๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 09:44:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีตวัดโม่เป็นสิ่งไม่ควรทำ... แล้วถ้าปืนกึ่งอัตโนมัติสิ่งใดไม่ควรทำ  (อ่าน 7757 ครั้ง)
ray15
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 02:55:05 PM »

ไหว้     เราเข้าใจ..ปืนเจ้าของ..เพื่อนลองเล่น..                   อาจจะเป็น..เพราะสนิท..มิตรสหาย..
ของเรารัก..สุดถนอม..ดั่งดวงใจ..                                     เพื่อนเอาไป..ทำรุนแรง..แสนเศร้าใจ..
ทางที่ดี..ก่อนให้เพื่อน..เตือนสักนิด..                               ให้เพื่อนคิด..ตรึกตรอง..ก่อนลองใช้..
ปืนก็รัก..เพื่อนก็รัก..สุดหักใจ..                                        เตือนกันได้..คือเพื่อนแท้..ที่แน่นอน..
ไหว้  

ผมถือคติ  ปืน....รถ....เมีย    ยืมกันไม่ได้ครับ
ลูบ ฯ  คลำ ฯ  ก็ไม่ได้   เดี๋ยวจะเสียเพื่อน
The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 03:30:00 PM »

ปืนคนอื่นถ้าเค้าให้ดูผมก็แค่ลูบคลำยกขึ้นเล็งผ่านศูนย์เ่ท่านั้น มากกว่านั้นจะขออนุญาติเจ้าของก่อนตลอด

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 03:41:08 PM »

สำหรับผม กรณีปืนกึ่งอัตโนมัติ เวลามีใครขอดูปืน ผมก็จะปลดแม็ก เคลียร์ปืน ค้างสไลด์ แล้วยื่นให้ดู ... แต่ พอเพื่อนหรือคนที่ขอดูปืนเรา
อยู่ ๆ ดันกดคันปลดล็อกสไลด์... ฉับ !!! เสียงสไลด์วิ่งกระทบโครงปืน อย่างแรง ทำเอาเสียความรู้สึก และใจเสีย สำหรับของที่เรารัก ขนาดเราเป็นเจ้าของยังไม่ทำเลย ถ้ากรณีมีกระสุนในแม็กฯ แล้วปลด อันนี้ไม่ว่ากันครับ  ตกใจหน้าซีด  ตกใจ ตกใจ

พี่ ๆเพื่อน ๆ มีใครเป็นแบบนี้ไม๊ครับ  ยี๊ กิ๊วก๊าว

กรณีนี้ ผมไม่ซีเรียสครับ เพราะกลไกของปืน ต้องการความรุนแรงมากพอ ที่จะทำให้กระสุนเข้าที่ พร้อมลั่น

ผมเคยปล่อยเบา ๆ แบบคุณว่า ปรากฏว่า กระสุน ไม่ยอมให้ขอรั้งปลอกสับขอบจานท้าย  ลูกเลื่อนปิดไม่สนิท   ตกใจ

แล้ว ท่านที่เคยใช้กล็อก ก็จะทราบว่า กล็อก แน่นไม่แน่น มันสับทั้งนั้น  ลองคิดดู วันนั้น ถ้าผมตาไม่ไวพอ จะเกิดอะไรขึ้น

ตกใจ
        ถ้าไม่มีแม๊กกาซีนพร้อมกระสุน
ผมไม่สบายใจนักที่จะปล่อยให้ท้ายลำกล้อง
กระแทกกับหน้าห้องกั้นเข็มแทงชนวน
แต่ถ้ามีแม๊กพร้อมกระสุน  ปล่อยให้วิ่งเต็ม ๆ เลย ครับ
และไม่มีกระสุนดัมมี่ไม่ยิงแห้ง  ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 03:47:26 PM »

บางคนชอบตบแม็กเข้าแรงๆ ( แบบในหนังเลย  Grin )
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 05:08:23 PM »

สิ่งที่ไม่สมควรทำของปืนทั้งสองแบบคือจับปืนเราไปเล่นแล้ว มันเอาไปควงหมุนติ้วๆเรียนแบบคาวบอย ครับถ้ามันหล่น คงเคืองน่าดู!

