๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 09:07:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการถอดสปริงของCZ 452 2E  (อ่าน 13597 ครั้ง)
aek
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 05:34:32 PM »

วิธีการถอดสปริงของCZ 452  2E มีขั้นตอนอย่างไรครับ  วัตถุประสงค์เพื่อทำให้ไกเบา  เคยเห็นผ่านตามาบ้างว่า ใช้สปริงปากกาแทนเป็นจริงหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :Smiley
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 06:37:12 PM »

พันเทป (หรือลวด) ที่สลักไกตัวหน้าใต้เซีขร์ครับ  ไม่ต้องทุบสลักตัวนี้ออกจากชิ้นไกนะครับ
- ทุบสลักไกตัวหลังออก  ไกจะโยกลงให้เปลี่ยนสปริงได้
- ทุบสลักเซียร์ (ต้วหน้าสุด) ระวังลูกปืนอัดสปริงดีดหายไป  ถอดเซียร์ออกแล้วถอดไกออกมาพันเทปรอบแกนได้(ตัวที่ยังติดอยู่กับไก)
- ใช้กาวตราช้างติดลูกปืนเข้ากับปลายสปริงจะช่วยให้ใส่กลับง่ายครับ  หรือจะเปลี่ยนใช้สกรูหัวจมแทนแกนสปริงก็ได้  ปืนของผมที่ถ่ายรูปไว้นั้น
 เป็นรุ่นเก่า (ปี 1957) ใช้แกนสปริง
 ไม่ใช้ลูกปืนอัดครับ

พอดี เซฟไว้ครับ เอามาให้ดู อีกที...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2005, 08:12:01 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 08:49:44 PM »

พันเทป (หรือลวด) ที่สลักไกตัวหน้าใต้เซีขร์ครับ ไม่ต้องทุบสลักตัวนี้ออกจากชิ้นไกนะครับ
- ทุบสลักไกตัวหลังออก ไกจะโยกลงให้เปลี่ยนสปริงได้
- ทุบสลักเซียร์ (ต้วหน้าสุด) ระวังลูกปืนอัดสปริงดีดหายไป ถอดเซียร์ออกแล้วถอดไกออกมาพันเทปรอบแกนได้(ตัวที่ยังติดอยู่กับไก)
- ใช้กาวตราช้างติดลูกปืนเข้ากับปลายสปริงจะช่วยให้ใส่กลับง่ายครับ หรือจะเปลี่ยนใช้สกรูหัวจมแทนแกนสปริงก็ได้ ปืนของผมที่ถ่ายรูปไว้นั้น
 เป็นรุ่นเก่า (ปี 1957) ใช้แกนสปริง
 ไม่ใช้ลูกปืนอัดครับ

-----  ปืนที่ผมใช้  CZ 452 - 2E ZKM  .22 LR SUPER EXCLUSIVE ลำกล้องยาว 28.5 นิ้ว  -----

