๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:26:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 222 223 224 [225] 226 227 228 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 4036951 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3360 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 08:31:49 PM »

คนที่ยังไม่มีถังลม  ดูการทำถ้งลมไปพลางๆก่อนก็แล้วกัน

ถังปั๊มจากอลูมิเนียมท่อนเดียว ไม่มีรอยต่อ รอยเชื่อมใดๆ

สวัสดีครับคุณsuchi..
  เอามายั่วน้ำลายอีกแล้ว...
  ไม่ทันไรยอดจองก็กลับมาเป็น 35 เหมือนเดิมอีกแล้ว....

วันนี้คิดว่าจะไปดูขากล้องให้ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ..ถ้ามีฝากเอามาเลยนะครับ..เลขที่บัญชียังอยู่ครับ...
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #3361 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 08:44:16 PM »

สวัสดีครับพี่ๆเพือนๆทุกท่าน ได้คุยกับทางร้านเอกภัทธเรียบร้อยแล้วครับ ทานข้าวกันอิ่มหรือยังครับพี่ ถ้ายังไปทานก่อนได้นะครับ เด่วจะตื่นเต้นจนกินข้าวกินปลาไม่ลง อิอิ 

งานนี้มีทั้งข่าวดี และ ข่าวร้ายครับ เต้ยแจ้งข่าวร้ายก่อนละกันนะครับ

1. เรืองลูกกระสุนนั้นทางร้านได้โควต้าสั่งลูกปืนลมได้ร้านละ 3 หมื่นลูกซึ่งถือเป็นโควต้าที่น้อยมาก และถ้าจะสั่งจากทางโรงงานRWS ในเยอรมันให้ส่งลูกมาให้เรานั้น ทางโรงงานแจ้งกลับมาว่า 3 หมื่นนัดเยอรมันไม่ส่งให้ครับเพราะน้อยเกินไป  หรือถ้าสั่งเข้ามาได้พี่กฤษ์ก็แจ้งว่า ราคาค่าขนส่งมันจะไม่คุ้มและทำให้ราคาต่อลูก 1 กล่องสูงจนน่าเกลี่ยด เช่น ปกติเราซื้อลูกกันกล่องละ 400-450 ราคาก็จะโดดไปอยู่ที่ 700-800 ต่อกล่องครับราคาสูงมาก  ทางร้านแนะนำให้พวกเราติดต่อที่สมาคมปืนลม ที่สนามหัวหมากให้ช่วยสั่งนำเข้าให้ครับเพราะเป็นที่เดียวที่ได้โควต้าเยอะที่สุด แต่พวกเรามีใครพอจะดำเนินการ หรือ คุยกับทางสมาคมได้มั่งมั้ยครับ เพราะถ้ายังเป็นอย่างนี้ต่อไป บ้านเรามีปืนดีๆยิง แต่ไม่มีกระสุนดีๆใช้ วงการปืนลมบ้านเราก็มีแต่ทรง กับ ทรุดครับ คงจะพัฒนาขึ้นยาก วอนใครก็ได้ช่วยทีครับ 

คุณเต้ยครับถ้าเปลี่ยนกระสุน RWS FIELD มาเป็น AIRARMS ขนาด .22 น่าจะได้ไหมครับ  ผมเห็นว่าน้ำหนักและขนาดใกล้เคียงกัน

ว่าแต่กระสุนตอนนี้ไม่ทราบว่าหาซื้อร้านไหนครับ
ขอเบอร์โทรได้ไหมครับ
วันก่อนผมเพิ่งซือ super point กับ superdome หมดไป 1230 ครับ
ทางร้านส่งให้ผมทางไปรษณีย์
  ผมมีเบอร์อยู่ร้านนึงครับจำชื่อร้านไม่ได้ครับ 02-2220562 โทรคุยให้แล้วครับเบอร์2 หัวแหลม มน ตัด มีหมด 500บ.ครับ อ้อ! ลืมถามเบอร์1ครับ มีอยู่หลายร้านครับที่ขายลูกปืนลมลองเดินถามดูอาจจะมีราคาถูกกว่านี้ก็ได้ครับเห็นน้องเต้ยบอกว่าได้ราคา450บ.
  คุณ komatsu ช่วยบอกหน่อยครับร้านไหนที่ส่งให้ทางไปรษณีย์  ขอเบอร์โทรด้วยครับ  ตอนนี้ผมไม่ยากเข้า ก. ท. ม.ครับกลัว..........ครับ
  ตอนนี้สมาคมยิงปืนก็กำลังวุ้นวายอยู่ครับ ก็ไอ้เรื่อง เบี้ยเลี้ยง  เรื่องลูกปืนลม เรื่องซื้อปืนแล้วยังโอนไม่ได้ ผมจำได้ว่ามีนักยิงปืนทีมชาติบอกว่าในสนามราคาพอๆกับข้างนอกครับ
ร้านพรมีลาภ 0-2225-8799 ครับ ลูกเบอร์ 2 super point และ super dome อย่างละตลับ พกง. 1230 บ.

