๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 06:11:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@เอามาให้ทายกันอีกครับ @@ ชื่อผู้ชนะ + คลิปเด็ด..???  (อ่าน 15035 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 02:08:54 AM »

นึกไม่ถึงเลยว่าเจ้า Aeron B96 ดูจากรุปทรงแล้วก็ธรรมดาแต่ระบบลั่นไกไม่ธรรมเลยครับ หลงรัก เยี่ยม

Aeron B96 pistole CO2.AVI

Aeron B96 1200fps top

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 03:41:56 AM »

ไหว้อาจารย์ครับผมขอสอบถามอาจารย์หน่อยนะครับว่าปืนกระบอกไหนในภาพนี้ของอาจารย์ไกเบาที่สุดครับเฉพาะปืนระบบเซมินะครับขอบคุณครับ

ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 05:56:52 AM »

ไหว้อาจารย์ครับผมขอสอบถามอาจารย์หน่อยนะครับว่าปืนกระบอกไหนในภาพนี้ของอาจารย์ไกเบาที่สุดครับเฉพาะปืนระบบเซมินะครับขอบคุณครับ

พวกปืนยาว ผมมักใช้ที่วัดตรวจดู  แต่ปืนสั้นไม่ค่อยได้ทำ แต่อย่างไรก็ตาม FWB P55 นั้น มีคิดว่ามีระบบไกที่ถ้าจะตั้งกันจริง ๆ จะเบาได้ที่สุดและยังคงเส้นคงวา  แต่ด้วยจากโครงสร้างและกำลังขับแล้ว K58 จะมีน้ำหนักเกาเบาที่สุดครับ มีอีกตัวที่ไม่ได้อยู่ในรูปคือ Walter LP2/3 ผมเคยถอดออกมาดู เพราะสงสัยว่านอกจากไกจะเบาแล้ว lock time ยังสั้นมากเลยสงสัย  ส่วนไกไฟฟ้า ค่อนข้างผิดหวังครับเพราะระบบไม่ได้ใช้ "ฆ้อนไฟฟ้า" อย่างมีประสิทธิภาพ
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:25:30 AM »

พวกปืนยาว ผมมักใช้ที่วัดตรวจดู  แต่ปืนสั้นไม่ค่อยได้ทำ แต่อย่างไรก็ตาม FWB P55 นั้น มีคิดว่ามีระบบไกที่ถ้าจะตั้งกันจริง ๆ จะเบาได้ที่สุดและยังคงเส้นคงวา  แต่ด้วยจากโครงสร้างและกำลังขับแล้ว K58 จะมีน้ำหนักเกาเบาที่สุดครับ มีอีกตัวที่ไม่ได้อยู่ในรูปคือ Walter LP2/3 ผมเคยถอดออกมาดู เพราะสงสัยว่านอกจากไกจะเบาแล้ว lock time ยังสั้นมากเลยสงสัย  ส่วนไกไฟฟ้า ค่อนข้างผิดหวังครับเพราะระบบไม่ได้ใช้ "ฆ้อนไฟฟ้า" อย่างมีประสิทธิภาพ

ขอบคุณมากครับ

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 02:33:35 PM »

อาจารย์ ดร.ธนาสิทธิ์ ครับผมขอรบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยครับผมอยากทราบว่าเจ้า Aeron B96 มันสามารถปรับแต่งความเร็วได้ถึง 1200fps ตามที่ในคลิบวีดีโอนี้ได้จริงหรือไม่ครับขอบคุณครับ ไหว้

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 11:53:32 AM »

อาจารย์ ดร.ธนาสิทธิ์ ครับผมขอรบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยครับผมอยากทราบว่าเจ้า Aeron B96 มันสามารถปรับแต่งความเร็วได้ถึง 1200fps ตามที่ในคลิบวีดีโอนี้ได้จริงหรือไม่ครับขอบคุณครับ ไหว้

กำลังขับจาก CO2 ไม่มีแรงพอขนาดนั้นแน่  อย่างเก่งกับลูกกระสุนทั่วไป ก็น่าจะสูงสุดที่ราว 600fps  1200fps มาจากไหนครับ??  ลำกล้องต้องยาวกว่านั้นมาก ถ้าจะยิงแรงขนาดนั้น
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 06:38:22 PM »

ผมดูมาจากที่นี่ครับ อาจารย์ เลยทำให้ผมสงใสกันครับยังคิดว่าท่าเจ้า Aeron B96 มันทำความเร็วได้ขนาด 1200fps ได้ละก็คงทำให้มีคนสนใจกันหลายคนเลยครับ Grin

http://www.youtube.com/results?search_query=Aeron+B96+&aq=f

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 03:55:36 PM »

