๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 05:37:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34134 34135 34136 [34137] 34138 34139 34140 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25848527 ครั้ง)
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #512040 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:53:07 PM »

โห...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก อิจฉาเรย...
เปิด Pink Floyd ฟังเลย  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #512041 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:54:59 PM »

เป็นอีกเมนูนึง.....ที่โปรดปราน  น้ำลายหก น้ำลายหก
โดยเฉพาะเวลาที่นั่งก๊ง...        แต่

ที่นี่ไม่มีขาย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต้องไปกินที่บางกอก...
ขนาดร้านข้าวต้ม ยังมีเมนูนี้เกือบทุกร้าน...

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #512042 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:55:28 PM »

โห...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก อิจฉาเรย...
เปิด Pink Floyd ฟังเลย  คิก คิก

แก้แค้น  แก้แค้น.... Angry      คิก คิก คิก คิก

paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #512043 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:57:28 PM »

น้าเบิ้มนั่งแลแอบยิ้มอยู่แน่ๆ... คิก คิก
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #512044 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:59:25 PM »

นั่งซดเบียร์ กะต้มยำหัวเก๋า...แนมด้วยโครงหมูทอดอยู่มั๊งตอนนี้....

แกกินอะไร เดาไม่ยากหรอก... คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #512045 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:02:48 PM »

โห...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก อิจฉาเรย...
เปิด Pink Floyd ฟังเลย  คิก คิก
แก้แค้น  แก้แค้น.... Angry      คิก คิก คิก คิก
   ปกติ ผมไม่ได้ชอบเลยนะครับกับเพลงแนวนี้ ผมจะไปทาง country มากกว่า แต่กับ Another Brick In The Wall กับเปิดฟังได้ตลอดเลย
แล้วก็ชอบอยู่เพลงเดียว ส่วนในอัลบัม พระจันทร์ข้างดาก Dark Side Of The Moon ก็แทบจะไม่ได้ฟังจนขายไป
   ตอนนี้ ก็ฟังจากสารวัตรทหาร 3 ที่หามาเก็บไว้ครับกับเพลง Another Brick In The Wall

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #512046 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:03:57 PM »

ต้มแซ่บ เน้นเอ็นแก้วมาก ๆ ปลาคังผัดคื่นช่าย หนังกรุบ ๆ และลาบที่ยังไม่อร่อยเท่าไรนัก ลึโอคนละขวด ข้าวคนละจาน อิ่มแปร้ Grin

เอ็นแก้ว.....  ผมไม่เคยรู้จักมันมาก่อน 

จนวันหนึ่ง ผมได้ไปเยี่ยมผู้เฒ่าแห่งสุไหงโกลก... ตามคำเชิญของท่าน

ผมไปถึงตอนค่ำ เกือบไม่ทัน"เอ็นแก้วตุ๋นยาจีน" ที่ท่านทำเอาไว้รอผม

นับจากคำแรกที่ผ่านลิ้น ผมตั้งใจเดี๋ยวนั้นเลย ว่าผมต้องทำอาหารเลิศรสชนิดนี้กินเองให้ได้

กลับมาก็เริ่มศึกษาวิธีทำ ส่วนผสม วิธีปรุง แล้วก็ลงมือทำเลย

ผิด ๆ ถูก ๆ หลายครั้งหลายหน โทร.ไปคุยกับท่านผู้เฒ่าเพื่อขอคำชี้แนะอยู่เป็นประจำ

ในที่สุด ก็ทำออกมาได้ ใกล้เคียงรสชาติแรกที่ได้กินครั้งนั้น

จนทำออกงาน ในคราวเลี้ยงรวมญาติที่แถวบ้านครั้งหนึ่ง และก็ แจ้งเกิดเลย....

ต่อมา มีข้อจำกัดว่า บางคนอาจจะไม่กินเนื้อ ก็เลยพลิกสูตรมาทำเป็นขาหมูตุ๋นยาจีนแทน

และก็ ถึงกับทำออกขายอย่างที่หลายท่านทราบก่อนหน้านี้....

