๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 05:50:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: EM ball แก้น้ำเสียได้จริง หรือไม่ ?  (อ่าน 8098 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 05:30:56 PM »

เดี๋ยวผมจะลองทดสอบเอา น้ำหมักชีวภาพหรือ EM  ไปเติมน้ำตาล(ทิ้งให้เชื่อเจริญเต็มที่)แล้วเอาไปใส่น้ำเสียที่เกิดจากสารอินทรีย์ดู   อีกไม่กี่วันจะมาแจ้งข่าวครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 06:23:33 PM »

เดี๋ยวผมจะลองทดสอบเอา น้ำหมักชีวภาพหรือ EM  ไปเติมน้ำตาล(ทิ้งให้เชื่อเจริญเต็มที่)แล้วเอาไปใส่น้ำเสียที่เกิดจากสารอินทรีย์ดู   อีกไม่กี่วันจะมาแจ้งข่าวครับ   Grin

Smiley คุณ.สิทธิ์พงษ์ หลังจากใส่ในน้ำเสียแล้ว ทิ้งไว้ระยะแรก และระยะที่สองด้วยนะครับ มีคนบอกว่าทดลองใส่ไปแล้วสองวันน้ำดูสะอาดขึ้น แต่ไม่ได้ทิ้งไว้อีกระยะหนึ่ง ปัญหามันอยู่ตรงนี้ด้วย เพราะถ้าสองวันดูสะอาด แต่น้ำท่วมขังมันยาวกว่านั้น ต้องนำมาทิ้งเพิ่ม หรือเปล่า และถ้าไม่ทิ้งเพิ่มคุณภาพน้ำจะแย่กว่าก่อนใช้หรือไม่

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 07:03:21 PM »

Smiley คุณ.สิทธิ์พงษ์ หลังจากใส่ในน้ำเสียแล้ว ทิ้งไว้ระยะแรก และระยะที่สองด้วยนะครับ มีคนบอกว่าทดลองใส่ไปแล้วสองวันน้ำดูสะอาดขึ้น แต่ไม่ได้ทิ้งไว้อีกระยะหนึ่ง ปัญหามันอยู่ตรงนี้ด้วย เพราะถ้าสองวันดูสะอาด แต่น้ำท่วมขังมันยาวกว่านั้น ต้องนำมาทิ้งเพิ่ม หรือเปล่า และถ้าไม่ทิ้งเพิ่มคุณภาพน้ำจะแย่กว่าก่อนใช้หรือไม่

รับทราบครับ  ขอทดลองขวดที่มีอยู่ที่บ้านก่อนถ้ายังไม่ได้ผล  เดี๋ยวจะลงทุนไปซื้อที่ร้านเกษตรมาลองอีกครับ  หลงรัก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 10:48:23 PM »

save เก็บไว้แล้วครับ.....นึกว่ารูปยายอ่ะ  Cheesy Cheesy Cheesy

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:02:57 AM »

ทำไม่ได้อย่างเขา แล้วอิจฉาเขาทำไม  พวกน้ำจากจอเน่า มาผุดให้เหม็นเปล่า  ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:12:54 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 08:31:01 AM »

ทำไม่ได้อย่างเขา แล้วอิจฉาเขาทำไม  พวกน้ำจากจอเน่า มาผุดให้เหม็นเปล่า  ขำก๊าก

นั่งอยู่บนภูดูคนน้ำท่วมดีกว่าครับ  สบาย(ตัว)ใจดี  เสร็จน้ำท่วมค่อยกู้ชาติต่อ   คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 11:48:24 AM »

คุณสิทธิพงษ์ ลองหาเบอร์โทรของสาธารณสุขจังหวัดนครสวรรค์ดูครับ
เขาทำแล้วได้ผล เติมอีเอ็ม1และโมลาส1ในน้ำ ทิ้งไว้ชั่วโมงเดียวเองนะ (ใจร้อน)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 04:18:33 PM »

EMถ้าน้ำขังนานๆก็คงจะดีขึ้นบ้างไม่มาก  เพราะไม่มีการกวนหรือผสมออกซิเยนในอากาศ  แต่ถ้าน้ำไหลก็คงไม่ได้ผล  เพราะมันก็กระจายลงทะเล พื้นที่ที่ลาดเอียงน้อย  พูดยากว่าน้ำจะลดเร็วไหมวันละ2ซมน่าจะได้มั้ง   ก็เคยเรียกว่าที่ราบลุ่มปากแม่น้ำเจ้าพระยา   มันเป็นเช่นนี้เองต่อไปคงต้องใช้เขื่อนหรือคลองกั้นน้ำทะเล  แล้วสูบออกอย่างเดียวสมัยนี้มันจัดการได้หมดแหละครับ  อย่ามาแก้ปลายเหตุ  น้ำนี่ไม่ต้องคิดว่าน่าจะเอาเอาอยู่  เพราะตอนเอาไม่อยู่นี่แรงเฉื่อยที่ตามมานี่มหาศาล 

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:11:19 AM »

เหมือนเป็นจุลินทรีย์ที่ใช้ออกซิเจน ดังนั้นไม่น่าจะช่วยให้ ออกซิเจนในน้ำเพิ่มขึ้นเลยครับ

จุลินทรีย์มีหลายชนิด ทั้งด้านดีและไม่ดี

ยกตัวอย่าง ซากสัตว์เน่าเปื่อยก็เกิดจุลินทรีย์ กลิ่นเหม็นคลุ้ง
อีเอ็มก็เป็นจุลิืนทรีย์เหมือนกัน โยนลงไป จุลินทรีย์จากอีเอ็มก็
เติบโต ขยายพันธุ์และอาจกินจุลินทรีัย์เดิม ทำให้กลิ่นเหม็นลด
ลง

ครับ สรุปว่า เหมาะกับบางสภาพแวดล้อมซึ่งต้องพิจารณาเป็นที่ๆไป ใช่มั้ยครับพี่

[/url]
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:13:21 AM »

เลิกฮาได้แล้วไอ้บอลนี้มันใช้ไม่ได้ผมเรียนจบจากเมืองนอกมาผมรู้ดี

รู้ดีกว่าคนเคยใช้/คนที่กำลังทำการทดสอบจริงเลยหรือครับ  Huh

What man is a man , who does not make the world better?
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:28:37 AM »

เลิกฮาได้แล้วไอ้บอลนี้มันใช้ไม่ได้ผมเรียนจบจากเมืองนอกมาผมรู้ดี

Cheesy ขนาดต้องจบเมืองนอกเลยหรือครับ ถึงจะรู้ดี แล้วหลักการมันทำงานอย่างไรครับ ไอ้บอลที่ว่านะ...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์