๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 03:28:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องมวลน้ำ  (อ่าน 7202 ครั้ง)
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:43:20 PM »

หาความหมายไม่เจอจริงๆครับ เพราะงงว่าทำไมนักข่าวพูดกันจัง "มวลน้ำก้อนใหญ่"

แปลว่าอะไรครับ

มวล, Mass, น้ำหนัก  >>>> มวลน้ำ คือ น้ำหนักของน้ำ หรือ  Huh

ช่วยหน่อยครับ งงจริงๆ  Cheesy

SPSC No.057       THPSA No.A-331
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:48:51 PM »

ความหมายคงจะหมายถึงปริมาณน้ำครับ ช่วงนี้มีภาษาที่ใช้กันผิดเยอะ กำลังวิกฤติก็เลยไม่มีใครทักท้วง เช่น น้ำล้นสปริงเวย์ (Spillway =อาคารระบายน้ำล้น)
ระดับน้ำทะเลปานกลาง (ไม่มีในศัพท์ มีแต่ระดับทะเลปานกลาง:ร.ท.ก.)  ฯลฯ   

ให้เข้าใจว่าเป็นก้อนน้ำก็แล้วกันครับ  คิก คิก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:57:22 PM »

ปลาวาฬด้วย  ไม่สงสัยเหรอครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 09:58:09 PM »

น้ำเป็นก้อน ก็คือน้ำแข็ง  Cheesy   เอ๊ะ หรือปั้นน้ำเป็นตัวได้  คิก คิก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
เอก@ดอยฯ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:04:43 PM »

ปลาวาฬด้วย  ไม่สงสัยเหรอครับ   Grin

50ล้านตัว  Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:12:18 PM »

ความหมายคงจะหมายถึงปริมาณน้ำครับ ช่วงนี้มีภาษาที่ใช้กันผิดเยอะ กำลังวิกฤติก็เลยไม่มีใครทักท้วง เช่น น้ำล้นสปริงเวย์ (Spillway =อาคารระบายน้ำล้น)
ระดับน้ำทะเลปานกลาง (ไม่มีในศัพท์ มีแต่ระดับทะเลปานกลาง:ร.ท.ก.)  ฯลฯ   

ให้เข้าใจว่าเป็นก้อนน้ำก็แล้วกันครับ  คิก คิก

สปิลเวย์ = spillway พวกอ่านเป็นสปริงเวย์(Spring way) ที่หมายความถึงน้ำพุ... คงเหมือนกับ"โบรชัวร์"(Brochure) พวกอ่านเป็น"โบร์ชัว" ฝรั่งได้ยินเลยงง...

แบบเดียวกับแกสเก็ต(Gasket) อ่านไปอ่านมาไม่ถนัดปาก, พวกเรียกง่ายๆว่า"ปะเก็น"... ที่จริงมีอีกแยะครับ เช่นรีฟิว(น้ำหอม)มาจากคำว่า Refill หรือบิ้วอารมณ์ มาจากคำว่า Built อารมณ์... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:15:38 PM »

ลืมบอกครับ... "มวลน้ำ"นายสมชายเข้าใจว่าเขาย่อจากคำว่า"น้ำทั้งมวล" = Body of water (http://en.wikipedia.org/wiki/Body_of_water) หมายความว่าจำนวนรวมๆ นับทั้งหมดที่แผ่ๆกระจายออกนั้น นับรวมเป็นหนึ่งหน่วยโตๆไงครับ...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:22:16 PM »

วิวัฒนาการทางภาษาอีกคำหนึ่งครับ เหมือนกับยุคหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้เองครับ
ก็คำว่า เม็ดเงินไง ในสมัยนั้นถ้าใครๆ ในวงการธุระกิจ ตลาดหุ้น ไฟแนนซ์ การเงินการธนาคาร คนเหล่านี้จะพูดถึงเงินด้วยคำเดิมๆสั้นๆ ว่า เงิน ไม่ได้ครับ
มันแสดงถึงความไม่มีภูมิรู้ไม่แตกฉานในสิ่งที่พูดเพียงพอแต่ถ้าพูดคำว่า เม็ดเงินมันทำให้ผู้พูดดูเป็นผู้คงแก่เรียน เป็นผู้ ทรงคุณวุฒิ มากขึ้นอีกพะเรอเกวียนเลยครับ แบร่ แบร่ แบร่ โดนชก

Grin Grin Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:26:40 PM »

มวล   [มวน] ว. ทั้งหมด, ทั้งสิ้น, ทั้งปวง, เช่น มวลชน มวลมนุษย์, ทั้งมวล ก็ว่า.

