๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 08:21:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากชาวปืนแฝด Perazzi MX 8 และประวัติความเป็นมา  (อ่าน 167653 ครั้ง)
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:08:23 PM »

ร่องขัดกลอน ด้านของลำกล้อง Boss type ยังไงยังงั้นเลย มีคนสรุปว่า side lump แบบ Boss เป็นระบบการขัดกลอนล็อคลำกล้องที่แข็งแรง ทนทาน และประสบความสำเร็จที่สุด ในประเภทปืนแฝดซ้อนครับ

และนี่ก็เป็นหัวใจที่สำคัญของปืนตระกูล Perazzi ทุกกระบอกครับ

Low profile action    Receiver เตี้ย  แนวลำกล้องต่ำ  ยิงไม่ดิ้น

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:09:40 PM »

มุมมองด้านท้ายลำกล้อง แนววางของลำกล้องล่างต่ำสุดเลยครับ Low profile ไงครับ ด้านข้างของลำกล้องล่าง มีบ่าล็อคลำกล้องทั้งซ้ายขวา

ดูจากรูปข้างบน จะเห็นในมุมด้านข้างครับ ใหญ่และหนาขนาดนี้ แข็งแรงมากกกก

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:11:46 PM »

ดูด้านล่างของโคนลำกล้อง เป็นเหลี่ยมครับ เพราะมี side lump เลยกลายเป็นปืนโคนเหลี่ยมไปโดยปริยาย

อ้อ เกือบลืมบอกไปอย่างนึงครับ Perazzi MX8 มีวิธีประหยัดต้นทุนอย่างนึงครับ ย้ำครับ ไม่ใช่การลดต้นทุน Daniele ยืนยันว่าเป็นวิธีประหยัดต้นทุนที่สุดยอด
โคนลำกล้องที่เห็นเป็นเหล็กก้อนเหลี่ยมใหญ่หนาหนักนั่นหนะ เป็นเหล็กคนละชิ้นกับลำกล้องนะครับ ลำกล้องของ Perazzi ไม่ใช่ Chopper lump ครับ

Daniele ใช้วิธีขึ้นรูปชิ้นงาน block โคนลำกล้องขึ้นมาก่อน ก้อนชิ้นงานนี้ เจาะรูรังเพลิงบนและล่างเอาไว้ ส่วนลำกล้อง ตรงโคนมีเกลียว ก็หมุนเกลียวลำกล้องเข้าไป ข้างบนลำกล้องก็ติด rib เข้าไป วิธีการนี้เป็นเคล็ดไม่ลับที่หลายโรงงานไม่ใช้กัน บอกว่ากลัวว่ารังเพลิงจะไม่แข็งแรง ต้องเหล็กชิ้นเดียวกันตลอด ตั้งแต่รังเพลิงไปยันปลายลำกล้องโน่น (chopper lump) ฮ่า ๆ  Daniele บอกว่าช้า ไม่ทันใจลูกค้าหรอก อีกอย่าง วิธีหมุนเกลียวลำกล้อง หรือ ลำกล้องคนละชิ้นกับ block รังเพลิงนี้ เวลานึกอยากจะเปลี่ยนลำกล้อง (ที่เสีย) ก็แค่หมุนลำกล้องเก่าออก ง่ายจังฮู้  เร็วด้วย ดีพร้อมถูก เรื่องความแข็งแรง สินค้าของ Perazzi ดีเป็นปรกติอยู่แล้วครับ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 03:04:05 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:15:11 PM »

นี่ถ้าผมไม่บอกว่า Perazzi ไม่ได้ใช้วิธี chopper lump (รังเพลิงกับลำกล้องเป็นเหล็กชิ้นเดียวกัน) จะมีใครรู้ไหมเนี่ย

ถ้ายังสงสัย ก็ดูรอยต่อตรงโคนรังเพลิงได้ครับ รอยต่อ rib ยังมีให้เห็นเลยนะ

ย้ำนะครับ วิธีนี้ ไม่ได้ทำให้ความแข็งแรงลดลงนะครับ อย่าลืมว่าโคนรังเพลิงทั้งอัน ยังปิดสนิทอยู่ใน Receiver ที่หนาอีกด้วยนะ (ตามแบบของปืนแฝดซ้อน)

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:16:36 PM »

เมื่อรูปข้างบน เห็นบ่าล็อคปิดท้ายลำกล้องไปแล้ว รูปนี้ให้ดูลิ่ม บางคนเรียกว่า bolt แท่งสีขาว ซ้าย/ขวา

