๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 03:23:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษาครับ สดๆร้อนๆเมื่อคืนนี้เองครับ  (อ่าน 5209 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:23:45 PM »

กรณีนี้ไม่ต้องยิงเทวดา หรือยิงพื้นแล้ว   ยิงขนานกับพื้นโลกนั่นแหละ....ขนาดบุกรุกเข้ามาถึงรั้วถีบประตูบ้านพังแล้ว
ทำให้.....เหตุผลป้องกันโดยสมเหตูผล...มันฟังขึ้นอยู่แล้ว.....ยิ่งตอนมาชันสูตรศพมันมีอาวุธอยู่ในมือด้วยล่ะก็....เฮ้อ....ไม่อยากชี้โพรง
ให้กระรอก....ให้เนียนล่ะ....ทำให้เนียน....

ขอเพิ่มนิดครับ  ใส่ถุงมือ ด้วยก็ดี  จะได้ ไม่มีคราบติด คิก คิก คิก คิก

แล้วให้ปากคําว่า...คนร้ายสะดุดประตูปืนลั่นใส่ตัวเองตายคาที่หรือครับ....

เพราะหาคนยิงไม่ได้....ตรวจเขม่าที่มือคนร้าย(ที่โดนปืนยัดอยู่)ก็ไม่มีอีก....เอาละสิ...ไปยังไงต่อดีละ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
EAK7418
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:33:19 PM »

ตามที่ถาม. กรณียังไม่เข้าเป็นการยิงเพื่อป้องกันตัว ครับ. ถ้าท่านยิงไปโดนร่างกายเขา จะเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ. จะโดนข้อหาพยายามฆ่า หรือฆ่า คดีจะออกมาในการกระทำเกินความเหตุ .. ครับ

ลักษณะอย่างนี้ ท่านควรโทษแจ้งตำรวจ .. แต่ระหว่า่งนั้น พวกนั้นมิได้ทราบว่าท่านมีอะไรจะไปจัดการกับเขา . ก็จะบรรเลงต่อ. 
ท่านชอบที่จะใช้อาวุุธปืนที่มีอยู่.. ยิงขู่ขับไล่มันไปเสีย .

และตอนนั้นให้ดูอาการของเขา . ตามความเป็นจริงนั้น.
อย่างเก่งมันก็แค่ตะโกนด่าต่อ หรือขว้างหิน แล้วก็วิ่งหนีแล้วละครับ

แต่ถ้า พวกนั้นมีหลายคนจำนวนนั้นมีอาวุธปืนหรือมีด บุกรุกเข้ามาในบริเวณบ้าน
และแสดงอาการเพื่อจะทำร้ายคนในบ้าน .  ท่านจะต้องพิจารณาต่ออีกนิด ถ้าท่านไม่สมารถจะหลีกหนีมันไปได้อีก เช่นว่า คนเหล่านั้น ถีบจนประตูบ้านพักเปิดออกแล้ว.

ท่านไม่ต้องรอให้มันยิงก่อน ท่านสามารถล่อมันให้เดี้ยงได้ก่อน พฤติการณ์อย่างหลังนี้ถือเป็นการกระทำที่พอสมควรแก่เหตุ ตาม ป.อาญา ม.๖๘ .

การยิงขู่เพื่อไล่มัน..  จะยิงลงพื้นดิน หรือจะยิงขึ้นฟ้า ขอให้ได้แนวตั้งฉากไว้มากที่สุด เพราะหัวกระสุนจะไม่มีวิถีไปทำอันตรายที่เกิดจากแรงส่งของดินปืนได้อีก.
่ถือว่ามีัเหตุพอสมควรแล้วครับ ไม่ถือว่า่มีความผิด ฐานยิงปืนในหมู่บ้าน 
หรือถ้าเกิดเถียงกับ จนท. จนเบื่อ ก็ยอมให้เปรียบเทียบปรับ คดีจบ เป็นคดีลหุโทษ . ครับ.   

