๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 05:46:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องเงินประกันชีวิตครับ  (อ่าน 2645 ครั้ง)
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 01:12:42 PM »

รบกวนปรึกษาครับ พอดีผมทำประกันชีวิตให้พ่อภรรยา แต่ไมได้จดทะเบียนสมรสกับภรรยา และไม่มีบุตรด้วยกัน  ปัจจุบันพ่อภรรยาเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็ง ประกันกำลังตั้งเรื่องจ่ายค่าสินใหมอยู่ เงินไม่มากครับ ประมาณ 300,000.- แต่ถ้าได้มามันก็มีค่ามีประโยชน์กับคนที่ไม่ค่อยจะมีอย่างผมมากมาย ปัญหามันเกิดตรงที่ผมเป็นคนจ่ายเงินประกันมาตลอด  เจ้าหน้าที่ประกันก็ทราบว่าผมเป็นคนจ่าย แต่ผู้รับผลประโยชน์เป็นชื่อภรรยา เพราะตอนทำผมทำงานอยู่กรุงเทพ ภรรยากับเจ้าที่เขาทำกันที่ต่างจังหวัดผมเป็นคนโอนเงินค่าประกันให้  หลังพ่อภรรยาเสียชีวิต  ภรรรยาบอกว่าถ้าได้เงินประกันมาแล้วผมไม่มีสิทธิในเงินจำนวนนี้ เพราะมีชื่อเขาเป็นผู้รับผลประโยชน์  และขอแยกทางกับผมครับ เรื่องแบบนี้มีทางแก้ไขบ้างรึเปล่าครับ เพราะส่วนตัวเราช่วยทางบ้านภรรยาใว้มาก หมดค่างานศพไปเกือบแสนบาท ผมก็ไปกู้เขามาจัดงานให้ก่อน หวังว่าได้เงินส่วนนี้ไปคืนเขา แต่เรื่องออกมาเป็บแบบนี้ไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ   มีทางแก้ไขอย่างไรบ้างรึเปล่าครับ  ส่วนเรื่องแยกทางกันผมไม่ว่าครับเป็นสิทธิของเขาจะตัดสินใจ

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 01:38:58 PM »

บริษัทประกันจ่ายแน่ ๆ ใช่ไหมครับ..ไม่ลูกเล่น ไม่ยึกยัก แต่จ่ายให้ภรรยาท่านซึ่งเป็นผู้รับผลประโยชน์ตามกรมธรรม์ ถ้าฟังแค่นี้ก็ดูเหมือนจะ OK.นะ
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 01:51:16 PM »

บริษัทประกันจ่ายแน่ ๆ ใช่ไหมครับ..ไม่ลูกเล่น ไม่ยึกยัก แต่จ่ายให้ภรรยาท่านซึ่งเป็นผู้รับผลประโยชน์ตามกรมธรรม์ ถ้าฟังแค่นี้ก็ดูเหมือนจะ OK.นะ
บริบัทประกันตั้งเรื่องเบิกจ่ายอยู่ครับ มีการมาถ่ายรูปหน้างานศพวันเผาพร้อมป้ายจ่ายเงินจำนวน 300,000.- แต่จริงๆจ่ายมาแค่ 100,000.- อีก 200,000.- ยังไม่ได้จ่ายครับ

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 02:40:15 PM »

รบกวนปรึกษาครับ พอดีผมทำประกันชีวิตให้พ่อภรรยา

แต่ไมได้จดทะเบียนสมรสกับภรรยา และไม่มีบุตรด้วยกัน 

ปัจจุบันพ่อภรรยาเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็ง ประกันกำลังตั้งเรื่องจ่ายค่าสินใหมอยู่ เงินไม่มากครับ ประมาณ 300,000.-
แต่ถ้าได้มามันก็มีค่ามีประโยชน์กับคนที่ไม่ค่อยจะมีอย่างผมมากมาย

