๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 02:45:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชกินแมลง  (อ่าน 73361 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #360 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 11:13:18 AM »

ขอบคุณมากค่ะ.... ไหว้

ตามร้านต้นไม้ทั่วไปมีขายรึเปล่าคะ...
ร้านต้นไม้ทั่วไปหายากครับ ต้องไปเฉพาะที่ พวกจตุจักร
แต่พี่ลองถามใกล้ๆบ้านดูก่อน อาจมีให้

ผมสั่งทางเน็ต เพราะค่าใช้จ่ายแน่นอน ไปจตุจักรนี่ นอกจากเสียเงินค่าพีทมอส
ได้เสียเงินกะอย่างอื่นไปมากกว่าพีทมอสแน่ๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #361 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 12:55:17 PM »

ขอบคุณมากค่ะ.... ไหว้

ตามร้านต้นไม้ทั่วไปมีขายรึเปล่าคะ...
ร้านต้นไม้ทั่วไปหายากครับ ต้องไปเฉพาะที่ พวกจตุจักร
แต่พี่ลองถามใกล้ๆบ้านดูก่อน อาจมีให้

ผมสั่งทางเน็ต เพราะค่าใช้จ่ายแน่นอน ไปจตุจักรนี่ นอกจากเสียเงินค่าพีทมอส
ได้เสียเงินกะอย่างอื่นไปมากกว่าพีทมอสแน่ๆ
ฮี่ ๆ ๆ ....งั้นหาใกล้ ๆ บ้านดูก่อนดีกว่า..เผื่อเค้ามีให้อย่างน้องซับบอกจะได้ไม่ต้องซื้อ.... คิก คิก

ถ้าเค้าไม่ให้พี่โทรหาน้องซับให้คุยกะเค้านะ.... Grin Grin Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #362 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:30:31 PM »

งั้นขอของพี่ซับไม่ดีกว่าหรือครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #363 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 01:49:20 PM »

มาชี้โพรงอีกแระ  งอน งอน งอน
ให้ฟรี ค่าส่ง200  น้ำลายหก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #364 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:26:11 PM »

แพ็คแล้วครับ   Grin

ขออภัย ตอนนี้รู้แต่ชื่อพันธุ์ของคุณสิทธิพงษ์ ของคุณmooh.cha ยังไม่ทราบเลยครับ

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #365 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 09:53:16 PM »

มาชี้โพรงอีกแระ  งอน งอน งอน
ให้ฟรี ค่าส่ง200  น้ำลายหก
งั้นไม่ต้องส่งค่ะ...เดี๋ยวพี่ไปรับเอง.... Grin Grin แลบลิ้น

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #366 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:46:48 AM »

หงึ๋ย...ๆๆๆๆ
มาส่งการบ้านให้คนยังไม่เพาะ ตาร้อนเล่นๆ

เตรียมอุปกรณ์

ฉีกซองมาครับ ที่เห็น ใส่สองตะกร้าเพาะ ยังเหลือ (ตะกร้าราว5x5นิ้ว)  สรุป ใช้จริง น้อยกว่าที่เพื่อนส่งมาให้เยอะ
ที่เหลือเก็บใส่ซองแช่เย็นต่อครับ (ผมใช้พันธุ์เมืองตรัง2ตะกร้า พันธุ์เมืองพังงา2ตะกร้า)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #367 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:52:35 AM »

ต่อจากนี้ ไม่ชัดเจน เนื่องจาก ถ่ายกลางคืนและวัตถุที่ถ่ายเป็นสีดำครับ ไม่ใช้แฟลช เอามาเร่งแสงในคอมป์เอา

เอากระดาษเอ4 ใช้แล้ว(คอรัปชั่นมาจากบริษัท Grin) รองตะกร้า คลุกพีทมอส กับน้ำที่ใส่ขวดน้ำอัดลมเปิดฝา
ทิ้งไว้2วันให้คลอรีนระเหย ผมวางได้หนาราวๆ4 ซม.เอง