นี่เป็นจังหวะเปิดปืนครับ ตัวลิ่มจะถอยกลับเข้าไปในโครงปืน ปลดกลอนล็อคท้ายลำกล้อง

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #110 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:17:44 PM »

รูปนี้ จังหวะปิดปืน ก้าน lever ตรงแนว ลิ่มเลื่อนไปด้านหน้า ขวางและล็อคท้ายลำกล้องไว้

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #111 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:19:20 PM »

เมื่อถอดชุดลั่นไกออก ภาพด้านล่างของโครงปืน การถอดชุดลั่นไกออกมาได้ เป็นจุดขายที่เด็ดดวงของ MX8 ครับ
อันที่จริง ปืนที่ถอดชุดลั่นไกออกมาได้ ไม่ใช่เรื่องใหม่ในปี 1966 เลยนะครับ เพราะก่อนหน้านั้น ก็เคยมีปืนอื่นๆผลิตออกมาก่อนแล้ว
Mattarelli น่าจะเป็นเจ้าของความคิดอันนี้ เพราะอะไร เดี๋ยวตอนท้ายๆเรื่อง ผมจะเล่าให้ฟัง รับรองว่า ใครได้ยินแล้ว
จะเข้าใจได้ง่ายๆเข้าไปอีก ว่าทำไมปืน MX8 จึงขายดีมากกกก

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #112 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:20:55 PM »

ชุดลั่นไกของ MX8 ไม่เคยออกมาย่อน (ภาษาเพลง - แปลว่า ดิ้น) โดยไม่ได้รับเชิญนะครับ มาดูรูล็อคด้านหลังชุดลั่นไก

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #113 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:22:34 PM »

เดือยหรือ สลักสีขาว ที่ทำหน้าที่ล็อคชุดลั่นไกไว้แนบแน่น ไม่มีทาง  ออกมาย่อน  โดยไม่ได้รับเชิญ (เหมือนอาการของ ASE 90)  เดือยตัวนี้ ยาว ยาวนะ ยาวจริงๆ ที่ต้องเน้นว่ายาว เพราะว่ามันยาวจริงๆครับ เวลาจะใส่ชุดลั่นไกกลับเข้าไป จะยัดเข้าโพรงส่งเดช หรือ กระแทกมันส่ง ไม่ได้นะครับ ไม่เข้านะ ต้องช่วยกดปุ่มเซฟไปด้านหน้า กดเหมือนกับตอนถอดนั่นแหละ ม่ายงั้น ม่ายข้าวจ้า

อ้อ  เดี๋ยวจะว่า ผม ในฐานะ คนรัก Beretta สุดขั้ว ทำไมนำเรื่องชุดลั่นไกของ Beretta ASE 90 หลุดออกมาเอง (ตอนยิง) มาเล่า เป็นการฉีกหน้าคนรักของตัวเอง

ความเดิมที่เคยเล่า  มีนักยิงปืนหลายคน มีนิสัยส่วนตัว คือ มักจะเอานิ้วโป้งวางไว้บนปุ่มเซฟ ตอนเวลาจะยิงปืนนั่นแหละ ไม่ใช่วางไว้เฉยๆนะ ดันไว้ซะแน่นเลย นัยว่า เดิมที่ชายโบราณผู้นั้น เป็นนายพรานล่านก ใช้แต่ปืนล่าสัตว์ ซึ่งทุกกระบอก โรงงานจะใส่ automatic safty มาให้จากโรงงาน ปืนพวกนี้ เวลาหักลำแล้วบรรจุกระสุนใหม่ พอปิดปืนฉับ ปุ่มเซฟที่แสนฉลาด จะถูกดันมาด้านหลังเอง เซฟให้เสร็จเลย กันลืมใส่เซฟครับ พอจะยิง ต้องผลักปุ่มเซฟไปด้านหน้า ปลดเซฟก่อน จึงจะยิงได้  ทำไปหลายๆครั้ง ติดนิสัยซิ หัวนิ้วโป้งเลยเสพติดปุ่มเซฟงอมแงมเลย ชายโบราณพวกนี้แหละครับ มายิง Beretta ASE 90 ก็นำนิสัยเสพติดปุ่มเซฟมาใช้ด้วย พอเหนี่ยวไกบึ้ม ปืนถีบมาด้านหลัง หัวนิ้วโป้งที่ดันปุ่มเซฟอยู่ก็ทำหน้าที่ปลดชุดลั่นไกออกจากเรือนร่างทั้งควัน 