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3362 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 09:04:44 PM »

แพงจัง ถ้าซื้อเยอะราคาต่อตลับน่าจะไม่เกิน 500
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3363 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:03:25 PM »

ตกใจ เด่วก่อนครับพี่ ทำไมซื้อลูกกระสุนที่ร้านพรมีลาภแพงจังครับ ที่ผมไปเช็คราคามาล่าสุดลูกกระสุนเบอร์1 หัวตัดGeco300-350 หัวโดมหัวแหลม และลูกหัวตัดกล่องเหลืองของRWSราคาเท่ากันที่ 400 บาทต่อกล่องนะครับ ลูกเบอร์2 หัวโดมหัวแหลมราคาเท่ากันที่ 450-500 บาทต่อกล่องนะครับ พี่โดนเจ๊เจ้าของร้านตีหัวแตกแล้วนะครับเนี่ยแบบนี้ ตกใจ

OSK119 (๓๙๗๘๒)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #3364 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:13:43 PM »

ตกใจ เด่วก่อนครับพี่ ทำไมซื้อลูกกระสุนที่ร้านพรมีลาภแพงจังครับ ที่ผมไปเช็คราคามาล่าสุดลูกกระสุนเบอร์1 หัวตัดGeco300-350 หัวโดมหัวแหลม และลูกหัวตัดกล่องเหลืองของRWSราคาเท่ากันที่ 400 บาทต่อกล่องนะครับ ลูกเบอร์2 หัวโดมหัวแหลมราคาเท่ากันที่ 450-500 บาทต่อกล่องนะครับ พี่โดนเจ๊เจ้าของร้านตีหัวแตกแล้วนะครับเนี่ยแบบนี้ ตกใจ
สงสัยเห็นเป็นลูกค้า ตจว. มั้งครับ เลยคิดราคาพิเศษให้  55555

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #3365 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:16:41 PM »

แพงจัง ถ้าซื้อเยอะราคาต่อตลับน่าจะไม่เกิน 500

ขอบคุณมากครับคุณ Komatsu
  พี่สิทธา  ซื้อมาราคาเท่าไรครับ แนะนำร้านให้ด้วยครับและผมจะลองต่อราคาดูตามคำแนะนำของพี่  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
 จากบ้านผมค่าน้ำมันไปกลับหลังวังรวมค่าทางด่วน ค่าฝากรถก็ประมาณร่วม500บ.ผมจึงสนใจการสั่งทางไปรษณีย์ครับ  เพื่อนๆชาวปืนลมท่านใดซื้อร้านไหนได้ราคาถูกช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3366 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:56:38 PM »

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=62340.165

ตกใจ พระเจ้าช่วยกล้วยทอด คุณพี่ jack101 ทำสถิติปืนอัดลมในบ้านเราใหม่ ที่ระยะ 100 และ 120 เมตรครับ กลุ่มกระสุน 5 นัด กลุ่มเล็กแค่ 1 นิ้ว กับ 3 นิ้วเท่านั้นครับ และแถมเข้ากลางเป้า X เป๊ะๆแม่เจ้า พูดไม่ออกเลยครับ ตกใจหน้าซีด

OSK119 (๓๙๗๘๒)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #3367 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 12:41:02 AM »

ใครเคยเห็นขากล้องประมาณแบบนี้ขายที่ร้านไหนบ้างครับ Huh Huh
รบกวนขอเบอร์โทรหน่อยครับ ไหว้

* thumb_detail_one_piece_mount.jpg (4.58 KB, 250x146 - ดู 744 ครั้ง.)

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3368 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:31:09 AM »

พี่สิทธา  ซื้อมาราคาเท่าไรครับ แนะนำร้านให้ด้วยครับและผมจะลองต่อราคาดูตามคำแนะนำของพี่  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
 จากบ้านผมค่าน้ำมันไปกลับหลังวังรวมค่าทางด่วน ค่าฝากรถก็ประมาณร่วม500บ.ผมจึงสนใจการสั่งทางไปรษณีย์ครับ  เพื่อนๆชาวปืนลมท่านใดซื้อร้านไหนได้ราคาถูกช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