ปัญหามันเกิดตรงที่ผมเป็นคนจ่ายเงินประกันมาตลอด  เจ้าหน้าที่ประกันก็ทราบว่าผมเป็นคนจ่าย
แต่ผู้รับผลประโยชน์เป็นชื่อภรรยา เพราะตอนทำผมทำงานอยู่กรุงเทพ
ภรรยากับเจ้าที่เขาทำกันที่ต่างจังหวัดผมเป็นคนโอนเงินค่าประกันให้ 

หลังพ่อภรรยาเสียชีวิต  ภรรรยาบอกว่าถ้าได้เงินประกันมาแล้วผมไม่มีสิทธิในเงินจำนวนนี้

เพราะมีชื่อเขาเป็นผู้รับผลประโยชน์ 

และขอแยกทางกับผมครับ เรื่องแบบนี้มีทางแก้ไขบ้างรึเปล่าครับ เพราะส่วนตัวเราช่วยทางบ้านภรรยาใว้มาก
หมดค่างานศพไปเกือบแสนบาท ผมก็ไปกู้เขามาจัดงานให้ก่อน หวังว่าได้เงินส่วนนี้ไปคืนเขา
แต่เรื่องออกมาเป็บแบบนี้ไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ   มีทางแก้ไขอย่างไรบ้างรึเปล่าครับ 

ส่วนเรื่องแยกทางกันผมไม่ว่าครับเป็นสิทธิของเขาจะตัดสินใจ

ผัว - เมีย  ไม่ได้จดทะเบียน กฎหมายบอก  " เป็นคนอื่น " อ่ะ

การทำประกันชีวิต  " ผู้รับผลประโยชน์ " ต้องเป็น สายโลหิต

หรือ คนในครอบครัว หรือ เป็นผู้มีส่วนได้เสีย  อ่ะ

เรื่องที่ถาม   " แมวกินปลา "  ไปแล้วอ่ะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.alife.co.th/web/article.php?catid=24&id=118
 เราจะทำประกันชีวิตให้กับผู้อื่นได้หรือไม่ ??

โดย พีรภัทร ฝอยทอง   ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการ
บริษัท แอ๊ดวานซ์ ไลฟ์ ประกันชีวิต จำกัด (มหาชน)
peerapat.f@alife.co.thโทร.02-648-3333

สวัสดีครับท่านผู้อ่านที่รักทุกท่านกลับมาพบกันเป็นประจำอีกแล้วนะครับ กับคอลัมน์ที่จะมาให้สาระความรู้ดีๆ เกี่ยวกับการทำประกันชีวิต ซึ่งวันนี้ผมก็มีเกร็ดความรู้เกี่ยวกับการทำประกันชีวิตดีๆ มาฝากอีกเช่นเคยครับ โดยเมื่อเดือนที่ผ่านมามีเพื่อนร่วมงานของผมท่านหนึ่งได้สอบถามมาว่า มีลูกค้าต้องการทำประกันให้กับน้องสาวของตัวเอง แบบนี้บริษัทจะสามารถรับประกันภัยได้หรือไม่ ซึ่งผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่น่าสนใจที่อยากจะมาเล่าให้ท่านผู้อ่านได้ทราบกัน เพราะหลายท่านอาจจะสงสัยว่า จริงๆแล้วเราจะสามารถทำประกันชีวิตให้คนอื่นๆ ในครอบครัวได้หรือไม่