ผมว่าน่าจะเป็น 120** Frames Per Second นะครับ (1200 ก็ดูจะเร็วเกินไปหน่อย**) คือความเร็วของกล้องที่ถ่าย ไม่ใช่ความเร็วกระสุน
ปืนสั้น CO2 ที่ผมเคยทดลองทำความเร็วได้สูงสุดคือ Crossman Skanager ลำกล้องสิบนิ้ว เบอร์ 1 วัดได้ 680 ฟุต/วินาทีครับ
โดยตากแดดจนปืนและท่ออุ่น  แรงดันจะเพิ่มขึ้น  ซึ่งปืนจะยิงได้ก็ต้องปรับระยะตีของตัวกระแทกให้ยาวสุด   
ถ้าปรับสั้นลงมามันเปิดวาวไม่ออกครับ   ปืนรุ่นนั้นตัวกระแทกค่อนข้างใหญ่  สวมอยู่บนก้านวาวโดยตรง ตีย้อนมาข้างหลัง
สามารถปรับน๊อตที่ปลายก้านวาวให้ระยะตีสั้นหรือยาวได้

**แก้ไขครับ
เข้าไปดู spec กล้อง Casio Exilim Pro EX-F1 เป็นกล้องความเร็วสูงพิเศษรุ่นแรกที่ราคาระดับชาวบ้านพอหาซื้อได้
ถ่ายวีดิโอได้เร็วสุด 1200 frames/sec ครับ  เจ้าของคลิปคงพยายามจะถ่ายให้เห็นภาพกระสุนกำลังวิ่งออกจากปืน
ซึ่งความเร็วกล้องระดับนี้ยังทำไม่ได้ครับ    และรุ่นต่อมา FH20 (ผู้การสุพินท์กับ อวป. มีรุ่นนี้) ลดความเร็วลงเหลือ 1000 fps ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 06:49:02 AM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 06:35:20 PM »

ผมว่าน่าจะเป็น 120 Frames Per Second นะครับ (1200 ก็ดูจะเร็วเกินไปหน่อย) คือความเร็วของกล้องที่ถ่าย ไม่ใช่ความเร็วกระสุน
ปืนสั้น CO2 ที่ผมเคยทดลองทำความเร็วได้สูงสุดคือ Crossman Skanager ลำกล้องสิบนิ้ว เบอร์ 1 วัดได้ 680 ฟุต/วินาทีครับ
โดยตากแดดจนปืนและท่ออุ่น  แรงดันจะเพิ่มขึ้น  ซึ่งปืนจะยิงได้ก็ต้องปรับระยะตีของตัวกระแทกให้ยาวสุด  
ถ้าปรับสั้นลงมามันเปิดวาวไม่ออกครับ   ปืนรุ่นนั้นตัวกระแทกค่อนข้างใหญ่  สวมอยู่บนก้านวาวโดยตรง ตีย้อนมาข้างหลัง
สามารถปรับน๊อตที่ปลายก้านวาวให้ระยะตีสั้นหรือยาวได้

ขอบคุณ อาจารย์ผณิศวร มากครับ

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 07:40:35 AM »

คุณ  dunk และคุณ montri.7 เป็นผู้ชนะทั้งคู่นะครับ
ผมจะส่งไฟฉายแบบพกพาให้ท่านละกระบอก  แต่ขอเป็นว่าผมจะส่งมาพร้อมกันครั้งเดียว
ขอให้ผู้ชนะทั้งสองตกลงกันว่า จะให้ผมส่งมาที่อยู่ไหน  แล้วแจ้งให้ผมทราบ

ส่วนรายละเอียดคำตอบอื่น ๆ ต้องขอค้างไว้ เพราะงานผมยังยุ่งมากครับ  เช่น บางกระบอกสามารถเลือกจะเอาแบบอัดอากาศหรือ CO2 ก็ได้ โดยการเปลี่ยนตัว regulator ใหม่  เป็น option ของบางรุ่นเท่านั้นครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:50:39 AM »

คุณ  dunk และคุณ montri.7 เป็นผู้ชนะทั้งคู่นะครับ
ผมจะส่งไฟฉายแบบพกพาให้ท่านละกระบอก  แต่ขอเป็นว่าผมจะส่งมาพร้อมกันครั้งเดียว
ขอให้ผู้ชนะทั้งสองตกลงกันว่า จะให้ผมส่งมาที่อยู่ไหน  แล้วแจ้งให้ผมทราบ

ส่วนรายละเอียดคำตอบอื่น ๆ ต้องขอค้างไว้ เพราะงานผมยังยุ่งมากครับ  เช่น บางกระบอกสามารถเลือกจะเอาแบบอัดอากาศหรือ CO2 ก็ได้ โดยการเปลี่ยนตัว regulator ใหม่  เป็น option ของบางรุ่นเท่านั้นครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ทั้งสองท่าน
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:00:10 AM »

ถ้าตกลงกันไม่ได้ว่าจะส่งลงบ้านใคร...ก็ให้อาจารย์ส่งลงบ้านผมเลยก็แล้วกันครับ.... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  เสร็จโจร....... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:27:23 AM »

คุณ   เป็นผู้ชนะทั้งคู่นะครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ทั้งสองท่าน

ขอแสดงความยินดีกับทั้งสองท่าน คุณ dunk และคุณ montri.7 ครับ
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:35:33 AM »

คุณ   เป็นผู้ชนะทั้งคู่นะครับ

ทั้ง2ท่าน เก่งจริงๆครับ

ขอแสดงความยินดีกับทั้งสองท่าน คุณ dunk และคุณ montri.7 ครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:08:11 AM »

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยครับ  ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์