ก็ร้านเดียวกันนี้หละครับ ผมซื้อทางโทรศัพท์  ในวันนั้นผมไปร้านเบเกอรี่เจริญภัณฑ์แถวไนท์บาซาร์ ระหว่างภรรยา
เดินเลือกซื้อขนมปังตุนไว้สำหรับไปเที่ยวอุทยานในวันพร่งนี้ ผมก็บังเอิญปวดหนักจึงเข้าห้องน้ำ ระหว่างนั้นไม่รู้จะ
ทำอะไรก็งัดโทรศัพท์โทรไปหาเจ๊  เจ๊เขาก็รับสายพอดี "ฮัลโหลสวัสดีคะ".. ผมก็ตอบไปว่า "หวัดดีครับ ร้านพรมีลาภใช่หรือเปล่าครับ" 
เสียงตอบมา "ใช่คะ ติดต่อใครคะ..."     "เออ คือว่าผมต้องการซื้อกระสุนปืนลม ไม่ทราบว่าส่งทางไปรณีย์ด้วยหรือเปล่า" 
ผมก็ถามเผื่อว่าถ้าส่งให้ก็จะได้สั่งซื้อ   แล้วเจ๊แกก็ตอบว่า "ส่งคะ ไม่ทราบว่าจะเอาเยอะหรือเปล่า" 

ผมก็ตอบไปอย่างไม่ค่อยจะแน่ใจตัวเองว่า "ไม่ได้โทรมาเอาครับ  ผมโทรมาแค่จะซื้อกระสุนปืนลมครับ "
แล้วก็รีบตัดบทถามเข้าจุดสุดยอด เอ๊ย จุดไคลแมกซ์ของเรื่อง "ขอทราบราคาด้วยครับ ยี่ห้อ RWS นะครับ"   ตอนนี้ใจเต้นตึ๊กตั๊ก
ลุ้นว่าราคามันจะเท่าทองคำหรือเปล่า  แล้วเจ๊แกก็ฟันดาบฉับลงมาว่า "ตลับละ 500 บาทคะค่าส่ง 300 " ผมก็เอี้ยวตัวหลบนิดนึง
กะพอให้ดาบเฉี่ยวผิว ๆ ไปหน่อย เพื่อที่จะได้ฉากเข้าหาได้เร็วเมื่อปลายดาบเลยผ่านไป  "ลดอีกได้หรือเปล่า ผมขอราคา
กระสุนแบบหัวตัด  หัวกลม และ หัวแหลม ยี่ห้อ RWS ก็จะสั่งหลายตลับนะครับ"   ก่อนที่เจ๊แกจะวนดาบกลับมาฟันผมอีกครั้ง
ผมรีบประชิดตัวและไซโคป้อนคำต่อรองทันที "ถ้าเจ๊ให้ราคาน่าสนใจผมก็จะสั่งครับ"    "รอสักครู่คะ"  ดูน้ำเสียงของเจ๊เหมือน
เสียหลักในการยืนเซห่างออกไปดีดลูกคิดกล๊อกแก๊ก  ระหว่างรอผมเอี้ยวตัวไปกดชักโครกโดยไม่ลืมปิดไมโครโฟนโทรศัพท์
เกรงใจเจ๊แกนะครับ เดี๋ยวแกจะพาลโก่งราคาข้อหาว่านั่งขี้แล้วยังมาติดต่อธุรกิจอีกกับฉันอีกซวยจริงๆ    ชักโครกยังทำงานไม่เสร็จ
ก็พอดีเจ๊รายงานราคากระสุนปืนลม "หัวแบน .ซ่า โครก..ก..ก ซ่า ร้อยสาม ซ่า บาทคะ  หัว..ซ่า ..โครก..ก. 470 บาท ..ซ่า
แหลม .....ซ่า ซ่า ครึด.ด..ดด   บาท คะ " เจ๊แกรายงานเสร็จพร้อมกับชักโครกสงบเสียงลงพอดี   