(เจ้ากรรมจริงๆ ฟ็อกกี้ฉีดน้ำที่ถ่ายรูป ไม่ได้ใช้เพราะ หัวฉีดอุดตัน วุ่นอยู่ครึ่งชั่วโมง
จะเอาอีกอันมาใช้ อีกอันก็อยู่ในขวดน้ำยารีดผ้าเรียบ ดึงหัวฉีดมาดมๆ กลิ่นฉุน ไม่กล้าใช้ กลัวน้ำยารีดผ้าเรียบ
ล้างออกไม่หมด ลงไปในพีทมอสด้วย เกิดปลูกเป็น หม้อออกมาแบนเรียบ ยุ่งเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน )

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #368 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:55:05 AM »

หลังจากคลุกเสร็จ เอามือพรมๆหน้าพีทมอสอีกที แล้วลงเมล็ด  กระจายให้ทั่วๆ
ค้นพบว่า การกระจายเมล็ด ใช้ไม้จิ้มฟันปลายแหลมช่วย ดีมากครับ  ผู้เพาะควรมีไว้ช่วยงาน

โรยพีทมอสโรยปิดหน้าอีกที แล้วพรมน้ำระเหยคลอรีนแล้ว อีกครั้ง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #369 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:56:45 AM »

เขียนชื่อ สายพันธุ์ติดถุงพลาสติก  Grin Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #370 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:00:44 AM »

ใส่ถุงพลาสติก เอายางวงมัดปาก  พบอีกอย่างว่า ถุงพลาสติกขนาด10x15นิ้ว เล็กไป ไม่สามารถใส่ตะกร้าขนาด5x5นิ้ว
ลงไปตรงๆได้ เลยต้องดัดแปลงให้ตะแคงใส่ถุงแบบนี้

วางไว้ในริมรั้วใต้หลังคาโรงจอดรถครับ  ในร่มเหมือนกัน  ผนังรั้วที่เห็นคือทิศตะวันตกครับ อาจโดนแดดจากฝั่งโน้นทำให้ผนังร้อนมั่ง
แต่ช่วงเช้า รับรอง ไม่โดดแดดหรืออากาศร้อนแน่ๆ

จบครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ตรวจการบ้านผมด้วย   ไหว้ ไหว้ ไหว้

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #371 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:26:23 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #372 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:10:36 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  พี่ซับทำนอกเหนือตำราอีกแล้ว  มันจะไม่งอกนะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเอาพีทมอสทับบนเมล็ดครับ  เมล็ดหม้อไม่เหมือนกับเมล็ดพืชทั่ว ๆ ไปครับ  ที่ฝังไว้ใต้ดินแล้วมันจะดันขึ้นมาได้   ตกใจหน้าซีด

โรยไว้ด้านหน้าพีทมอสเฉย ๆ แล้วฉีดน้ำ  เอาเข้าถุงอบได้เลย  ห้ามเอาพีทมอสทับบน  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2011, 02:13:44 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #373 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:44:12 PM »

เหมือนปลูกถั่วงอกเลยค่ะ...วางบนกระดาษทิชชู่ก็พอ.... Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #374 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:47:42 PM »

ซวยแระ....   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กลับไปอ่านอีกที บอกแค่ว่า วางเมล็ดแล้วให้เอาฟ็อกกี้ฉีดน้ำให้ชุ่มอีกที แค่นั้นเอง
เราดันจำว่า ให้เอาพีทมอสโรยทับ แล้วฉีดน้ำให้ชุ่ม
เฮ้อ...ไม่น่าพึ่งความจำเลย  พริ้นท์ขั้นตอนไปอ่านก็ดี

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนนี้จะแก้ไข  ง่ายที่สุด คือเอาเมล็ดอีกชุดโรยทับหน้าแล้วพรมน้ำ
ส่วนเมล็ดเดิมคงทิ้งไว้เป็นปุ๋ย....  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 34
  พิมพ์