ฮึม ปืนเขาออกแบบมาดีๆ โดนพวกเสพติดปุ่มเซฟทำหน้าแตกหมด

อ้อ MX8 หนะ มีวิธีป้องกันผ้าหลุด เอ๊ย ป้องกันชุดลั่นไกหลุดได้ง่ายมาก ก็แค่ทำเดือยล็อคตัวนี้ให้มันยาววววกว่าที่ต้องการสักหน่อย ก็แก้ปัญหาผ้าหลุด เอ๊ย ชุดลั่นไกนอกใจได้ง่ายๆ  พูดถึงพวกชายโบราณพวกนั้น พวกนิ้วโป้งเสพติดปุ่มเซฟนั่นแหละ มายิง MX8 สามารถใช้นิ้วโป้งเสพติดปุ่มเสพได้ตามนิสัยนะครับ ไม่มีหลุดโดยไม่ตั้งใจแน่นอน  พูดถึงการถอดชุดลั่นไกของ MX8 ต้องตั้งใจหน่อยนะครับ ดันปุ่มเซฟให้เลยตำแหน่ง Fire ไปแรงๆ (จะมีแรงต้านจากสปริงดันต้านไว้) ดึงชุดลั่นไกลงด้านล่างอย่างตั้งใจด้วย การถอดและการใส่ชุดลั่นไกของ MX8 ไม่ลื่นไม่คล่องเหมือนของ Beretta ASE 90 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2009, 07:24:54 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #114 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:32:22 PM »

ก่อนที่ผมจะใช้ภาษาเพี้ยนของผมพาให้ทุกท่านเข้าใจชิ้นส่วนผิดไปหมด มาดูชิ้นส่วนใส้ในปืน MX8 กัน

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:49:33 PM »

ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:51:29 PM »

อันที่จริง ปืน Perazzi MX8 กระบอกนี้ ผมเคยนำมาถ่ายรูป ควักดวงใจออกมาให้ดูไปแล้ว ตั้งแต่เราเริ่มกระทู้นี้ใหม่ๆ แต่ครั้งนั้นเป็นการนำมาถ่ายรูปให้ดูรูปร่าง ทรวดทรง องค์เอว เท่านั้น เปิดผ้าแวบเดียว แล้วรีบวิ่งแจ้นกลับหลังเวทีไปเลย  และวันนั้น ผมก็ไม่ได้นึกว่ากระทู้ The double gun จะมีอายุยืนยาวมาจนถึงวันนี้ นี่ยิ่งเห็นเลขมิเตอร์ยอดคนเข้ามาอ่านต่อวันมากขึ้นเรื่อยๆ ผมเองเลยชักจะเกร็งซะแล้ว จะเขียนอะไรให้อ่านแบบไร้สาระ คงจะไม่ได้ซะแล้ว

มารอบนี้ ผมจับ MX8 มาบรรยายรอบสอง ก็ต้องบรรยายอะไรที่มันลงลึกและเก็บรายละเอียดให้ลึกซึ้งกว่าเดิม รอบแรกเมื่อปีที่แล้ว ทำแค่เดินโชว์ตัวหน้าเวที หมุนซ้ายครึ่งรอบ เชยตา  สะบัดคางนิดนึง แล้วสะบัดไหล่กลับไปทางขวา เดินตรงไปหากรรมการ สบตากับกรรมการหนุ่มที่สุดที่นั่งตรงหน้า หมุนขวา 90 องศา ทำสะโพกเด้งใส่คนดูนิดนึง แล้วแกล้งทำผ้าหลุดแวบบบบบ ตั้งใจให้พวก paparazzi ถ่ายรูปให้ทันสักสองสามแวบ แล้วแกล้งทำเป็นตกใจ คว้าผ้าที่หลุดแบบแกล้งคว้าผิด แล้ววิ่งแจ้นเข้าหลังเวทีไปเลย รีบวิ่งให้ทันก่อนที่คนดูจะส่งเสีย ฮือ ในลำคอ ด้วยนะ  นั่นเป็นการเปิดตัวคราวที่แล้ว

มาคราวนี้ ดังแล้ว ดูจากเลขมิเตอร์คนเข้ามาอ่าน rating ดีแฮะ ไม่ต้องแกล้งทำผ้าหลุดหวังดังอีกแล้ว รับงานเดินสายโชว์ชุดชั้นใน เอ้ย ชุดว่ายน้ำได้เลย

เอ้า  บัดนี้  เชิญทอดทัศนา  ผมจับ MX8 มาแก้ผ้าเป็นครั้งที่สองแล้วครับ ครั้งนี้จะบอกด้วยว่า กลไกภายในทำงานอย่างไ
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:53:14 PM »

