๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 12:07:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พ.ร.บ.ป้องกันการทารุณกรรมและการจัดสวัสดิภาพสัตวั พ.ศ 2557 และข้อสงสัยครับ  (อ่าน 2771 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 09:50:45 PM »

ตามพ.ร.บ.นี้http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2557/A/087/4.PDF

หมวด5 มาตรา21 วรรค1

อ้างถึง
(๑)  การฆ่าสัตว์เพื่อใช้เป็นอาหาร ทั้งนี้ เฉพาะสัตว์เลี้ยงเพื่อใช้เป็นอาหาร

การตกปลา ยิงนก ประมงพื้นบ้าน มาทำอาหาร ถือว่าผิดกฎหมายหรือยังครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 09:55:22 PM »

ไม่น่าใช่ครับ ต้องวิเคาระห์ดีๆ Grin

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 11:34:03 PM »

อ่านดีๆ ครับ

มาตรา ๒๐ ห้ามมิให้ผู้ใดกระทําการอันเป็นการทารุณกรรมสัตว์โดยไม่มีเหตุอันสมควร
มาตรา ๒๑ การกระทําดังต่อไปนี้ ไม่ถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์ตามมาตรา ๒๐
(๑) การฆ่าสัตว์เพื่อใช้เป็นอาหาร ทั้งนี้ เฉพาะสัตว์เลี้ยงเพื่อใช้เป็นอาหาร
......

มาตรา ๒๐ ห้ามกระทำการอันเป็นการทารุณสัตว์โดยไม่มีเหตุอันควร  แต่มาตรา ๒๑ เป็นข้อยกเว้น
การตกปลา ยิงนก ประมงพื้นบ้าน มาทำอาหาร เมื่อดูเจตนาเพื่อการเลี้ยงชีพอันไม่ได้มีลักษณะเป็นการทารุณกรรม
ก็เป็นเหตุอันควรไม่น่าจะครบองค์ประกอบความผิดตามมาตรา๒๐ อยู่แล้วครับ
แต่ยิงนกนี่ผมว่าเสี่ยงนะครับว่าจะเป็นการทารุณกรรม
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 11:51:00 PM »

อ่านดีๆ ครับ

มาตรา ๒๐ ห้ามมิให้ผู้ใดกระทําการอันเป็นการทารุณกรรมสัตว์โดยไม่มีเหตุอันสมควร
มาตรา ๒๑ การกระทําดังต่อไปนี้ ไม่ถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์ตามมาตรา ๒๐
(๑) การฆ่าสัตว์เพื่อใช้เป็นอาหาร ทั้งนี้ เฉพาะสัตว์เลี้ยงเพื่อใช้เป็นอาหาร
......

มาตรา ๒๐ ห้ามกระทำการอันเป็นการทารุณสัตว์โดยไม่มีเหตุอันควร  แต่มาตรา ๒๑ เป็นข้อยกเว้น
การตกปลา ยิงนก ประมงพื้นบ้าน มาทำอาหาร เมื่อดูเจตนาเพื่อการเลี้ยงชีพอันไม่ได้มีลักษณะเป็นการทารุณกรรม
ก็เป็นเหตุอันควรไม่น่าจะครบองค์ประกอบความผิดตามมาตรา๒๐ อยู่แล้วครับ
แต่ยิงนกนี่ผมว่าเสี่ยงนะครับว่าจะเป็นการทารุณกรรม

+ให้ทั้ง2ท่านครับ ผมไม่ได้ยิงนกมานานหลายปีแล้วครับ ไม่คุ้มค่ากระสุน หันไปตกปลาบ้างบางเวลาครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 01:23:35 PM »

นกหลายชนิดเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองและสัตว์ป่าสงวนครับ จำรายละเอียดไม่ได้ แต่สมัยอยู่ต่างจังหวัด เคยฟ้องพวกจับนกกระจาบขาย เป็นความผิดฐานล่าสัตว์โดยผิดกฎหมายครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 02:23:25 PM »

นกหลายชนิดเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองและสัตว์ป่าสงวนครับ จำรายละเอียดไม่ได้ แต่สมัยอยู่ต่างจังหวัด เคยฟ้องพวกจับนกกระจาบขาย เป็นความผิดฐานล่าสัตว์โดยผิดกฎหมายครับ

เคยมี จนท.ป่าไม้เล่าให้ฟังว่าเป็นทุกชนิด  ยกเว้นนกกระจอกครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 03:03:14 PM »

เคยมี จนท.ป่าไม้เล่าให้ฟังว่าเป็นทุกชนิด  ยกเว้นนกกระจอกครับ

มันคงกระจอกไปมั้งครับ กฎหมายเลยไม่คุ้มครอง ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:27:21 PM »

สงสัยนะครับ ถามตามประสาคนบ้านนอกครับ เดินไปถางสวนแบกมีดพร้าไปด้วย มีสุนัขจรจัด หรือ สุนัขมีเจ้าของ วิ่งกรูเข้ามากัด เลยใช้มีดพร้าฟันสุนัขนั้นเข้าไปแต่สุนัขไม่ตาย บาดเจ็บแบบนี้จะโดนข้อหาทารุณกรรมสัตว์ไหม แล้วถ้าสุนัขตายจะโดนข้อหานี้ไหม และถ้าสุนัขจรจัดมีกฎหมายนี้คุ้มครองเราโดนสุนัขจรจัดกัดได้รับบาดเจ็บจะไปเรียกร้องค่ารักษาพยาบาล ค่าเสียหายจากหน่วยงานใดของรัฐครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:49:34 PM »

แล้วแถวบ้านผม หมาจรจัดเยอะ ลูกก็ยังเล็ก ขี่จักรยานเล่น มันวิ่งมาจะกัด แล้วผมเอาหนังกะติ๊กยิง ผมจะมีความผิดไหม แล้วถ้าลูกผมโดนกัด จะทำไง แล้วจะมีใครมาเอาหมาไม่มีเจ้าของแถวนี้ไปให้พ้นใด้ไหม??ผมสงสัยเหมือนกันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:58:53 PM »

เมื่อก่อนมีข่าว
ครูให้เด็กอมนกเขา นั่น ก็ทารุณสัตว์
แถม ทารุณเด็ก ด้วย ครับ.......... โดนชก โดนชก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 12:19:27 AM »

เมื่อก่อนมีข่าว
ครูให้เด็กอมนกเขา นั่น ก็ทารุณสัตว์
แถม ทารุณเด็ก ด้วย ครับ.......... โดนชก โดนชก
งั้นเป่านกหวีดก็ทารุณสัตว์ครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 09:25:07 AM »

รวมถึง นกพิราบ ด้วย น่าจะมีแค่สองชนิดที่ไม่เข้าข่าย

....ตามล่า...อีตอแหล
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 03:15:16 PM »

นกกระจอกยังไม่กินน้ำนี่มันเข้่าข่ายทรมานหัวใจนะ คิก คิก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 03:40:15 PM »

งั้นผมบอกว่าผมเลี้ยงหมาไว้กิน เลี้ยงแมวไว้กิน สิครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 03:46:29 PM »

กรณีหมาจรจัดจะเข้ามากัดแต่เราตีด้วยไม้ อย่างนี้จะผิดหรือเปล่าครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์