"เออ ผมขอทวนราคาอีกครั้งครับ จดไม่ทันครับ" ผมตอแหลเพื่อขอราคาอีกครั้ง
คราวนี้เสียงเจ๊ใสมากเพราะไม่มีเสียงสัญญานชักโครกมารบกวน "หัวแบน สีร้อยสามสิบ หัวหม้อ 470 บาท หัวแหลมเท่ากัน 470 บาทคะ  เอาเยอะไหมคะ"   ผมรีบทวนคำพูดเจ๊อีกครั้งเพราะไม่เชื่อหูตัวเองที่ได้ยินเมื้อกี้ "หัวหม้อมันเป็นหัวกลมใช่หรือเปล่าครับ"
"ใช่คะ แบบนี้เขาเรียกว่าหัวหม้อ จะเอาเยอะมั๊ยคะ"    แม้ว่าตอนนี้ผมจะสุดหมดจดหมดปวดแล้วแต่ก็ยังล้างก้นไม่ได้เพราะมันคงจะ
ขลุกขลัก ดีไม่ได้โทรศัพท์หล่นลงไปในส้วมก็จบกัน แถมคันก้นยิบๆ  ผมจึงรีบคำนวณคราว ๆ ในใจ เรามีงบ 2000 บาทสำหรับกระสุน
จะซื้อได้เท่าไหร่นะ  จึงรีบตอบจำนวนกระสุนไปกะน้อยไว้ก่อน  "หัวแบน 4 ตลับ หัวแหลม 2 หัวหม้อ 2 ครับ รวมเป็น 8 ตลับ
ราคาเท่าไหร่ครับ "   ในใจคิดมันจะเกิน 2000 หรือเปล่าถ้าเกินก็คงนิดหน่อย รอไม่นานก็มีเสียงเจ๊ตอบมา "3600 คะ ค่าส่ง 300
รวมเป็น 3900 เจ๊ลดค่าส่งให้อีก 100 ก็แล้วกัน"  ผมคิดในใจอะไรวะแค่ 8 ตลับ เกือบ 4000 เลยรึ ก็เลยตอบเจ๊ไปว่า "ขอบคุณครับ
เจ๊  ผมขอเลขบัญชีด้วยครับ"   หลังจากจดเลขบัญชีแล้ว ผมก็รีบจัดการธุระส่วนตัวให้เรียบร้อยเสร็จแล้วก็ออกมาจากห้องน้ำ 
เดินไปเดินมา ภรรยาก็เข้ามาทักด้านหลัง  "หายไปไหนมา ตามหาตั้งนาน เร็วจะได้รีบไปทานข้าวพรุ่งนี้จะได้ออกแต่เช้า" 
ผมก็บอกว่าไปเข้าห้องน้ำมาและขอให้ภรรยาโอนเงินเข้าบัญชีนี้ด้วย 3800 บาท และโทรไปบอกที่อยู่ให้เขาส่งมา   ภรรยาผม
พอรู้ว่าผมไปก่อนรายจ่ายเงินจำนวนนี้ก็บ่นกระปอดกระแปด  "นี่ถ้าได้มาจะให้กินแทนข้าวซะเลย  ยิงก็ไม่ค่อยได้ยิงกับเขา นานๆ
จะเห็นตัวเองยิงสักครั้ง และจะซื้อมาให้มันเปลืองเงินทำไมนะได้ปืนเปินเนี่ย  เนี่ยปล่อยให้อยู่คนเดียวไม่ได้เลย ถ้าปล่อยให้อยู่คนเดียว
ต้องมีได้จ่ายอะไรสักอย่างหละ "   พอพูดแล้วก็สบัดหน้าไปหอมลูกที่เดินข้าง ๆ   คนเดินไปมาในร้านก็หันมามอง  ผมก็รีบโอบไหล่
ภรรยาเดินออกร้านและกระซิบบอกว่า "ก็เค้าจะซื้อมาให้ลูกได้ฝึกสมาธิ จะได้เรียนเก่ง ๆ ไง"   ในใจส่วนหนึ่งผมก็เห็นด้วยกับภรรยา
นะ เออ จะซื้อมาทำไมตั้งเยอะแยะ  แล้วพ่อ แม่ลูก3 คนก็เดินออกจากร้านเบเกอรี่ ถ้าคุณมองตามจะเห็นหลังผู้เป็นพ่อขาดรุ่งริ่งพอ
ให้รู้ว่าเพิ่งโดนฟันมาเมื่อกี้ แต่ไม่ถึงขั้นเหวะหวะจนน่าเกลียด....

ตอนไปรับ HW100 จึงมีโอกาสไปซื้อถึงร้านเจ๊เลย ตอนแรกไปร้านข้าง ๆ แต่ดันเปิดสายหรือปิดก็ไม่รู้ ผมก็เลยต้องเข้าร้านเจ๊อีก
ราคาคือ 500 บาทขาดตัวลดไม่ได้ ผมก็ไม่ซื้อ เดินวนหาร้านอื่น ก็มันเป็นวันอาทิตย์ซะด้วย ร้านคงจะเปิดสายไอ้เราก็รอไม่ได้
ต้องรีบกลับเพราะสัปดาห์ปีใหม่พอดีกลัวขึ้นรถไม่ได้  สุดท้ายเข้าร้านเจ๊ เจ๊แกลดให้ 450 บาทต่อตลับ ผมก็เอามาแค่ตลับเดียวครับ
มันหนัก ไหนจะปืนยาว  ไหนจะปืนสั้น  ไหนจะกล้องเล็ง ไหนจะกระเป๋าใส่ปืน วุ่นวายมากวันนั้น เดินผ่านเจ้าหน้าที่เจ้าหน้าทียังไม่มอง
เลยครับคงกลัวถูกเรียกให้ช่วยถือ...

สั่งร้านพรมีลาภครับ ถ้าราคาแพงก็ต่อราคา ถ้าไม่ได้ก็ยังไม่ต้องซื้อ แล้วก็โทรไปใหม่ เดี๋ยวก็ได้ครับ แค่ระวังตอนเจ๊แกฟันแล้วต้องหลบ
อย่าไปยืนรับดาบ มันจะนอนไม่หลับ....