***  ผมใช้วิธีถอดสลักไกตัวหน้าออกทำด้วยนะครับ... ผมใช้ลูกรีเว็ทเตอร์ที่เขาใช้ยึดโครงมุ้งลวดนั่นแหละครับเป็นอลูมินั่มตกแต่งง่ายครับ... ถ้าใช้กระดาษกาวเทปตะกั่วพันจะสึกเร็วและบวมง่ายต้องเปลี่ยนบ่อยครับ... หรือถ้าใช้ลวดพันหน้าจะเป็นร่องเส้นไม่เรียบและลวดก็จะคลายตัวไม่แน่นครับ... ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ลูกรีเว็ทแทนครับ... จะเป็นเบอร์อะไรผมไม่ทราบครับ... มีรูที่เข้ากันได้กับสลักไกพอหมุนได้... ถ้าอยากให้ฟิตแน่นก็หาที่รองบางๆสอดรองเอา... หากใช้กาวตราช้างเวลาจะซ่อมทีหลังแกะยากครับ... วิธีทำนะครับ... ตัดหัวรีเว็ทออกก่อน... แล้วใช้ตะไบเล็กหรือกระดาษทรายละเอียดขัดถูออกพอสมควรก่อน... อย่าให้บางมากนะครับ... เอาไว้ขัดแต่งทีหลัง (ให้หนาประมาณกระดาษกาวเทปตะกั่วพัน 4-5 รอบ)... ได้ที่แล้วก็สวมรีเว็ทเข้ากับสลักไก... รองให้แน่นอย่าให้รีเว็ทหมุนได้... ถ้าหมุนได้น้ำหนักไกอาจจะไม่เท่ากันนะครับ (หากรีเวทหนาบางไม่เท่ากัน)... เสร็จแล้วประกอบเข้ากับขาไกปืน... ส่วนการแต่งสปริงไก... ผมว่าสปริงปากกาลูกลื่นอ่อนเกินไปนะครับ... บางครั้งพอลั่นไกแล้วไกไม่คืน... เพราะสปริงไม่มีแรงพอ... ผมไปเลือกซื้อสปริงที่ร้านขายอะไหล่รถเอาตัวอย่างไปเทียบด้วย... สปริงจะแข็งกว่าสปริงปากกานิดหน่อยกำลังพอดีครับ... ให้เลือกตัวยาวๆไว้ก่อนเผื่อตัด... เวลาประกอบให้หมุนตัวรองสปริงไกไว้สูงๆหน่อยนะครับ... เพื่อจะได้ปรับตั้งให้เบาลงจนพอใจได้ในภายหลังครับ... หากรีเว็ทหนาเกินไปไกจะติด... ประกอบไม่เข้านะครับ... ต้องใช้ตะไบหรือกระดาษทรายขัดออกทีละน้อย ๆ.ๆ.ๆ ... แล้วประกอบใหม่อีกที... ต้องใจเย็นๆนะครับ... ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ไกที่เบาคม... เฉียบขาดมากจริงๆ... ขอรับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
aek
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:24:44 PM »

ขอบคุณมากครับ  คุณ joonjan  และคุณ yod ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:37:17 PM »

ที่ผมทำไม่ต้องเปลี่ยนอย่างอื่นเลยครับ เปลี่ยนแต่ตัวสปริงอย่างเดียว บูต ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้สปริงปากกาเลยครับ
สูตรนี้ คุณ woody เคยบอกผมตั้งแต่ตอนผมซื้อปืนใหม่ ๆ แล้วครับ เบากว่าเดิมมาก เพียงแต่ถอดสลักตัวสีดำที่ยึดอยู่
ตรงไกล้ ๆ สปริง ใช้เหล็กส่งตอกออก ถ้าไม่เข้าใจคำว่าเหล็กส่งก็หาแท่งเหล็กตัวเล็กกว่ารูมาตอกแทนเข้าไปในตัวสลักครับ
ลองดู บางตัวจะตอกไม่ออกนะครับ ถ้าตัวที่สามารถถอดออกได้ถ้าเคาะเบา ๆ จะออก

สูตรนี้ยืนยันได้เบาจริง ๆ ไม่เชื่อถามอาจารย์โด่ง กับ ท่าน Chocho ได้ครับ

สำหรับศูนย์หลังถ้าจะถอดให้กดส่วนหัวลงแล้วเลื่อนถอยหลังจะออกนะครับ ห้ามเคาะออก ปืนผมเกือบพังไปครั้งหนึ่งแล้ว
เพราะไม่ทราบนึกว่าเป็นสลักขัดอยู่ จริง ๆ แล้วใช้การเลื่อนถอดครับ

ถ้าได้ผลประการใดแจ้งด้วย

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:13:19 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  การแต่งไกปืน CZ 452 - 2E  อาจารย์ผณิศวรฯ แนะนำวิธีการแต่งไกไว้อย่างละเอียดมาก  มีรูปภาพประกอบวิธีทำด้วย ในคอลัมน์ปืนพาดแท่น ตอนบทพิสูจน์ความแม่นยำขั้นสุดยอด นิตยสารอาวุธปืน ฉบับที่ 318 เดือนเมษายน 2544 และฉบับที่ 344 เดือนมิถุนายน 2546  เปิดดูย้อนหลังเอานะครับ    หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2005, 08:22:27 PM โดย joonjan » บันทึกการเข้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 05:49:45 AM »

ผมใช้ทั้งสูตรของอาจารย์ผนิศวร(ใช้เทปพันแกน)และของคุณwooddy(ใช้สปริงปากกา)รวมกันครับ  ไกเบาแต่ยังสับแรงอยู่ยังไม่ได้ตัดสปริงเข็มเนื่องจากยังไม่มีอะไหล่สำรอง  เดียวพังแล้วไม่มีของเปลี่ยนกลับ Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 04:15:35 PM »