แต่เหตุการณ์จริงเมื่อคืนนี้พอถีบประตูรั้วเข้ามาแล้วก็วิ่งเข้ามาอย่างเร็วไม่มีไฟส่องสว่างมองเห็นไม่ชัดว่าในมือถืออะไรแล้ววิ่งตรงเข้ามา หากว่าเราไม่มั่นใจว่าเป็นอาวุธอะไรแล้วเรายิงสวนไป อย่างนี้เรียก เกินกว่าเหตุป่าวครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:40:51 PM »

ครับแล้วยิงลงพื้นกับยิงขึ้นฟ้าอันไหนดีกว่ากันครับ

เรื่องนี้ เราสามารถตระเตรียมไว้ได้ล่วงหน้า ควรเลือกยิงลงพื้น ดิน หรือเลือกเป็นผนังคอนกรีต ..จะปลอดภัยกว่าครับ.

ที่บ้านผมจะใช้ถุงทราย ที่กองไว้เป็นบังเกอร์ต่ำ ต่ำ .. บางเทศกาล ที่มีเสียงปืนดัง ผมก็มาเก็บหัว
 .๔๕  จากถุงทรายนี้แหละ ครับ.  .

กระสุนปืน ที่ยิงขึ้นไปบนท้องฟ้า เมื่อตกลงสู่้พื้นดินจะมีอัตราเร่งของความเร็วคงที ่อยู่ที่ ๕๕๐ ฟุต/วินาที (ถ้าจำไม่ผิด)
ความเร็วระดับนี้  อันตรายจะขึ้นอยู่กับมวลน้ำหนักของหัวกระสุน คือขนาดของวัตถุที่ตกใส่

แต่ที่เราเคยเห็นและเป็นข่าวกระสุนปริศนา ตกจากท้องฟ้า..จนถึงแก่ความตาย นั้น
น่าจะเกิดจาก ถูกยิงมาในแนวทางขนานกับพื้นโลก แล้วหัวกระสุนถูกโน้มให้ลดต่ำลงมา โดยยังมีแรงส่งจากดินปืนที่หัวกระสุนยังมีความเร็วที่จะทะลุ ทะลวงอยู่.. ถ้าในเส้นทางนั้นมีอะไรมาขวาง ก็เสร็จไปเท่านั้น . ครับ.  ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:45:39 PM »

เหตุการณ์ ผ่านไปแล้ว และได้รับคำแนะนำ ที่เกี่ยวด้วยข้อกฎหมาย
ขอให้ว่าไปตามคำแนะนำจะดีกว่า นะครับ

โปรดอย่าไปคิดสมมุติข้อเท็จจริงที่ไม่เคยเกิดขึ้น.. แล้วนำมาถามเลย ครับ
ถ้าคำถามนี้ เป็นเรื่องสมมุติ ผมจะไม่ตอบ และที่ตอบไปคงต้องลบความเห็นทิ้งทั้งหมดครับ.  Smiley

EAK7418
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:47:00 PM »

แต่เหตุการณ์จริงเมื่อคืนนี้พอถีบประตูรั้วเข้ามาแล้วก็วิ่งเข้ามาอย่างเร็วไม่มีไฟส่องสว่างมองเห็นไม่ชัดว่าในมือถืออะไรแล้ววิ่งตรงเข้ามา หากว่าเราไม่มั่นใจว่าเป็นอาวุธอะไรแล้วเรายิงสวนไป อย่างนี้เรียก เกินกว่าเหตุป่าวครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:55:15 PM »

คุมคามถึงในบ้าน กลางคืน ผมคงจะเรียกถามมันคำนึง ถ้าวิ่งสวนก็จัดการครับ ชีวิตเรามีค่า ตายแล้วตายเลยนะครับ เกิดใหม่ไม่ได้  ยิ้มีเลศนัย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
EAK7418
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:56:14 PM »

เป็นเหตุการณ์จริงครับ
EAK7418
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 05:57:48 PM »

พรุ่งนี้มีรูปครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 06:03:01 PM »

เหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว ให้มันผ่านไปเถอะครับ เมื่อไม่มีปืน ไม่มีความรุนแรง แล้วใย จะไปหาเหตุผลให้มีปืน อีกทำไม.   จบก็ควรต้องจบได้แล้วนะครับ

ในทุกเหตุการณ์ที่เกิด จะมีความเป็นเหตุเ็ป็นผลกันอยู่. ในตัว.