แต่ก่อนที่จะตอบเรื่องการประกันชีวิตนี้ ผมขอยกหลักกฎหมายในประเทศไทยที่ได้กำหนดหลักการทำประกันภัยที่กล่าวเอาไว้ว่า “ถ้าผู้เอาประกันภัยมิได้มีส่วนได้เสียในเหตุที่ประกันภัยไว้นั้นไซร้ ท่านว่าย่อมไม่ผูกพันคู่สัญญาแต่อย่างหนึ่งอย่างใด” อ่านภาษากฎหมายแล้วหลายท่านอาจจะงง ๆ ดังนั้นผมขออนุญาตแปลเป็นภาษาที่เข้าใจง่าย ๆ ดีกว่าครับ หลักกฎหมายข้อนี้ต้องการบอกท่านผู้อ่านว่า “ในการทำสัญญาประกันภัยนั้น ผู้เอาประกันภัย หรือคนที่ทำประกันนั้น จะต้องมีส่วนได้เสียกับเหตุที่เอาประกัน มิเช่นนั้น สัญญาประกันภัยนั้น จะไม่มีผลผูกพันกับคู่สัญญา”

สำหรับสาเหตุที่กฎหมายต้องกำหนดเอาไว้เช่นนี้ ก็เนื่องจาก ไม่ต้องการให้เกิดการค้ากำไร หรือการพนันขันต่อจากการทำประกันภัยนั่นเองครับ ท่านผู้อ่านลองคิดดูว่าถ้าเกิดกฎหมายอนุญาตให้ใครทำประกันภัยเรื่องอะไรก็ได้ ก็จะกลายเป็นว่าผู้ที่ทำประกันภัยนั้นกำลังพนันกับบริษัทประกันภัยว่าจะเกิดเหตุขึ้นหรือไม่ ถ้าไม่เกิดเหตุ ผู้ทำประกันภัยก็จ่ายเบี้ยประกันไปเปล่า ๆ แต่ถ้าเกิดเหตุขึ้น บริษัทประกันก็จะชดใช้เงินสินไหมทดแทนกลับมาให้ผู้ทำประกันเป็นจำนวนมาก เมื่อเทียบกับเบี้ยประกันที่ชำระมา ซึ่งดูแล้วก็ไม่ต่างจากการพนันเลยใช่ไหมครับ

ย้อนกลับมาที่การทำประกันชีวิต ซึ่งจัดเป็นการทำประกันภัยประเภทหนึ่ง ดังนั้นเราก็ต้องนำหลักในเรื่องดังกล่าวมาใช้ด้วยเช่นกันครับ นั่นแปลว่า การทำประกันชีวิตนั้น ผู้ที่ทำประกันชีวิตจะต้องมีส่วนได้เสียกับชีวิตของบุคคลที่เราจะทำประกันให้ด้วย ซึ่งหลักเกณฑ์นี้เป็นหลักเกณฑ์ที่ใช้กันในการทำประกันชีวิตทั่วโลก เพียงแต่ว่าการตีความคำว่าส่วนได้เสียนั้น ก็อาจจะแตกต่างกันไปตามนิยามในกฎหมาย หรือ การตีความของศาลในแต่ละประเทศ

ในส่วนของประเทศไทยการพิจารณาว่ามีส่วนได้เสียนั้น จะถือตามความสัมพันธ์ทางสายเลือด หรือความสัมพันธ์ทางกฎหมาย ก็ได้ เช่น การที่พ่อแม่ทำประกันชีวิตให้ลูก หรือลูกทำประกันชีวิตให้พ่อแม่ เพราะพ่อแม่ และลูกย่อมมีส่วนได้เสียกันในการมีชีวิตอยู่ของอีกฝ่าย หรือกรณีของคู่สมรส ไม่ว่าจะเป็นการที่สามีทำประกันชีวิตให้ภรรยา หรือภรรยาทำประกันชีวิตให้สามี เช่นนี้ กฎหมายก็ถือว่ามีส่วนได้เสียเช่นกัน ทั้งนี้ คำว่าคู่สมรสนั้นจะต้องเป็นตามกฎหมาย คือ มีการจดทะเบียนสมรสกัน หรือจะเป็นการสมรสกันตามประเพณีแล้วอยู่กินกันก็ได้ นอกจากนี้ คำว่ามีส่วนได้เสียนี้ ยังรวมไปถึงการที่คู่หมั้นทำประกันชีวิตให้กันได้อีกด้วย แต่ทั้งนี้ หากเป็นกรณีที่เป็นเพียงแค่แฟนกัน หรือเป็นเพียงเพื่อนสนิทกันแบบที่ดาราชอบใช้นั้น กฎหมายก็จะถือว่ายังไม่มีส่วนได้เสียในชีวิตของอีกฝ่าย จึงไม่สามารถทำประกันชีวิตให้กันได้นั่นเอง