ปัจจุบันนี้ ผู้เฒ่าท่านนั้น ได้ถึงแก่อนิจกรรมไปหลายปีแล้ว

แต่สูตร และ"ปรัชญา" ในการทำอาหารของท่าน ยังคงอยู่

ผมยังคงรับงานเหมาทำขาหมูอยู่บ่อย ๆ คราวละสิบขาสิบห้าขา ... ไม่ได้กำไรมากมายนักหรอก

แต่ทำเพื่อคงไว้ซึ่งความระลึกถึงด้วยความเคารพนับถือท่านผู้เฒ่าท่านนั้น....
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #512047 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:07:16 PM »

น้าเบิ้มนั่งแลแอบยิ้มอยู่แน่ๆ... คิก คิก
นั่งซดเบียร์ กะต้มยำหัวเก๋า...แนมด้วยโครงหมูทอดอยู่มั๊งตอนนี้....
แกกินอะไร เดาไม่ยากหรอก... คิก คิก

คงไม่ได้แอบยิ้มอย่างเดียวซีครับท่านpaisal 1 ท่านเบิ้มคงจะหัวเราะเยาะด้วยซ้ำไปว่า กินอะไรกันวุ๊ย สู้ตรูทำเองก็ไม่ได้
ว่าแล้ว ก็อย่างที่ท่านtum610 บอกครับ ... นั่งซดเบียร์ กะต้มยำหัวเก๋า...แนมด้วยโครงหมูทอด  คิก คิก
   แต่ต้องหลังจากอบกุ้ง อบปู เลี้ยงหลานให้อิ่มก่อนด้วยนะ
  ขำก๊าก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #512048 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:10:53 PM »

เป็นนักสู้เจนสังเวียนคนหนึ่งเลยทีเดียว สำหรับน้าเบิ้ม

ผมเคยคิดจะเอาอย่างอยู่นะ แต่เห็นแล้วว่าไม่น่าจะไปรอด

ผมไม่ใช่ขาลุย สู้ยิบตา สังเวียนเดียวสู้แปดทิศขนาดนั้น   ก็เลยหาทางไปตามแนวของตัวเองดีกว่า
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #512049 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:13:31 PM »

ต้มแซ่บ เน้นเอ็นแก้วมาก ๆ ปลาคังผัดคื่นช่าย หนังกรุบ ๆ และลาบที่ยังไม่อร่อยเท่าไรนัก ลึโอคนละขวด ข้าวคนละจาน อิ่มแปร้ Grin

เอ็นแก้ว.....  ผมไม่เคยรู้จักมันมาก่อน 

จนวันหนึ่ง ผมได้ไปเยี่ยมผู้เฒ่าแห่งสุไหงโกลก... ตามคำเชิญของท่าน

ผมไปถึงตอนค่ำ เกือบไม่ทัน"เอ็นแก้วตุ๋นยาจีน" ที่ท่านทำเอาไว้รอผม

นับจากคำแรกที่ผ่านลิ้น ผมตั้งใจเดี๋ยวนั้นเลย ว่าผมต้องทำอาหารเลิศรสชนิดนี้กินเองให้ได้

กลับมาก็เริ่มศึกษาวิธีทำ ส่วนผสม วิธีปรุง แล้วก็ลงมือทำเลย

ผิด ๆ ถูก ๆ หลายครั้งหลายหน โทร.ไปคุยกับท่านผู้เฒ่าเพื่อขอคำชี้แนะอยู่เป็นประจำ

ในที่สุด ก็ทำออกมาได้ ใกล้เคียงรสชาติแรกที่ได้กินครั้งนั้น

จนทำออกงาน ในคราวเลี้ยงรวมญาติที่แถวบ้านครั้งหนึ่ง และก็ แจ้งเกิดเลย....

ต่อมา มีข้อจำกัดว่า บางคนอาจจะไม่กินเนื้อ ก็เลยพลิกสูตรมาทำเป็นขาหมูตุ๋นยาจีนแทน

และก็ ถึงกับทำออกขายอย่างที่หลายท่านทราบก่อนหน้านี้....