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3369 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:35:44 AM »

ใครเคยเห็นขากล้องประมาณแบบนี้ขายที่ร้านไหนบ้างครับ Huh Huh

เคยเห็นแต่ในรูปครับ ผมเองเข้าร้านปืนน้อยมาก
แบบนี้ดีครับ ถ้าเทียบกับขากล้องแบบสองชิ้นนะครับ  ราคาแพงกว่าด้วย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3370 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 10:08:59 AM »

ดูคลายเครียดได้ดีเยี่ยมเลยคุณเต้ย นึกถึงเพื่อนบางคนที่หลงไหลในแรงรีคอยของปืน เขาบอกผมว่าการยิงปืนจะสนุกก็ตรงมีแรงถีบนี่แหละปืนอัดลมมันแม่นจริงแต่ไม่ได้อรรถรสในการยิง.. Grin..ต่างคนต่างชอบ สำหรับผมได้ทั้งคู่  ขอบคุณมากที่หามาให้ชม

ใครที่ชอบแรงรีคอยล์ แต่ถ้าเจอปืนแบบนี้อย่าไปยิงนะครับ บางคนไหปลาร้าหักเลยนะ  ยิ่งคนแก่กระดูกผุแล้วห้ามยิงเด็ดขาด
เราไม่รู้ว่าคนยิงในคลิป หลังจากวันนั้นมีอาการอย่างไรกันบ้าง บางคนอาจไม่เป็นอะไรก็ดีไป
แต่ผมว่ามีหลายคนทีปวดเนื้อปวดตัวไปหลายวัน

ปืนที่เหมาะสมกับเรา ผมจำได้คร่าว ๆ ว่าให้ เอาพลังงานกระสุนหรืออะไรแถวนี้เทียบกับน้ำหนักตัวผู้ยิง
ยอมให้มากที่สุดแค่ลำตัวผงะ  ไม่ใช่ยิงเปรี้ยงกระโจมปืนหลุดมือ อย่างในคลิปนี้อันตรายมากครับ 
ถ้ามายิงข้าง ๆ เรา เราไม่ระวังตัวก็อาจได้รับอันตรายได้  แต่ถ้าจำเป็นต้องยิงปืนอย่างนี้ มี 2 จุดที่ต้องเน้นพิเศษ
คือ กระโจมปืน กับ พานท้าย มือที่กำกระโจมปืนต้องกำแน่นให้สุดชีวิตครับ จะประคองหรือกำหลวมๆ ไม่ได้
จุดที่สองพานท้าย ต้องดึงสต๊อกให้อัดกับร่องไหล่ให้แน่นที่สุดเหมือนกับเป็นส่วนเดียวกับร่องไหล่ คือพอยิงตัว
จะได้หมุนไปด้วยกันกับปืนเจ็บน้อยกว่าการให้พานท้ายพุ่งกระแทกไหล่ 

การยิงปืนไรเฟิลที่รีคอยล์มาก มาก มาก ให้ดึงสต๊อกปืนดันพานท้ายอัดซอกไหล่ให้แน่นเป็นส่วนเดียวกับร่างกายเรา
ให้กำกระโจมให้แน่น ถ้ามือบาดเจ็บกำแน่นไม่ได้ให้เอาสายสะพายม้วนกับมือสักรอบก็ยังดี พอยิงเปรี้ยงไม่โดนจุดสำคัญ
ควายป่า กระทิงเปลี่ยวมันโมโหพุ่งชาร์ทสวนมา จะได้ไม่ยืนมึนเพราะโดนลำกล้องปืนฟาดหัว พอมีเวลาได้วิ่งหลบทัน
ไม่ใช่ยิงเปรี้ยงล้มลงไปคลุกฝุ่น พอลุกขึ้นมาไอ้ตัวที่เรายิงกำลังพุ่งเข้ามาในระยะ 20 เมตรแล้ว จะหนีทันรึ
อีกเรื่องก็คือ ยิงซ้ำทำได้ไม่ทันที เพราะแก้วหูเป็นอันตรายเพราะปืนแบบนี้เสียงดังมาก ดังเหมือนปืนใหญ่
เสียงปืนที่ดังมาก ๆ ทำให้เราเซ่อไปอึดใจ จะยิงซ้ำนัดที่สองก็คงทำได้ไม่เร็วและไม่ดีนัก คนที่ยิงซ้ำได้เร็วน่า
จะเป็นคนหูตึงอย่างผมมั๊งครับ