คนร้าย จะ้เข้าทำร้าย จะมีสาเหตุ  ที่เรียกว่า โจร ก็คือพวกมิฉาชีพที่ประสงค์ต่อทรัพย์ โดยใช้วิธีการข่มขู่ บังคับเอาทรัพย์จากเจ้าของทรัพย์

คนร้าย ก็คือคนที่ก่ออันตรายขึ้นให้กับ ที่มุ่งทำร้ายร่่างกาย เป็นส่วนใหญ่
กรณีคนร้ายที่บุกเข้ามา ถ้าเพื่อจะทำร้ายคน โดยปรกติจะต้องมีอาวุธติดมือมาด้วย 

ถ้าเป็นปืน เขาไม่จำเป็นต้อง บุกเข้ามาถีบประตู.. เขาสู้ยิงใส่เข้ามาในบ้านเพื่อกดหัว แล้วรีบหนีไป
นั่นแหละคือทางที่เขาควรต้องเลือกกระทำ . เพราะเขาไม่ได้หวังบังคับเอาทรัพย์สินจากท่าน

ฉะั้นั้นถ้าได้ข้อเท็จจริงตามที่ถามมาแต่แรก เมื่อไม่ใช่อาวุธปืน ก็อย่าไปทำให้่ในมือเขามีอาวุธปืนขึ้นมาอีกเลย.. ท่านอาจได้รับคำแนะนำแล้ว  อย่าไปเลือกเส้นทางที่ผิด..  ที่คิดไปเองอีกเลย ครับ.   Smiley

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 06:29:45 PM »

ผมเห็นด้วยกับการใช้แสงสว่างในการป้องปรามภัยอันตรายพวกนี้ครับ แรกเลยเราจะเห็นได้ชัดเจนว่ามันเป็นภัยคุกคามในระดับใด อีกอย่างแสงน้อยมันมองไม่ค่อยเห็นเป้าเสียดายลูกแพง

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 06:34:07 PM »

หลงรัก
ครับ
น่าตกใจนะครับ
ปล่อยให้ส่งเสียงตั้ง ครึ่งชั่วโมง
แถมบุกมาถีบประตูบ้านจนเปิดออก
โทรแจ้งตำรวจแน่เนิ่นๆ ครับ
คอยรักษาตังเองในที่ที่ปลอดภัย พร้อมหาทางป้องกันตัวเอง
เมื่อเกิดทีการบุกเข้ามาในตัวบ้านเพื่อ.....อะไรก้อตาม
ดุสถานการณ์ ประเมินเหตุการแล้วตัดสินใจครับ
ยามวิกาล ในรั้วบ้านอะไร ๆ ก้อเกิดได้ทั้งน้าน

หลงรัก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 06:43:17 PM »

ประมาณ 2 เดือนที่ผ่านมา ..... มีเงาตะคุ่มๆที่รั้วหลังบ้านซึ่งสูงราว 2 เมตร

ซุ่มดูอยู่หลายคืนไม่เห็นมันปีนเข้ามาสักที ...... เหมือนจะประสาทเอง ....... คืนหนึ่ง

ได้ยินสุนัขที่เลี้ยงไว้หลังบ้าน 2 ตัวเห่าดังขรมไปหมด ....... เราก็ซุ่มเตรียมอยู่แล้ว

สักพักก็เงียบไป ........ เราก็สังเกตุว่ามันคงอยู่ในตำแหน่งประมาณนั้น ..... แกล้งเปิดประตู