ปัจจุบันนี้ ผู้เฒ่าท่านนั้น ได้ถึงแก่อนิจกรรมไปหลายปีแล้ว

แต่สูตร และ"ปรัชญา" ในการทำอาหารของท่าน ยังคงอยู่

ผมยังคงรับงานเหมาทำขาหมูอยู่บ่อย ๆ คราวละสิบขาสิบห้าขา ... ไม่ได้กำไรมากมายนักหรอก

แต่ทำเพื่อคงไว้ซึ่งความระลึกถึงด้วยความเคารพนับถือท่านผู้เฒ่าท่านนั้น....

พูดถึงขาหมูของท่านPandanus  แม้จะไม่ได้เคยลิ้มชิมรส แต่ผมมีความเชื่อว่าอร่อยแน่นอน ไม่ได้แกล้งพูดนะครับ
ทำไมผมเชื่อเช่นนั้น เพราะผมมีความเชื่ออย่างนึงว่า คนที่ทำอาหารอร่อยนั้น สิ่งสำคัญที่ใส่ลงไปตอนทำอาหาร คือ ใจ
ผมตามอ่านมาถึงกรรมวิธีของท่านPandanus ที่ปรุงขาหมูออกขาย ผมเชื่อว่า อร่อยครับ เพราะท่านPandanus ทำด้วย ใจ
   น่าเสียดายแทนชุมชนนั้น ที่จะอดกินขาหมูอร่อย ๆ กันอีก เพราะท่านPandanus ต้องออกทำงานแดนไกลแล้ว

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #512050 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:17:54 PM »

แม่ยายบอกว่า ก่อนไปทำงาน ช่วยทำขาหมูเลี้ยงคนแถวนั้นสัก สิบขาได้ไหม

แกว่า คงอีกนานกว่าจะได้กินอีก....

...เพื่อนบ้านที่รู้ข่าวผม พูดไปต่าง ๆ กัน

บางคนว่า อดกินขาหมูของมันอีกแล้ว

บ้างก็ว่า แล้วจะเอาคอมไปซ่อมไหนล่ะทีนี้ 

บ้างก็ว่า ลูกเราปีหน้าจะให้ไปเรียนในเมือง จะไปรถใครล่ะทีนี้

และบางคน ก็บอกว่า ไม่ต้องกลัวหรอก... เดี๋ยวมันก็ลาออกอีก...
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #512051 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:20:19 PM »

มาหดใหญ่หลายครั้งแล้ว...ยังไม่เคยได้กินเลย....
ได้แต่นั่งฟังเค้าโม้สรรพคุณทางเว็บ... บู่ บู่

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #512052 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:20:44 PM »

แม่ยายบอกว่า ก่อนไปทำงาน ช่วยทำขาหมูเลี้ยงคนแถวนั้นสัก สิบขาได้ไหม

แกว่า คงอีกนานกว่าจะได้กินอีก....

...เพื่อนบ้านที่รู้ข่าวผม พูดไปต่าง ๆ กัน

บางคนว่า อดกินขาหมูของมันอีกแล้ว

บ้างก็ว่า แล้วจะเอาคอมไปซ่อมไหนล่ะทีนี้ 

บ้างก็ว่า ลูกเราปีหน้าจะให้ไปเรียนในเมือง จะไปรถใครล่ะทีนี้

และบางคน ก็บอกว่า ไม่ต้องกลัวหรอก... เดี๋ยวมันก็ลาออกอีก...

เค้ารู้กันทั้งหมู่บ้าน...  คิก คิก คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #512053 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:21:39 PM »

เป็นนักสู้เจนสังเวียนคนหนึ่งเลยทีเดียว สำหรับน้าเบิ้ม
ผมเคยคิดจะเอาอย่างอยู่นะ แต่เห็นแล้วว่าไม่น่าจะไปรอด
ผมไม่ใช่ขาลุย สู้ยิบตา สังเวียนเดียวสู้แปดทิศขนาดนั้น   ก็เลยหาทางไปตามแนวของตัวเองดีกว่า

อย่านินทาท่านเบิ้มกันมากนะครับ ท่านมาแอบดูพวกเราอยู่ด้วยนะเนี่ย  Grin  คิก คิก

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #512054 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:23:30 PM »

Grin

หน้า: 1 ... 34134 34135 34136 [34137] 34138 34139 34140 ... 35790
  พิมพ์