อ้างอิง...>>> http://rirs3.royin.go.th/new-search/word-search-all-x.asp

ใช้คำว่า"มวลน้ำ"ไม่น่าผิดครับ เพราะว่าเป็นวิเศษณ์ใช้ขยายคำที่ตามหลัง ไม่ต่างจากมวลชนครับ...  Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:28:36 PM »

อันนี้สิครับผิดจริง...

เพราะวาฬเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม...

ไม่ใช่ปลา...

ต้องเรียกว่า"วาฬสีน้ำเงิน"ต่างหาก...  Grin
เอก@ดอยฯ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:36:30 PM »

ไม่ได้หมายถึงเขาใช้คำผิดครับพี่หมอ เพียงแต่ไม่ค่อยได้ยิน  พอน้ำท่วมก็เอามาพูดกันบ่อยๆ พอได้ยินบ่อยๆ เลยสงสัย  Grin

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 10:43:58 PM »

มวล   [มวน] ว. ทั้งหมด, ทั้งสิ้น, ทั้งปวง, เช่น มวลชน มวลมนุษย์, ทั้งมวล ก็ว่า.

อ้างอิง...>>> http://rirs3.royin.go.th/new-search/word-search-all-x.asp

ใช้คำว่า"มวลน้ำ"ไม่น่าผิดครับ เพราะว่าเป็นวิเศษณ์ใช้ขยายคำที่ตามหลัง ไม่ต่างจากมวลชนครับ...  Grin

ตามนั้น   เยี่ยม

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 11:00:34 PM »

อันนี้สิครับผิดจริง...

เพราะวาฬเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม...

ไม่ใช่ปลา...

ต้องเรียกว่า"วาฬสีน้ำเงิน"ต่างหาก...  Grin

โดนซะแล้ว   โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:00:06 AM »

เท่าที่จำได้จากการดูข่าว นักวิชาการเค้าอธิบายไว้ว่า ที่เรียกมวลน้ำ เค้าให้นึกถึงเวลาที่กรอกน้ำใส่ลงไปในลูกโป่ง แล้วถือขึ้นด้วยมือสองข้าง ลูกโป่งมันก็จะเคลื่อนที่ไปตามแรงโน้มถ่วง มันจะกลิ้งไปกลิ้งมาบนฝ่ามือของเราตามที่เราขยับมือ

มวลน้ำมันก็เป็นแบบนี้ ที่มันจะไหลไปตามสถาพภูมิประเทศสูงต่ำ ตามทางที่มันถูกบังคับให้เป็นไปครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:02:00 AM โดย บาร์ท รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 06:58:35 AM »

ขออภัยนะครับ ถามแบบคนโง่ ๆ    เขาไปกั้นมันไว้ ทำไม   ไม่ปล่อยมันไปทะเล ที่เชียงใหม่ น้ำท่วม 3 - 4 วัน มันก็ลงไปแล้วน้ำมันกระฉอกขึ้นมา เสร็จแล้วมันก็ลงไป ผมเห็นว่ากรุงเทพ กั้น พอกั้นเสร็จระดับน้ำหลังแนวกั้นมันก็สูงขึ้น อยุธยา-ปทุมธานี มันก็ท่วม บ้านสมาชิกของเรา พี่ 2U พี่เขรางค์ ตอนนี้ท่วมมา  3 สัปดาห์แล้ว ไม่ใช่ 3 วันนะครับ  พอแนวคันดินหรือกระสอบในกรุงเทพพัง      ทางปทุม-รังสิต ก็ดีใจ น้ำเริ่มลดลง ตอนนี้น้ำเริ่มลดแล้ว เหลือแค่สะดือ กว่าจะกลับมาทำงานเป็นปกติได้ สงสัยเป็นตับแข็งตายก่อน แกบอกเคลียด ไม่ได้เหยียบพื้นดินแห้ง ๆ มาหลายสัปดาห์แล้ว หนังสือที่บ้านก็ขนมาอ่านหมดบ้านแล้ว

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์