๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 05:50:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชกินแมลง  (อ่าน 73318 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:00:36 PM »

ดินเกษตรแล้วแต่ยี่ห้อ ถ้าเป็นพวก7กระสอบ100 มักเป็นดินเหนียวท้องนา สีเดิมเป็นสีอะไรไม่ทราบ
แต่ดำด้วยแกลบดำเอามาป่นผสม(แกลบเอามาเผาแบบเผาถ่าน) ปนขุยมะพร้าว บางที ดินยังจับตัวเป็นก้อนขี้หมา
อยู่เลย  ปลูกไปรดน้ำไป ดินแน่นปั้ก.....

ส่วนแบบ3กระสอบ100 กระสอบใหญ่กว่า ดินร่วนกว่า มีแกลบดำป่นเหมือนกันครับ ขุยมะพร้าวเหมือนกัน
แต่ดินร่วนซุยกว่า ไม่มีดินเหนียว

หามูลวัวมาหมักเองจะดีกว่าครับ  คุณภาพคับแก้ว  เยี่ยม  แต่เอามาปลูกหม้อพันธุ์ลูกผสมไม่ได้นะ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:02:23 PM »

พืชกินแมลงอีกชนิดหนึ่ง  Sarracenia  ครับ เดี๋ยวจะหาว่ากระทู้หม้อมีแต่หม้อ  Grin คิก คิก

มีท่านใดปลูกบ้างครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:15:17 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:30:31 PM »

ดินเกษตรแล้วแต่ยี่ห้อ ถ้าเป็นพวก7กระสอบ100 มักเป็นดินเหนียวท้องนา สีเดิมเป็นสีอะไรไม่ทราบ
แต่ดำด้วยแกลบดำเอามาป่นผสม(แกลบเอามาเผาแบบเผาถ่าน) ปนขุยมะพร้าว บางที ดินยังจับตัวเป็นก้อนขี้หมา
อยู่เลย  ปลูกไปรดน้ำไป ดินแน่นปั้ก.....

ส่วนแบบ3กระสอบ100 กระสอบใหญ่กว่า ดินร่วนกว่า มีแกลบดำป่นเหมือนกันครับ ขุยมะพร้าวเหมือนกัน
แต่ดินร่วนซุยกว่า ไม่มีดินเหนียว

หามูลวัวมาหมักเองจะดีกว่าครับ  คุณภาพคับแก้ว  เยี่ยม  แต่เอามาปลูกหม้อพันธุ์ลูกผสมไม่ได้นะ  Grin

หม้อพนธุ์ผสม นอกจากกาบมะพร้าวแล้วมีอะไรอีกครับ ที่ใช้ได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:49:25 PM »

อยู่เลย  ปลูกไปรดน้ำไป ดินแน่นปั้ก.....

หามูลวัวมาหมักเองจะดีกว่าครับ  คุณภาพคับแก้ว  เยี่ยม  แต่เอามาปลูกหม้อพันธุ์ลูกผสมไม่ได้นะ  Grin

หม้อพนธุ์ผสม นอกจากกาบมะพร้าวแล้วมีอะไรอีกครับ ที่ใช้ได้

Perlite  มีลักษณะเป็นเกล็ดสีขาว

มอสสด

มีหลายสูตรครับ   เช่น  มอสขาว+Perlite   , มอสสดล้วน ๆ  ,พีทมอส+กาบมะพร้าวสับ+Perlite  ,กาบมะพร้าวสับ+แกลบ+ขุยมะพร้าว ฯลฯ

หม้อบางชนิดใช้เปลือกสนในการปลูกด้วยครับ  แต่ที่ผมเคยแนะนำให้ใช้กาบมะพร้าวสับ+ขุยมะพร้าว  เพราะราคาถูก  หาง่ายคุุณสมบัติไม่ต่างกันมาก

ถ้าเป็นไม้ที่ซื้อโดยการส่งไปรษณีย์มาโดยส่วนมากจะมัดตุ้มมาให้  ก็เอามอสขาวหุ้มตุ้มที่เค้ามัดมาแล้วลงปลูกด้วยกาบมะพร้าวสับได้เลย

เทคนิคอยู่ที่เครื่องปลูกโปร่ง  ใช้ความชื้น  ไม่แฉะ  สมมุติถ้าใช้พีทมอสล้วน ๆ มันจะแฉะเกินไปเลยต้องผสมกาบมะพร้าวสับและPerliteลงไปด้วยครับ   ไหว้

ใช้ทรายแทน Perlite ได้ครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:08:12 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:52:52 PM »

เหมือนทรายแมวเลยค่ะ... Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:02:01 PM »

เหมือนทรายแมวเลยค่ะ... Cheesy

ใช้ทรายหยาบแทน Perlite  ได้  ประหยัดดีครับ   Wink

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:38:17 PM »

Perlite คืออะไรครับ  คล้ายๆกรวด  นอกจากให้ความโปร่งแล้วมีสารรอาหารไหมครับ
(น่าไปเยี่ยมบ้านคุณSitthipong พร้อมกระสอบจริงๆ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:41:33 PM »

พืชกินแมลงอีกชนิดหนึ่ง  Sarracenia  ครับ เดี๋ยวจะหาว่ากระทู้หม้อมีแต่หม้อ  Grin คิก คิก

มีท่านใดปลูกบ้างครับ   ไหว้
ที่อยู่บนพื้นผิวกระถางคืออะไรคะ... Huh

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:56:11 PM »

มันคือที่แบบเป็นกาบหอยหรือเปล่าครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:06:28 PM »

Perlite คืออะไรครับ  คล้ายๆกรวด  นอกจากให้ความโปร่งแล้วมีสารรอาหารไหมครับ
(น่าไปเยี่ยมบ้านคุณSitthipong พร้อมกระสอบจริงๆ)

Perlite คืออะไร  http://www.rmutphysics.com/CHARUD/oldnews/192/science/TI2periD.htm    ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:08:21 PM »

พืชกินแมลงอีกชนิดหนึ่ง  Sarracenia  ครับ เดี๋ยวจะหาว่ากระทู้หม้อมีแต่หม้อ  Grin คิก คิก

ที่อยู่บนพื้นผิวกระถางคืออะไรคะ... Huh

ถ้าเป็นเครื่องปลูกผมใช้มอสขาวครับ   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:10:07 PM »

มันคือที่แบบเป็นกาบหอยหรือเปล่าครับ

การดักแมลงเหมือนกับหม้อข้าวหม้าแกงลิงครับ  แมลงจะตกลงไปในรูก้านใบ  ในภาพเป็นต้นเล็กครับ   Wink

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:11:06 PM »

ขอบคุณครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 05:17:59 PM »

Sarracenia  ต้นโตมาหน่อย  ผมทำน้ำในถาดรองน้ำแห้งใบไหม้เกือบตายเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

Sarracenia  ต้องการน้ำและความชื้นมากกว่าหม้อข้าวหม้อแกงลิงครับ   ไหว้

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:10:29 PM »

พืชกินแมลงอีกชนิดหนึ่ง  Sarracenia  ครับ เดี๋ยวจะหาว่ากระทู้หม้อมีแต่หม้อ  Grin คิก คิก

ถ้าเป็นเครื่องปลูกผมใช้มอสขาวครับ   ไหว้
ดู  ยี๊ ยี๊ พิกลค่ะ.... บู่

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 34
  พิมพ์