เรื่องของพลังเสียงก็อย่างเช่น การจู่โจมเข้าจัดการฝ่ายตรงข้ามที่หลบในห้อง ผู้จู่โจมมักอาศัยแรงอัดของระเบิด
เป็นตัวช่วยให้ฝ่ายตรงข้ามที่อยู่ในห้องมึนงง มีปฏิกิริยาตอบสนองช้ากว่าปกติ  พอสิ้นเสียงระเบิดก็เข้าจู่โจมยิง
ฝ่ายตรงข้ามที่กำลังเซ่อกลายเป็นเป้านิ่งให้ยิ่งง่าย ๆ   ก็คงคล้ายเรายิงปืนที่เสียงดังมาก ๆ ทำให้ผลการยิง
นัดต่อไปแย่ลง แย่ลง และ แย่ลง  เสียงดังมากทำประสาทการทรงตัวในหูเรามันทำงานได้ไม่ดี

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #3371 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 10:15:32 AM »

ก็ร้านเดียวกันนี้หละครับ ผมซื้อทางโทรศัพท์  ในวันนั้นผมไปร้านเบเกอรี่เจริญภัณฑ์แถวไนท์บาซาร์ ระหว่างภรรยา
เดินเลือกซื้อขนมปังตุนไว้สำหรับไปเที่ยวอุทยานในวันพร่งนี้ ผมก็บังเอิญปวดหนักจึงเข้าห้องน้ำ ระหว่างนั้นไม่รู้จะ
ทำอะไรก็งัดโทรศัพท์โทรไปหาเจ๊  เจ๊เขาก็รับสายพอดี "ฮัลโหลสวัสดีคะ".. ผมก็ตอบไปว่า "หวัดดีครับ ร้านพรมีลาภใช่หรือเปล่าครับ" 
เสียงตอบมา "ใช่คะ ติดต่อใครคะ..."     "เออ คือว่าผมต้องการซื้อกระสุนปืนลม ไม่ทราบว่าส่งทางไปรณีย์ด้วยหรือเปล่า" 
ผมก็ถามเผื่อว่าถ้าส่งให้ก็จะได้สั่งซื้อ   แล้วเจ๊แกก็ตอบว่า "ส่งคะ ไม่ทราบว่าจะเอาเยอะหรือเปล่า" 

ผมก็ตอบไปอย่างไม่ค่อยจะแน่ใจตัวเองว่า "ไม่ได้โทรมาเอาครับ  ผมโทรมาแค่จะซื้อกระสุนปืนลมครับ "
แล้วก็รีบตัดบทถามเข้าจุดสุดยอด เอ๊ย จุดไคลแมกซ์ของเรื่อง "ขอทราบราคาด้วยครับ ยี่ห้อ RWS นะครับ"   ตอนนี้ใจเต้นตึ๊กตั๊ก
ลุ้นว่าราคามันจะเท่าทองคำหรือเปล่า  แล้วเจ๊แกก็ฟันดาบฉับลงมาว่า "ตลับละ 500 บาทคะค่าส่ง 300 " ผมก็เอี้ยวตัวหลบนิดนึง
กะพอให้ดาบเฉี่ยวผิว ๆ ไปหน่อย เพื่อที่จะได้ฉากเข้าหาได้เร็วเมื่อปลายดาบเลยผ่านไป  "ลดอีกได้หรือเปล่า ผมขอราคา
กระสุนแบบหัวตัด  หัวกลม และ หัวแหลม ยี่ห้อ RWS ก็จะสั่งหลายตลับนะครับ"   ก่อนที่เจ๊แกจะวนดาบกลับมาฟันผมอีกครั้ง
ผมรีบประชิดตัวและไซโคป้อนคำต่อรองทันที "ถ้าเจ๊ให้ราคาน่าสนใจผมก็จะสั่งครับ"    "รอสักครู่คะ"  ดูน้ำเสียงของเจ๊เหมือน
เสียหลักในการยืนเซห่างออกไปดีดลูกคิดกล๊อกแก๊ก  ระหว่างรอผมเอี้ยวตัวไปกดชักโครกโดยไม่ลืมปิดไมโครโฟนโทรศัพท์
เกรงใจเจ๊แกนะครับ เดี๋ยวแกจะพาลโก่งราคาข้อหาว่านั่งขี้แล้วยังมาติดต่อธุรกิจอีกกับฉันอีกซวยจริงๆ    ชักโครกยังทำงานไม่เสร็จ
ก็พอดีเจ๊รายงานราคากระสุนปืนลม "หัวแบน .ซ่า โครก..ก..ก ซ่า ร้อยสาม ซ่า บาทคะ  หัว..ซ่า ..โครก..ก. 470 บาท ..ซ่า
แหลม .....ซ่า ซ่า ครึด.ด..ดด   บาท คะ " เจ๊แกรายงานเสร็จพร้อมกับชักโครกสงบเสียงลงพอดี   