พระเจ้า  มีคนกล้าควงเหรอครับ....ผมเคยแม้แต่จะคิดเลย...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 05:09:51 PM »

ที่น่าเป็นห่วงของปืนออโต้ ผมว่าเอาลูกหยอดรังเพลิงแล้วปล่อยสไลด์ดีดกลับโดยอิสระมากกว่า

น่าจะให้หน้าลูกเลื่อนดันลูกขึ้นจากแม็กฯเข้ารังเพลิงเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 05:25:41 PM »

สำหรับผม เดี๋ยวนี้ถ้าเจ้าของปืนไม่บอกว่า "พี่ช่วยยิงให้หน่อย" ไม่เดินเฉียด แม้ปืนจะระดับแสนสองแสน  แต่พูดก็พูดเถอะ บางคนก็เหลือเกิน ปานว่าปืนมันทำจากกระดาษชำระบางๆ ฉีกขาดง่าย จะจับก็ต้องเอาผ้ารอง รู้อยู่ว่ารักปืน ปืนมันแพง ปืนกระบอกยาวสี่นิ้ว แต่กระเป๋าใส่อุปกรณ์เสริมโตพอๆกับนักกีฬายิงปืนยาว เจอคนอย่างนี้ผมเดินหนีดีกว่า เดี๋ยวจะหาว่ามองปืนเขานานเกินไปจะสึก  ผมว่ามันเกินไปหน่อย อย่างนี้ไม่ต้องเอามาพกหรอกครับเก็บใว้ที่บ้านดีกว่าเดี๋ยวมันถูกลมถูกฝน มันจะเป็นหวัดครับ  Cheesy

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 06:01:03 PM »

เคยมีเพื่อนขอดู 11 มม.ราคาเหยียบสองแสน ทั้งๆเป็นกลางตลาดแท้ๆ แต่นั่งอยู่ในห้องกระจก
หลายคนมามุงดูและขอจับถือบ้าง ผมก็ถอดเอาแม็กกาซีนออกและเคลียร์สไลด์ 2 ครั้งเพื่อให้มั่นใจ
ว่าไม่มีแม้แต่กระสุนดัมมี่ในรังเพลิง(ปกติก็ไม่เคยใส่ลูกไว้ในรังเพลิงอยู่แล้ว)
     มีอยู่คนหนึ่ง ทะลึ่งถือไปที่วินรถด้านหน้า จี้เอวคนนู้นทีคนนี้ที ผมหันไปเห็นก็ร้องลั่นเลย บอกว่า
ชาตินี้ทั้งชาติ เอ็งอย่าได้เฉียดมาใกล้ปืนของกรูอีก
    ถ้าท่านเจอเพื่อนแบบนี้ ท่านจะทำอย่างไร?

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 06:12:11 PM »

คนตวัดลูกโม่นี่ น่าตีครับ Grin
ให้คนอื่นยืมปืนไป ต้องระวังพวกที่มีแม๊ก  หรือลูกปืน มานะ เดี๋ยวครบ  สามารถยิงเจ้าของได้ อ๋อย

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 06:23:23 PM »

ปืน 1911 แต่งไกดีๆบางกระบอก  เจ้าของยังไม่เคยง้างนกเล่นเลยครับ  จะง้างทีก็ใช้ดึงให้สไลด์เดินถอยหลัง   นัยว่าเขาออกแบบมาแบบนั้น  ก็ไม่อยากให้เกิดการเสียดสีของ นกและ เซียร์ในส่วนที่ไม่จำเป็น
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 06:25:53 PM »

กรณีของผมคือ  ผมเปิดโม่เพื่อตรวจดูกระสุนว่ามีค้างอยู่หรือไม่  แล้วรุ่นน้อง มันขอดูปืนเราก็ให้แล้วมันก็ตวัดโม่แบบในหนังพร้อมกับหันปืนไปจ่อที่พุงของผมครับ   ผมรีบปัดปืนออกแล้วเก็บปืน....พร้อมกับเสียงฝ่ามือที่กระทบบ้องหูของมัน  2  ทีครับ โดนชก  Angry  หลังจากนั้นมันโดนผมซ่อมซะเกือบตาย ( รุ่นน้องเป็นทหารเหมือนผม )  ขำก๊าก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 06:54:54 PM »

ปืน 1911 แต่งไกดีๆบางกระบอก  เจ้าของยังไม่เคยง้างนกเล่นเลยครับ  จะง้างทีก็ใช้ดึงให้สไลด์เดินถอยหลัง   นัยว่าเขาออกแบบมาแบบนั้น  ก็ไม่อยากให้เกิดการเสียดสีของ นกและ เซียร์ในส่วนที่ไม่จำเป็น