มาดูชุดลั่นไกของ MX8 ครับ  ภาพนี้ถ่ายด้านซ้าย ความสวยงาม ไม่ต้องถามถึง ออกแบบดี แต่ไม่ชอบแต่งตัวครับ รมดำอย่างเดียว จะถัดดอกไม้ซะหน่อยก็ไม่มี  ทำเสร็จรีบใส่กล่องส่งมอบให้ลูกค้าเอาไปยิงแข่งเลยครับ ก็ต้องเป็นอย่างนั้นซิครับ  โรงงาน Perazzi วันนี้ผลิตปืนได้ไม่เคยมากกว่าวันละ 12 กระบอกเลยครับ เห็นเครื่องมือ ระบบ computer ในโรงงานตั้งหลายตัว ช่างฝีมือผู้ชำนาญตั้งมากมาย ปีนึงขายปืนได้แค่ 2,000 กระบอกเองครับ เวลาลูกค้าจะสั่งทำปืนสักกระบอกนึง ต้องเข้าคิวรอตั้ง 8 เดือน เคยมีช่วงที่คิวสั้นๆ ก็ยังต้องรอซะ 4 เดือน แทบหายอยากเลย

เอ้า บรรยายภาพซะที

ชุดลั่นไกของ MX8 ที่ ได้รับการยอมรับจากนักยิงปืนทั่วโลก ว่ามีความเฉียบคม มีจังหวะลั่นไกที่สม่ำเสมอ น้ำหนักนกสับแรงไม่ต้องกังวลกับกระสุนของบางโรงงาน ที่ทำมาแก๊ปแข็งจนปืนบางกระบอกสับแก๊ปไม่แตก ชุดลั่นไกสามารถสับเปลี่ยนกับปืนกระบอกอื่นได้นะครับ นักยิงปืนหน้าใหม่มักมีความต้องการชุดลั่นไกสำรอง แต่พอใช้ๆไปได้สักปีสองปี ก็จะรู้ว่า ไม่จำเป็นต้องมีชุดลั่นไกสำรองเลยครับ พกแค่อะไหล่ แหนบนกสับ เข็มแทงชนวน และสปริงเข็มแทงชนวน ก็พอแล้ว

ในรูปนี้ เป็นจังหวะยิงแล้วทั้งสองลำกล้องนะครับ  นกสับของ MX8 เป็นนกสับแบบมีแรงเฉื่อย คือจะสับไปแรงและเลยไปกระทบกับท้ายเข็มแทงชนวน จากนั้นจะถอยหลังกลับมาหยุดที่จังหวะนิ่ง ไม่มีการกดท้ายเข็มแทงชนวนค้างไว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2011, 03:14:50 PM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:54:56 PM »

มามองด้านขวา ปืน MX8 กระบอกนี้เป็นปืนยิงแข่งขันประเภท Trap โรงงานจะทำมาแบบยิงลำกล้องล่างก่อนเสมอ ผมคิดว่าหลายๆคน อยากรู้จักกลไกในชุดลั่นไก ว่าทำงานอย่างไร ทำไมมีแค่ไกเดียว แต่ยิงได้ทั้งสองลำกล้อง และทำไมจึงยิงออกไปทีละลำกล้อง ไม่บึ้มออกไปพร้อมๆกันทั้งสองลำกล้อง

MX8 มีนกสับสองตัว ตัวทางขวาสับลำกล้องล่าง ตัวทางซ้ายสับลำกล้องบน ดังนั้นนกสับด้านขวาจะยิงก่อนเสมอ ทุกครั้งที่หักลำกล้องเปิดปืน นกสับทั้งสองตัวจะถูกดันขึ้นลำทุกครั้ง และทุกครั้งที่เปิดปืน จะเริ่มยิงที่ด้านขวา ลำกล้องล่างก่อนเสมอ

ภาพนี้ นกสับทั้งสองตัวพร้อมยิง
ลูกซองสั้น
Moderator
Hero Member

คะแนน 112

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 07:56:14 PM »

มาดูตรงด้านหลังนี่ครับ เมื่อขึ้นนก โคนนกจะกดให้ sear ลอยขึ้นและดันให้ right release (157) และ connector(158) ถอยหลัง ในตัว connector มีสปริงอัดอยู่ จะดันให้ตัว connector กับ right release กดกับตรงปลายของ sear ไว้เสมอ

เห็นชัดนะครับ รูปนี้ right release (ภาษาไทยเพี้ยนๆของผม เรียกว่า สะพานไก)  เข้าไปลงร่องบ่าของ sear ตัวขวาแล้ว ถ้าเหนี่ยวไก (สีทองทั้งอัน) ตัวไกจะดันสะพานไกขึ้น ก็ดัน sear จนหลุด ลำกล้องล่างก็บึ้มออกไป
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 15
  พิมพ์