"เออ ผมขอทวนราคาอีกครั้งครับ จดไม่ทันครับ" ผมตอแหลเพื่อขอราคาอีกครั้ง
คราวนี้เสียงเจ๊ใสมากเพราะไม่มีเสียงสัญญานชักโครกมารบกวน "หัวแบน สีร้อยสามสิบ หัวหม้อ 470 บาท หัวแหลมเท่ากัน 470 บาทคะ  เอาเยอะไหมคะ"   ผมรีบทวนคำพูดเจ๊อีกครั้งเพราะไม่เชื่อหูตัวเองที่ได้ยินเมื้อกี้ "หัวหม้อมันเป็นหัวกลมใช่หรือเปล่าครับ"
"ใช่คะ แบบนี้เขาเรียกว่าหัวหม้อ จะเอาเยอะมั๊ยคะ"    แม้ว่าตอนนี้ผมจะสุดหมดจดหมดปวดแล้วแต่ก็ยังล้างก้นไม่ได้เพราะมันคงจะ
ขลุกขลัก ดีไม่ได้โทรศัพท์หล่นลงไปในส้วมก็จบกัน แถมคันก้นยิบๆ  ผมจึงรีบคำนวณคราว ๆ ในใจ เรามีงบ 2000 บาทสำหรับกระสุน
จะซื้อได้เท่าไหร่นะ  จึงรีบตอบจำนวนกระสุนไปกะน้อยไว้ก่อน  "หัวแบน 4 ตลับ หัวแหลม 2 หัวหม้อ 2 ครับ รวมเป็น 8 ตลับ
ราคาเท่าไหร่ครับ "   ในใจคิดมันจะเกิน 2000 หรือเปล่าถ้าเกินก็คงนิดหน่อย รอไม่นานก็มีเสียงเจ๊ตอบมา "3600 คะ ค่าส่ง 300
รวมเป็น 3900 เจ๊ลดค่าส่งให้อีก 100 ก็แล้วกัน"  ผมคิดในใจอะไรวะแค่ 8 ตลับ เกือบ 4000 เลยรึ ก็เลยตอบเจ๊ไปว่า "ขอบคุณครับ
เจ๊  ผมขอเลขบัญชีด้วยครับ"   หลังจากจดเลขบัญชีแล้ว ผมก็รีบจัดการธุระส่วนตัวให้เรียบร้อยเสร็จแล้วก็ออกมาจากห้องน้ำ 
เดินไปเดินมา ภรรยาก็เข้ามาทักด้านหลัง  "หายไปไหนมา ตามหาตั้งนาน เร็วจะได้รีบไปทานข้าวพรุ่งนี้จะได้ออกแต่เช้า" 
ผมก็บอกว่าไปเข้าห้องน้ำมาและขอให้ภรรยาโอนเงินเข้าบัญชีนี้ด้วย 3800 บาท และโทรไปบอกที่อยู่ให้เขาส่งมา   ภรรยาผม
พอรู้ว่าผมไปก่อนรายจ่ายเงินจำนวนนี้ก็บ่นกระปอดกระแปด  "นี่ถ้าได้มาจะให้กินแทนข้าวซะเลย  ยิงก็ไม่ค่อยได้ยิงกับเขา นานๆ
จะเห็นตัวเองยิงสักครั้ง และจะซื้อมาให้มันเปลืองเงินทำไมนะได้ปืนเปินเนี่ย  เนี่ยปล่อยให้อยู่คนเดียวไม่ได้เลย ถ้าปล่อยให้อยู่คนเดียว
ต้องมีได้จ่ายอะไรสักอย่างหละ "   พอพูดแล้วก็สบัดหน้าไปหอมลูกที่เดินข้าง ๆ   คนเดินไปมาในร้านก็หันมามอง  ผมก็รีบโอบไหล่
ภรรยาเดินออกร้านและกระซิบบอกว่า "ก็เค้าจะซื้อมาให้ลูกได้ฝึกสมาธิ จะได้เรียนเก่ง ๆ ไง"   ในใจส่วนหนึ่งผมก็เห็นด้วยกับภรรยา
นะ เออ จะซื้อมาทำไมตั้งเยอะแยะ  แล้วพ่อ แม่ลูก3 คนก็เดินออกจากร้านเบเกอรี่ ถ้าคุณมองตามจะเห็นหลังผู้เป็นพ่อขาดรุ่งริ่งพอ
ให้รู้ว่าเพิ่งโดนฟันมาเมื่อกี้ แต่ไม่ถึงขั้นเหวะหวะจนน่าเกลียด....