อ่านถึงตรงนี้ ผู้อ่านหลายท่านอาจจะเกิดข้อสงสัยว่า แล้วกรณีที่ไม่ใช่พ่อ แม่ ลูก แต่เป็นญาติกันล่ะ จะสามารถทำประกันชีวิตให้กันได้หรือไม่ เช่น ปู่ ย่า ตา ยาย ต้องการจะทำประกันชีวิตให้หลาน แบบนี้จะมีผลผูกพันตามกฎหมายหรือไม่ ในเรื่องนี้ ผมต้องขอบอกก่อนว่ายังไม่เคยเกิดเป็นคดีความในประเทศไทย ดังนั้นจึงเป็นเพียงความเห็นของนักกฎหมายหรือนักวิชาการเท่านั้น ซึ่งส่วนใหญ่จะบอกว่าสามารถทำได้ หากเป็นกรณีญาติที่สนิทกันทางสายเลือด โดยอาจจะพิจารณาว่าเป็นญาติที่มีสิทธิรับมรดกในฐานะทายาทโดยธรรมหรือไม่นั่นเอง แต่ทั้งนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับบริษัทประกันภัย ซึ่งฝ่ายพิจารณาการรับประกันภัยจะมีหลักเกณฑ์มาตรฐานในการพิจารณารับประกันภัยด้วยว่าจะพิจารณารับประกันหรือไม่ ซึ่งถ้าฝ่ายพิจารณามองแล้วว่า ผู้ที่ทำประกันชีวิตมีเจตนาไม่สุจริต เช่น เป็นเพียงพี่ แต่ทำประกันชีวิตของน้องเอาไว้ในวงเงินที่สูง ก็อาจจะมีเหตุสงสัยได้ว่าผู้ที่ทำประกันชีวิตนั้นมีเจตนาที่จะแสวงหาประโยชน์จากการทำประกันชีวิตในครั้งนี้ก็เป็นได้ ฝ่ายพิจารณาก็อาจจะพิจารณาไม่รับประกันก็ได้นะครับ เพราะถือว่าเป็นความเสี่ยงของบริษัท และถ้าเป็นญาติห่าง ๆ หรือญาติที่ไม่มีสิทธิ์รับมรดกในฐานะทายาทโดยธรรมนั้น แบบนี้ไม่ต้องสงสัยเลยครับ กฎหมายถือว่าไม่มีส่วนได้เสียพอที่จะสามารถทำประกันชีวิตให้กันได้อย่างแน่นอน

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 11:01:33 AM »

ติดตามยายตอบคำถามในเวปนี้มาหลายปีแล้ว มีเหน็บแนมบ้าง แต่ก็เป็นบางราย แต่ส่วนใหญ่ก็มีประโยชน์ ได้ความรู้ครับ ขอบคุณครับ  แจ้งเวปมาสเตอร์ลบกระทู้ได้เลยครับ เพราะมองเห็นความน่าจะเป็นและผลแล้ว ผมจะไปเปิดกระทู้ใหม่เรื่องรถ 4x4 ครับ ขอบคุณครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 07:37:29 AM »

ไม่จำเป็นต้องลบนี่ครับ คนอื่นเข้ามาอ่านก็จะได้ความรู้ไปด้วย เยี่ยม

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 12:36:20 PM »

