๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 06:44:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชกินแมลง  (อ่าน 73320 ครั้ง)
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:11:44 PM »

น้องซับไม่มีแฟนเพราะแบบนี้นี่เอง.... คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:17:55 PM »

งอน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 04:26:06 PM »

งอน
โอ๋ ๆ ๆ ๆ ....นิ่งเตะ...นิ่งเตะ..... Grin Grin Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:10:23 PM »

พันธุ์พื้นเมือง หม้อออกแดงๆ เคยขุดจากสวนของญาติมาปลูกที่บ้าน
ตอนมันอยู่ที่สวนญาตินะ หญ้าคาที่ขึ้นรอบๆตัวเขาสูงกว่าตัวเขาอีก
งแต่เขาสู้ชีวิตมากไม่ตาย ต้นนิดเดียว พยายามยืดแขนเอาหม้อออก
มาดักแมลงยาวเกินฟุต แล้วดินก็แบบดินที่หญ้าคาขึ้นน่ะ มันดีสักแค่ไหนเชียว
ลำต้น ใบเขาเขียวชะอุ่ม ท่าทางเเข็งแรง ทั้งที่รับแดดไม่เต็มที่ โดนหญ้าคาเบียดไปเยอะ

เอามาปลูกบ้าน ใส่ปุ๋ยคอก คลุกดินอย่างดี รดน้ำเช้าเย็น..............แล้วเขาก็สู่สุขคติ....  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หม้อข้าวหม้อแกงลิงเอามาปลูกด้วยดินมันจะไม่ค่อยรอด  ต้องใช้วัสดุชนิดอื่นครับ เนื่องด้วยหม้อข้าวหม้อแกงลิงจะชอบอยู่ที่่ชื่้น ๆ น้ำไม่ขัง  (บางสายพันธุ์ก็อยู่น้ำขังได้) 

วัสดุปลูกใช้ของหาง่ายตามท้องถิ่นเป็นหลักครับ  นั่นคือ  กาบมะพร้าวสับนั่นเองครับ   หลงรัก   แต่ก่อนเอามาใช้ต้องแช่น้ำให้หมดสีแดงก่อนนะ 

เพราะในน้ำสีแดงมีสารยับยังการงอกของราก  (จำชื่อไม่ได้วันหลังจะมาบอก)  ผมแช่ ๑ อาทิตย์  แต่ต้องเปลี่ยนน้ำทุกวันครับ    ใช้ขุยมะพร้าวมาผสมด้วย

แช่น้ำเหมือนกัน   Grin   ถ้างบมากหน่อก็ใช้มอสขาวมาหุ้มตุ่มดินที่ขุดมาเพื่อเพิ่มความชื่น  (หุ้มเหมือนการแยกหน่อที่ผมเคยบอกไป) 

โดยส่วนใหญ่ถ้าชำนาญแล้วจะนิยมล้างดินออกมาให้หมด  แล้วใช้พีทมอส+ทรายหยาบนิดหน่อย  หรือมอสขาวหุ้มรากแทน  เสร็จแล้วจึงเอาลงปลูกด้วยกาบมะพร้าวสับ

ใส่ถาดรองน้ำ  เอาไปวางไว้ในที่ร่ม  ๑-๒  อาทิตย์ถ้าไม่มีอาการเหี่ยวเอาออกมาไล่แดดได้เลยครับ 

ที่สำคัญที่สุดคือ 

๑. หลังจากปลูกแล้วห้ามให้วัสดุปลูกแห้งเด็ดขาด  เพราะการขาดน้ำจะทำให้ระบบรากเสียหายได้ทันทีครับ  ต้นอาจตาย  หรือฟื้นตัวยาก
๒. น้ำในถาดรองน้ำควรเททิ้งทุก ๆ ๕ วัน  ยุงจะมาวางไข่  และปุ๋ยที่เราใส่จะทำให้น้ำเค็ม  หม้อข้าวหม้อแกงลิงจะตาย
๓. ถ้าอากาศร้อนควรรดน้ำ  หรือฉีดน้ำ  เพิ่มความชื้น
๔. ควรเอาต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิงไว้ใต้สเลน  บังแสงแดดหน่อย  ให้แสงส่องมาได้ซัก  ๕๐-๗๐ %  ก็พอครับ 
     แต่ผมไม่บังสเลนแต่เอามาวางรวม ๆ กันจะได้มีความชื้น
๕. ถ้าความชื้นไม่พอให้ใช้  กระถางดินเผาที่เอาไว้ปลูกบัวมาใส่น้ำจัดวางไว้ใกล้ ๆ ต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิงจะช่วยให้ความชื้นครับ 
ฯลฯ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 05:14:22 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:20:50 PM »

หม้อสีไหนปลูกง่ายกว่ากันคะ....