***......ใช้สูตรนี้สิครับ ......***

หัวเราะร่าน้ำตาริน  การแต่งไกปืน CZ 452 - 2E  อ.ผณิศวรฯ แนะนำวิธีการแต่งไกไว้อย่างละเอียดมาก มีรูปภาพประกอบวิธีทำด้วย
                ในคอลัมน์ปืนพาดแท่น ตอนบทพิสูจน์ความแม่นยำขั้นสุดยอด นิตยสารอาวุธปืน ฉบับที่ 318 เดือนเมษายน 2544
                และฉบับที่ 344 เดือนมิถุนายน 2546 เปิดดูย้อนหลังเอานะครับ หลงรัก

yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 06:58:28 PM »

การแต่ไกปืน CZ จะแต่งให้เบาและคมเท่าไดก็ได้แต่ข้อสำคัณคือ  เวลาขึ้นลำเลื่อนแรงๆและตอนปลดเซ็ฟนกต้องไม่ตีหรือตามโดยเด็ดขาดครับ (หลักความปลอดภัย)

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 63

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 09:58:56 PM »

ผมว่าสปริงปากกามันอ่อนไป ของผมใช้สปริงที่อยู่ในขวดปั้มสบู่เหลวครับ ที่ได้สูตรนี้มาเพราะเป็นคนลูกเล็ก จะมีขวดแบบนี้เยอะพอมันหมดก็จะล้างเก็บไว้เติมนำ้ยาล้างขวดบ้าง ที่นี้เวลาล้างมันก็เห็นสปริงในจุกปั้ม เลยแกะออกดูปรากฎว่าได้ทั้งสปริงและ ลูกปืน ซึ่งบางยี่ห้อสามารถใช้เป็นอะไหล่452ได้เลยเท่ากันพอดี ของเดิมผมกระเด็นหายก็ได้อันนี้ใช้แทน ใส่แล่้วได้นำ้หนักประมาณปอนด์เศษ และไม่มีอาการไม่คืนไก หรือขึ้นไกไม่ติด ปลอดภัยแน่นอน สปริงพวกนี้มีหลายขนาด แล้วแต่ยี่ห้อ ผมไม่ได้จดไว้ต้องลองกันเอง บางอันใช้แทนสปริงไกลูกโม่สมิทได้แต่ต้องเอาลูกปืนรองไว้ตัวนึงถึงจะแข็งพอแต่ยิงแล้วนิ่มขึ้นมากไม่ต้องยุ่งกับของเดิมมันด้วย สปริงพวกนี้หาได้จากขวดปั้มทุกแบบ ทั้งสบู่เหลว แชมพู โลชั่น หรือ พวกสเปรนำ้หอมต่างๆ  ลองดูครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2005, 10:28:07 PM »

สูตรนี้สูตรใหม่ ขอบคุณครับ จะไปลองดูครับ คราวที่แล้วผมไปซื้อแหนบกับรีบาวน์สปริงของ woof ความจริงถ้ารู้ก่อนก็ไม่เสียตังแล้ว

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 07:15:25 PM »

การแต่ไกปืน CZ จะแต่งให้เบาและคมเท่าไดก็ได้แต่ข้อสำคัณคือ  เวลาขึ้นลำเลื่อนแรงๆและตอนปลดเซ็ฟนกต้องไม่ตีหรือตามโดยเด็ดขาดครับ (หลักความปลอดภัย)

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 07:19:34 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เคยเจอมากับตัวเอง  ประสพการๆใช้งานจริงๆแตกต่างกันลิบลับ ให้ระวังตรงจุดนี้ให้มากๆ

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2005, 07:34:42 PM »

Grin Grinหลายคนบอกให้ลดนกแทนเซฟไกผมก็ว่าดีแต่ทำทีไรผมต้องเสียลูกปืนทิ้งทุกที Cheesy Cheesy

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2005, 11:07:15 AM »

หน้าไกจะมีสลักตัวหนึ่ง เคาะเบา ๆ ก็ออกครับ แล้วจะถอดสปริงออกมาได้ ให้ตัดออก 2 ข้อก็พอ
แล้วใส่กลับที่เดิม
ขอให้โซคดีเด้อ  Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์