เสียงดังๆ ...... พร้อมตะโกนด่าแรงๆดุๆออกไปว่า ....... ไอ้หมาเวร ..... เห่าไม่มีเหตุผล ...... เดี๋ยวยิงทิ้งซะหรอก

ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา ....... หมาที่โดนด่าก็หลับสบาย ....... เจ้าของหมาก็หายประสาท ...... อิอิ

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 07:14:29 PM »

ลองสอบถามสาเหตุกับคนในบ้านดูครับ....เรื่องราวเป็นอย่างไร
ทั้งนี้จะผิดถูกต้องเพิ่มความระมัดระวังตัว

เจ้าของบ้านใจดี.......คราวนี้ได้กระจก 3 บาน+ถีบประตูบ้าน
ครั้งหน้าเมามาอีกหนักกว่านี้  มันอาจรื้อหลังคาท่าน

ในที่พักพิงอาศัยโดยชอบธรรม.....ท่านว่าไม่จำเป็นต้องหลบหนี
ภัยอันตรายใด ๆ ที่มาคุกคาม  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 07:59:14 PM »

เหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว ให้มันผ่านไปเถอะครับ เมื่อไม่มีปืน ไม่มีความรุนแรง แล้วใย จะไปหาเหตุผลให้มีปืน อีกทำไม.   จบก็ควรต้องจบได้แล้วนะครับ

ในทุกเหตุการณ์ที่เกิด จะมีความเป็นเหตุเ็ป็นผลกันอยู่. ในตัว.

คนร้าย จะ้เข้าทำร้าย จะมีสาเหตุ  ที่เรียกว่า โจร ก็คือพวกมิฉาชีพที่ประสงค์ต่อทรัพย์ โดยใช้วิธีการข่มขู่ บังคับเอาทรัพย์จากเจ้าของทรัพย์

คนร้าย ก็คือคนที่ก่ออันตรายขึ้นให้กับ ที่มุ่งทำร้ายร่่างกาย เป็นส่วนใหญ่
กรณีคนร้ายที่บุกเข้ามา ถ้าเพื่อจะทำร้ายคน โดยปรกติจะต้องมีอาวุธติดมือมาด้วย 

ถ้าเป็นปืน เขาไม่จำเป็นต้อง บุกเข้ามาถีบประตู.. เขาสู้ยิงใส่เข้ามาในบ้านเพื่อกดหัว แล้วรีบหนีไป
นั่นแหละคือทางที่เขาควรต้องเลือกกระทำ . เพราะเขาไม่ได้หวังบังคับเอาทรัพย์สินจากท่าน

ฉะั้นั้นถ้าได้ข้อเท็จจริงตามที่ถามมาแต่แรก เมื่อไม่ใช่อาวุธปืน ก็อย่าไปทำให้่ในมือเขามีอาวุธปืนขึ้นมาอีกเลย.. ท่านอาจได้รับคำแนะนำแล้ว  อย่าไปเลือกเส้นทางที่ผิด..  ที่คิดไปเองอีกเลย ครับ.   Smiley

เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ น้ำใจนี้ยิ่งใหญ่นัก ผมถึงติด อวป แบบโงหัวไม่ขึ้นก็เพราะเหตุนี้

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 08:30:49 PM »

กฎหมายยังให้สิทธิ์ในการมีชีวิตอยู่ของพวกเลว ๆ ท้งหลาย ตราบใดกฎหมายยังไม่เปลี่ยนแปลง ยังให้โอกาสพวกเลว ๆอยู่ร่วมโลกกับสุจริตชนได้  สุจริตชนผู้ใดที่มีปืน และคิดจะป้องกันทรัพย์สินและชีวิตด้วยเครื่องมือที่ตนมีในครอบครอง
คงจะต้องพิจารณาการใช้อย่างถี่ถ้วน โอ..พระเจ้าช่วย  คงจะรอให้มันมาเหยียบยอดอกกระมัง  ถึงจะกล่าวได้ว่า
เป็นการกระทำที่สมควรแก่เหตุ

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์