รู้มาก จะยากนาน
การดันสไลด์ถอยหลัง หรือง้างนก  เซียร์จะครูดกับนกปืนไม่แตกต่างกัน
ถ้าจะเลียนแบบการปฏิบัติจริงของปืน  ก็ต้องเหนี่ยวไกอุบไว้ก่อนด้วย เพราะตอนที่สไลด์ถอยหลัง (จากการยิงจริง) นิ้วยังอุบไกปืนอยู่

นี่พูดในทางหลักการนะครับ  ทางปฏิบัติไม่ต่างกัน  เพราะเมื่อสไลด์ถอยหลังมาแค่ 3-4 มม. ดิสคอนเน็คเตอร์ จะปล่อยเซียร์ให้ดีดคืนที่เดิมทันที (ยกเว้นพวกปืนกล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2010, 06:57:45 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 09:58:22 PM »

บางคนชอบตบแม็กเข้าแรงๆ ( แบบในหนังเลย  Grin )
การตบแม็กเข้าปืนให้แรงควรจะทำ  สำหรับคนที่ใช้ปืนเป็นอาชีพเป็นตำรวจ ทหาร
ปืนสั้นเสียบแม็กเข้าปืนต้องมั่นใจว่าเข้าจนล็อค  ก็ต้องตบส้นแม็กให้แน่ใจ
ปืนยาว M4/M16 นอกบากตบเข้าแรงๆแล้วยังการดึงแม็กด้วยว่า  ล็อคแน่จริงหรือเปล่า
คนที่ทำอาชีพที่ต้องใช้ปืน  ปืนเป็นเครื่องมือสำคัญที่ตัดสินว่า  จะอยู่หรือตาย 
สำหรับประชาชนทั่วไป  ก็เอาไว้ป้องกันชีวิตตัวเองและครอบครัว  ถ้าต้องใช้ก็ต้องทำงานได้ 10000%  นอกนั้นก็แล้วแต่เวรแต่กรรม
แต่ถ้าต้องใช้ยิงสู้กับใคร  แล้วมาโดนยิงตายเพราะเสียบแม็กเข้าไม่สุด   นี่น่าเสียดายชีวิตนะครับ  ปืนมันซื้อใหม่ได้  เปลี่ยนอะไหล่ได้  แต่คนเราเปลี่ยนชีวิตใหม่บ่ได้เด้อ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 10:03:17 PM »

จริงครับพี่....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 07:56:14 AM »

[.[[[[
การตบแม็กเข้าปืนให้แรงควรจะทำ  สำหรับคนที่ใช้ปืนเป็นอาชีพเป็นตำรวจ ทหาร
ปืนสั้นเสียบแม็กเข้าปืนต้องมั่นใจว่าเข้าจนล็อค  ก็ต้องตบส้นแม็กให้แน่ใจ
ปืนยาว M4/M16 นอกบากตบเข้าแรงๆแล้วยังการดึงแม็กด้วยว่า  ล็อคแน่จริงหรือเปล่า
คนที่ทำอาชีพที่ต้องใช้ปืน  ปืนเป็นเครื่องมือสำคัญที่ตัดสินว่า  จะอยู่หรือตาย 
สำหรับประชาชนทั่วไป  ก็เอาไว้ป้องกันชีวิตตัวเองและครอบครัว  ถ้าต้องใช้ก็ต้องทำงานได้ 10000%  นอกนั้นก็แล้วแต่เวรแต่กรรม
แต่ถ้าต้องใช้ยิงสู้กับใคร  แล้วมาโดนยิงตายเพราะเสียบแม็กเข้าไม่สุด   นี่น่าเสียดายชีวิตนะครับ  ปืนมันซื้อใหม่ได้  เปลี่ยนอะไหล่ได้  แต่คนเราเปลี่ยนชีวิตใหม่บ่ได้เด้อ

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะพวกแม๊กที่ขนาดเท่าเดิมแต่จุลูกมากกว่าเขา เช่นแม๊กของ PT1911 จุ 8 นัดเกินชาวบ้านแต่ยาวเท่าเขา ถ้าใส่ลูกเต็ม กดเบามันไม่ล๊อก ต้องกดแรงๆ รีบๆก็ตบ แต่ปืนผมไม่ได้ทำด้วยนุ่น ผมจึงกล้าทำแรง เอาชัวร์ไว้ก่อน ครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์