ตอนไปรับ HW100 จึงมีโอกาสไปซื้อถึงร้านเจ๊เลย ตอนแรกไปร้านข้าง ๆ แต่ดันเปิดสายหรือปิดก็ไม่รู้ ผมก็เลยต้องเข้าร้านเจ๊อีก
ราคาคือ 500 บาทขาดตัวลดไม่ได้ ผมก็ไม่ซื้อ เดินวนหาร้านอื่น ก็มันเป็นวันอาทิตย์ซะด้วย ร้านคงจะเปิดสายไอ้เราก็รอไม่ได้
ต้องรีบกลับเพราะสัปดาห์ปีใหม่พอดีกลัวขึ้นรถไม่ได้  สุดท้ายเข้าร้านเจ๊ เจ๊แกลดให้ 450 บาทต่อตลับ ผมก็เอามาแค่ตลับเดียวครับ
มันหนัก ไหนจะปืนยาว  ไหนจะปืนสั้น  ไหนจะกล้องเล็ง ไหนจะกระเป๋าใส่ปืน วุ่นวายมากวันนั้น เดินผ่านเจ้าหน้าที่เจ้าหน้าทียังไม่มอง
เลยครับคงกลัวถูกเรียกให้ช่วยถือ...

สั่งร้านพรมีลาภครับ ถ้าราคาแพงก็ต่อราคา ถ้าไม่ได้ก็ยังไม่ต้องซื้อ แล้วก็โทรไปใหม่ เดี๋ยวก็ได้ครับ แค่ระวังตอนเจ๊แกฟันแล้วต้องหลบ
อย่าไปยืนรับดาบ มันจะนอนไม่หลับ....

ขอบคุณมากครับพี่ สิทธา  ร้านนี้แหละครับไปแต่ละครั้งราคาขยับทุกครั้งครับ  เด่วจะลองโทรถามดูครับ  ไหว้
 ลูก500+ค่าส่ง200-300บ. สำหรับผมก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ  ที่ว่าคุ้มนะเพราะผมอ่านกระทู้ของพี่ซิครับ ขำกลิ้งเลยครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
 "ผมก็เอี้ยวตัวหลบนิดนึงกะพอให้ดาบเฉี่ยวผิว ๆ ไปหน่อย เพื่อที่จะได้ฉากเข้าหาได้เร็วเมื่อปลายดาบเลยผ่านไป  "
"พอดีเจ๊รายงานราคากระสุนปืนลม "หัวแบน .ซ่า โครก..ก..ก ซ่า ร้อยสาม ซ่า บาทคะ  หัว..ซ่า ..โครก..ก. 470 บาท ..ซ่า แหลม .....ซ่า ซ่า ครึด.ด..ดด   บาท คะ " ขำก๊าก ขำก๊าก
"แค่ระวังตอนเจ๊แกฟันแล้วต้องหลบอย่าไปยืนรับดาบ มันจะนอนไม่หลับ...." Angry Angry Huh
 สำนวนสุดๆๆเลยครับ ชอบมากครับแบบนี้ถ้าผ่านไปแถวบ้านพี่จะไปช่วยยิงนกพิราบให้ครับ  หลงรัก หลงรัก
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3372 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:43:31 AM »

ลองดูครับหน้านี้เลยครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=72972.0

เป็นแบบนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2009, 12:37:00 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3373 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 01:32:07 PM »

และแล้วมันก็มาเอาชีวิตลูกชายของผมไป

ไอ้ไข้หวัดมรณะสายพันธุ์ 2009 ได้พรากชีวีตลูกชายผมไปเมื่อเช้านี้ เมื่อเวลาประมาณ 08.35 น. ที่โรงพยาบาลบ้านไผ่  เป็นไข้แค่ 4  วัน ไปพบหมอตั้งแต่แรกตอนเริ่มมีอาการเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา และมาพบหมดทุกวัน แต่ตรวจไม่พบ จนกระทั่งมีไข้ขึ้นสูงจนช็อคและเสียชีวิตในที่สุดด้วยวัย 19 ปื 10 เดือน 20 วัน

กำหนดการฌาปกิจศพ ในวันที่ 18 กรกฎาคม 2552  ณ เมรุวัดบ้านโนนพะยอม ต.โนนพะยอม อ. ชนบท จ. ขอนแก่น เวลา 15.00 น.

หากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านใด อยากจะร่วมทำบุญส่งดวงวิญญาณของลูกชายของผม  สามารถโอนเงินร่วมทำบุญได้ที่

เลขบัญชี  406-1-91648-3  ชื่อบัญชี นายทศพล  บุตรดา  ธนาคารกรุงไทย  สาขาบ้านไผ่

ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้  ครับ 

ผมขอร่วมทำบุญด้วยนะครับ 509 บาทครับโอนเรียบร้อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2009, 06:15:02 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #3374 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 02:21:32 PM »

ลองดูครับหน้านี้เลยครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=72972.0

เป็นแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

หน้า: 1 ... 222 223 224 [225] 226 227 228 ... 807
  พิมพ์