s&w 50 นัด
-ขนาด 9 มม. 70 นัด
-ขนาด .32 ออโต้ 50 นัด
-ขนาด .32 long 50นัด
4.ขัดขืนการจับกุม

ข้อ 1. ตาม ป.อาญา ม.376 " ผู้ใดยิงปืนซึ่งใช้ดินระเบิดโดยใช่เหตุ ในเมือง หมู่บ้าน หรือที่ชุมนุมชน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน สิบวัน หรือปรับไม่เกิน ห้าร้อยบาท"
ท่านไมมีความผิดในฐานนี้

ข้อ 2. ขอข้ามไปก่อน 50:50  ครับ

ข้อ 3. มีเครื่องกระสุน ไว้ในควมครอบครองเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด

ตาม พรบ.อวุธปืน ไม่มีข้อหานี้.. มั่วตั้งข้อหา  

ข้อ 4. ขัดขืนการจับกุม

เมื่อ จนท.ทั้ง 2 คน ไม่มีสิทธิ์ บุกรุกเข้ามาในที่ดินส่วนบุคคลที่เป็นของท่าน ไม่ได้แต่งเครื่องแบบ ไม่มีหมายค้น
ทั้งยังถือปืนเข้ามาทั้ง 2 คน จะอ้างว่าเป็นตำรวจ เพียงคำพูดโต้ตอบ ไม่ใช่หลักฐานแสดงว่าท่านต้องเชื่อว่าเป็นตำรวจ

การกระทำของท่านไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้า..  จนท. ไม่มีสิทธิจับกุม .. หากจะจับกุมจะต้องขอหมายค้น จากศาล

ท่านจึงมีสิทธิที่จะไม่เชื่อ และมีสิทธิที่จะปกป้องตนเอง  แม้เมื่อจนท.ใช้อาวุธปืนยิงท่าน  ท่านก็ย่อมเกิดสิทธิในการป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย
โดยใช้อาวุธปืน ยิงสวนตอบโต้ออกไป

ชายทั้ง 2 คน ยิงสุนัขท่านตาย  ท่านสามารถดำเนินคดี ในข้อหาทำให้เสียทรัพย์ และเรียกร้องค่าเสียหาย จากชายทั้ง 2 คนได้

ท่านสามารถแจ้งข้อหา ร่วมกันบุกรุก โดยมีอาวุธปืน..

เมื่อ จนท. ไม่มีสิทธิที่จะจับกุม  ท่านยังไม่มีความผิดในข้อหานี้ ขอบอกเป็นแนวทางไว้เพียงเท่านี้ ถ้า จนท. คุยกันรู้เรื่องก็ขอให้จบลงด้วยดี โดยไม่ติดใจต่อกัน
แต่ถ้า จนท.จะเล่นบทแรงละก็ แนะนำให้ท่าน ปรึกษาทนายความในพื้นที่ ดำเนินการตามกฎหมาย อย่าไปกังวลว่า เมื่อ จนท.ทำผิกฎหมายแล้ว จะรอดตัวไปได้
 ขอบคุณ พี Ro@d - รักในหลวง
เป็นอย่างมากที่ให้ความกระจ่างครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:06:37 PM »

เป็นอันว่า คุณได้ซัดไป 2 แม็ก เลย  ตกใจ แบบนี้ สงสัยปัญหาใหญ่ และครับ  เศร้า

ที่ดินส่วนตัว สภาพไม่ใช่เมือง ไม่ใช่หมู่บ้าน ไม่ใช่ที่ชุมนุมชน ล่อเป็น พันนัด ก็ไม่มีความผิดครับ.

ขออนุญาตครับพี่ ขอถามเป็นความรู้ กรณีดังกล่าว

เจ้าหน้าที่จะอ้างว่าได้ยินเสียงปืนเกรงจะเกิดเหตุร้ายได้หรือไม่ครับ  ?

และถ้าจะอ้างได้จะต้องเป็นในรูปแบบใด ผมอ่านคำตอบพี่โร๊ดตอนต้น

ผมเข้าใจว่าเจ้าหน้าที่ จะต้องแต่งเครื่องแบบถูกต้องใช่หรือเปล่าครับ   

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:08:38 PM »

กรณีเป็นเรื่อง  ที่ท่านไม่ได้กระทำผิดกฎหมาย ถ้ามิฉะนั้น ถือว่าท่านมีเรื่อง กับ จนท.ท่านเป็นต้องเดี้ยง แน่นอนครับ ไม่จบง่ายอย่างนี้

เรื่องนี้ เพราะ  จนท.ทำไม่ถูกต้อง และโดยที่กฎหมายไม่ได้ให้อำนาจไว้  อาจเพราะเป็นการพลาดพลั้งในการปฎิบัติหน้าที่ 

แต่ขอแสดงความยินดีด้วย ที่เรื่องจบลงได้ ด้วยดี   เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2010, 10:17:02 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

jj26621
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:12:12 PM »

ขอขยายคำว่าเนื้อที่สวนผม 20 ไร่ มีรั้วรอบคอบชิด ในรัศมี 500 เมตร ไม่มีบ้านคนครับ
ด้านหลังทั้ง 3 ด้านเป็นภูเขา

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 10:14:09 PM »

ที่ดินส่วนตัว สภาพไม่ใช่เมือง ไม่ใช่หมู่บ้าน ไม่ใช่ที่ชุมนุมชน ล่อเป็น พันนัด ก็ไม่มีความผิดครับ.

ขออนุญาตครับพี่ ขอถามเป็นความรู้ กรณีดังกล่าว

เจ้าหน้าที่จะอ้างว่าได้ยินเสียงปืนเกรงจะเกิดเหตุร้ายได้หรือไม่ครับ  ?

และถ้าจะอ้างได้จะต้องเป็นในรูปแบบใด ผมอ่านคำตอบพี่โร๊ดตอนต้น

ผมเข้าใจว่าเจ้าหน้าที่ จะต้องแต่งเครื่องแบบถูกต้องใช่หรือเปล่าครับ   

จะอ้างอย่างไรก็ช่าง อ่านความเห็นที่เป็นข้อกฎหมาย ที่อธิบายความไว้ ครบถ้วนแล้ว.

จะแต่งชุด ทรงเครื่อง ก็ไม่มีสิทธิบุกรุกเข้ามาในพื้นที่ .. สงสัย ต้องไปขอหมายค้น จากศ่าล ไม่ใช่มามั่วนิ่ม บุกรุกอย่างนี้

การบุกเข้ามาได้ จักต้องเป็นความผิดซึ่งหน้า  จะต้องมีเสียงร้องขอความช่วยเหลือ ..

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 20
  พิมพ์