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:34:17 PM »

หม้อสีไหนปลูกง่ายกว่ากันคะ....

บอกเป็นสีไม่ได้ครับ  ต้องบอกเป็นสายพันธุ์  ง่ายสุด ๆ ก็เป็น  N.mirabilis  (พันธุ์พื้นเมืองทั่ว ๆ ไป) ครับ   

ถ้าให้แนะนำพันธุ์ลูกผสมที่เลี้ยงง่ายก็จะเป็นพวก  ที่ผสมด้วย  จำพวก  N.mirabilis  ,N.viking  ,N.rafflesiana  ,N.ampullaria 

,N.coccinea ,N.hookeriana  ,N.tiger  ,n.gracilis  ฯลฯ   หรือพวกหม้อข้าวหม้อแกงลิง  Lowland นั่นเองครับ   Wink

เช่นของผมที่ผสมระหว่าง N.viking x rafflesiana  หรือ  N.mirabilis x ampullaria  เวลาซื้อมาก็ถามชื่อพันธุ์จากคนขายครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:38:25 PM »

N.ampullaria red  ยังไม่เปิดฝาหม้อ  (ซิง ๆ)  น้ำลายหก

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:48:53 PM »

เดี๋ยวนี้เห็นขายเยอะเลยค่ะ...หม้อเล็ก ๆ น่าเอ็นดูดี... หลงรัก 

อายุขัยต้นพวกนี้เฉลี่ยซักเท่าไรคะ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:58:22 PM »

เดี๋ยวนี้เห็นขายเยอะเลยค่ะ...หม้อเล็ก ๆ น่าเอ็นดูดี... หลงรัก 

อายุขัยต้นพวกนี้เฉลี่ยซักเท่าไรคะ...

หลายปีครับ  แต่ถ้าอายุมากต้นจะสูงไม่ค่อยสวย(สูงได้มากกว่า ๓ เมตร)  แต่หม้อจะสวยไปอีกแบบ  และออกดอก   

พอต้นสูงแล้วโดยมากมักจะมีหน่อเกิดขึ้นมาให้เราลองแคะหน่อมาชำเล่นนะครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:59:57 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:20:58 PM »

พอแก่ ๆ แล้วดอกเปลี่ยนเป็นยังไงคะ...ไม่เหมือนเดิมเหรอ....

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:37:08 PM »

พอแก่ ๆ แล้วดอกเปลี่ยนเป็นยังไงคะ...ไม่เหมือนเดิมเหรอ....

แก่ ๆ ดอกเหมือนเดิม  แต่หม้อเปลี่ยนครับ   Grin

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:37:40 PM »

เปลี่ยนเป็นไงคะ... Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:47:27 PM »

เปลี่ยนเป็นไงคะ... Cheesy

เรียกว่า หม้อ up  กับหม้อ low ครับ  ยกตัวอย่าง  N. rafflesiana  นะครับ

หม้อ low เรียกว่าหม้อล่าง  มีหม้อแบบนี้ตอนต้นไม่สูงครับ

หม้อ up เรียกว่าหม้อบน  มีหม้อแบบนี้ตอนต้นสูงแล้ว 

สังเกตุหม้อล่างตูดจะกลม ๆ ป่อง ๆ  มีปีก  แต่หม้อบนตูดจะแหลม ๆ  ยาว ๆ  ปีก็จะหาย  ที่ว่าเปลี่ยนก็ตรงนี้แหละครับ   Grin

***บางต้นที่เค้าขายถ้าต้นเตี้ยแต่เป็นหม้อบนแล้ว  แสดงว่าเค้าตัดยอดมาชำ  หรือชำกิ่งมาครับ***

เอาภาพมาประกอบคำอธิบายจาก http://nepenthessiam.wordpress.com/about/n-rafflesiana/ 

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:16:46 PM »

อ๋อ....ขอบคุณมากค่ะ... ไหว้

หม้อพันธุ์นี้ลายสวยจัง.... เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:28:11 PM »

N.rafflesiana  ต้นนี้ซื้อมา ๒๕๐  บาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ฝาหม้อยังไม่เปิด  ดูลายหม้อดี ๆ นะเผื่อออกหวย  หลงรัก

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 34
  พิมพ์