ผมนี่ทำหนังสือสัญญายกบุตร  ที่มีในปัจจุบันและในอนาคตให้ภรรยา  ประกันชีวิตก็ให้คู่สมรสเป็นผู้รับประโยชน์  ไม่คิดอะไรมากมายครับเผื่อเราตายหล่อนจะได้มีทุนเลี้ยงลูก  หรือเป็นคนมีเงินบ้างเผื่อเจอคนใหม่  เราอย่าไปยึดติดอันโน้นอันนี้  มันของชั่วคราวใช้ชีวิตแบบเรามีสุขไปวันๆดีกว่า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:31:50 AM »

เราอย่าไปยึดติดอันโน้นอันนี้

สาธุ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 08:18:30 PM »

ท่านรับผลประโยชน์ไม่ได้ครับ
กฏหมายต้องมีธงคำตอบชัดเจน ใช้ความรู้สึกไม่ได้

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 12:41:21 PM »

ปัญหามันติดที่ว่าประกันขอประวัติผู้ป่วย ในใบประวัติผู้ป่วยจาก รพ.แพทย์ระบุว่าเป็นมะเร็งท่อน้ำดี พ่อไม่ขออยู่โรงพยาบาลเราจึงเอามารักษาตามมีตามเกิดที่บ้านต่อ จนมะเร็งมันลามไปถึงกระดูกสันหลัง จนท่านเสียชีวิต พี่ชายภรรยาไปแจ้งตาย ในใบมรณะบัตรระบุว่าเสียชีวิตเพราะมะเร็งกระดูก ประวัติผู้ป่วยแพทย์ระบุเป็นมะเร็งท่อน้ำดี ในใบมรณะบัตรระบุเสียชีวิตเพราะมะเร็งกระดูก ประกันบอกว่าข้อมูลขัดแย้งกัน พาลจะมีปัญหาเรื่องค่าสินใหมครับ ตอนนี้ประกันบอกแค่ว่ากำลังพิจารณาค่าสินใหมว่าจะจ่ายรึไม่จ่าย เพราะข้อมูลขัดแย้งกันครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 01:04:51 PM »

ประกันเริ่มงอแง Huh

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 04:49:52 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=OCJ8FUQmfjc
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 05:08:19 PM »

พอได้เงินเมียจะเอาหมดแล้วจะมาขอเลิกอีก ท่านก็ไม่ได้อะไรอยู่แล้ว ถ้าเป็นผมจะไม่สนใจเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 06:53:18 PM »

ขอบคุณเรื่องคลิปครับคุณพ่อไม่เคยเข้าโรงพยาบาลมาเป็น 10 ปี ประกันตรวจสอบแล้วไม่เคยมีประวัติเข้ารับการรักษา หรือเป็นอะไรต้องเข้าโรงพยาบาลมาก่อน ย้อนไปไม่ต่ำกว่า 10 ปี เราทำประกันส่งเบี้ยไปแล้ว 2 ปีครับ จึงทราบว่าท่านเป็นมะเร็ง

zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 06:59:10 PM »

ผมนี่ทำหนังสือสัญญายกบุตร  ที่มีในปัจจุบันและในอนาคตให้ภรรยา  ประกันชีวิตก็ให้คู่สมรสเป็นผู้รับประโยชน์  ไม่คิดอะไรมากมายครับเผื่อเราตายหล่อนจะได้มีทุนเลี้ยงลูก  หรือเป็นคนมีเงินบ้างเผื่อเจอคนใหม่  เราอย่าไปยึดติดอันโน้นอันนี้  มันของชั่วคราวใช้ชีวิตแบบเรามีสุขไปวันๆดีกว่า
ตอนนี้ก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ เพียงแต่อยากให้ได้เบี้ยประกัน ให้ภรรยาเอาใว้ใช้กับลูกครับ  อย่างที่ท่านว่า ยังนึกสงสารเขาอยู่ถ้าไม่มีเราเขาคงลำบาก เพราะเราช่วยเขาทั้งครอบครัว ทั้งพี่ทั้งน้องเขา ใครเดือดร้อนมาเราช่วยใว้หมด

หน้า: [1] 2
  พิมพ์