๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 11:07:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามภาษาอังกฤษเกี่ยวกับปืนหน่อยนะครับ  (อ่าน 4496 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 11:16:37 AM »

Huh
ผมนั่งอ่านเวปไซต์เกี่ยวกับ Point Shooting ที่ผู้เจ้าของเวปเขาโปรโมทเกี่ยวกับการยิงปืนด้วยนิ้วกลาง ในขณะที่เอานิ้วชี้วางขนานกับตัวปืน ดังที่อยู่ต่อไปนี้

http://www.pointshooting.com/ps.htm

เผอิญภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรงน่ะครับ เลยอยากรบกวนขอสอบถาม
ผมสงสัยข้อความที่เขาแนะนำให้หลีกเลี่ยงเทคนิคนี้กับปืนลูกโม่ที่ "out of timing" ตรงบรรทัดที่ 6 ถัดจากภาพลิงค์ที่สอง (ภาพที่แจ็ค รูบี้กำลังลั่นไกใส่ ออสวอลด์)
ไอ้เจ้าลูกโม่ที่ out of timing มันหมายความว่ากระไรหรือครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 07:32:43 PM »

Smiley
แฮ่ะ แฮ่ะ เข้ามายกกระทู้น่ะครับ
เผื่อจะมีผู้ใจดีขอตอบ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 07:43:29 PM »

หมายถึงปืนลูกโม่ที่เหนี่ยวไกช้าๆ หรือเอานิ้วไปเกาะเอาไว้กับลูกโม่เวลาเหนี่ยวไก... แล้ว"ขาเขี่ยโม่" เขี่ยลูกโม่หมุนไม่ถึงจุดล็อกที่ลำกล้องเป็นแนวเดียวกับช่องโม่ครับ... เรียกว่า Out of Timing... หากกระสุนลั่นออกไปได้ นิ้วชี้คงบวมจากเปลวไฟและเศษกะกั่วที่ถูกเฉือนออกมาฯ... แต่บางกระบอกก็ลั่นไกไม่ได้ เพราะเข็มแทงชนวนเจาะไม่กึ่งกลางแก๊บครับ...

เป็นบ่อยกับลูกโม่สมิธฯ... แต่ไม่ถือว่าเป็นปืน"เสีย"เพราะเวลาเหนี่ยวไกดับเบิ้ลฯ เร็วๆตัวลูกโม่จะเหวี่ยงตัวลงล็อกเอง... แล้วหากง้างซิงเกิ้ล ขาเขี่ยฯสามารถเขี่ยได้ถึงฯ ครับ...

ตามบทความฯ... หมายความว่าเวลาผู้ยิงเอานิ้วชี้ไปเกาะไว้กับผิวโม่ฯ... ลูกโม่หมุนไม่คล่อง อาจไม่ลงล็อกไงครับ...

ความคิดส่วนตัวนายสมชายว่าฝึกแบบนี้ต้องเลือกปืนด้วย บางกระบอกยิงแห้งบ่อยๆ ดีกว่าครับ... เพราะปืนบางกระบอกทรงด้ามไม่อำนวยให้นิ้วชี้ตรงเป้าฯ... ลูกโม่ส่วนใหญ่ทำได้ เพราะคอด้ามตรงบริเวณง่ามมือมันเล็กพอ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 07:44:46 PM »

Smiley
แฮ่ะ แฮ่ะ เข้ามายกกระทู้น่ะครับ
เผื่อจะมีผู้ใจดีขอตอบ

นี่หากไม่ยกกระทู้... นายสมชายก็ไม่เห็นน่ะ... จ๊ากซ์
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 07:46:46 PM »

..."เสียจังหวะ"  Huh :Smiley Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 07:52:13 PM »

..."เสียจังหวะ" Huh :Smiley Cheesy

ใช่แล้วครับพี่แก้ว... แปลเป็นภาษาไทยง่ายๆ สั้นๆ ว่าลูกโม่เสียจังหวะหมุน... เย้
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 07:53:37 PM »

คุณสมชาย(ฮา)ตอบเข้าใจง่ายดีเจ้าค่ะ Cheesy

I am dying... -*-

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:42:36 PM »

..."เสียจังหวะ" Huh :Smiley Cheesy

จำได้ว่าคุณcoda เคยแปลเรียบเรียงการยิงด้วยนิ้วกลางลงในอวป.
ไม่ทราบส่วนตัว ใช้เทคนิคนี้อยู่หรือเปล่าครับ Wink
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 10:39:39 PM »

Grin
ขอบคุณพี่สมชาย(ฮา) มากครับ

ผมลองยิงกับปืนตัวเองแล้วไม่ถนัดเลยครับ
เพราะว่าจะเอานิ้วชี้ไว้ใต้ลูกโม่(แนบกับโครงปืนเหนือโกร่งไก) มันก็ชิดกับนิ้วกลางมากไป ทำให้นิ้วกลางไม่มีแรงเหนี่ยวไกมากพอ
ครั้นจะเอานิ้วชี้แนบกับลูกโม่ก็รู้สึกเหมือนกันว่าลูกโม่จะติดกับนิ้ว กลัวมันหมุนไม่เข้าล๊อก

วันนี้ลองฝึกยิงที่สนามราชนาวียิงแบบระยะ 5 เมตรที่เป้ารูปคน
สนุกดีครับ  ไม่น่าเบื่อเหมือนยิงเป้าตาวัว (เบื่อเพราะว่ามันไม่ค่อยเข้าวงดำอ้ะ)
ชักจากซองพกในแนบเอว
ยิงที่สนาม 1 กล่อง
แล้วกลับมาลองยิงแห้งที่บ้านอีกเป็นชั่วโมง
ยิงไปยิงมาพอเอามือจับศูนย์หน้า
มันเริ่มหลวมๆเหมือนกันแฮะ  สงสัยกางเกงผมจะคับไปหน่อย
ศูนย์มันคงเกี่ยวกับซองจนเริ่มคลอน
อันนี้ไม่มีทางแก้ใช่ไหมครับ นอกจากหาเครื่องมือขันเกลียวยึดศูนย์หน้าให้กลับไปแน่นเหมือนเดิมอีก 

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 10:40:59 PM »

จำได้ว่าคุณcoda เคยแปลเรียบเรียงการยิงด้วยนิ้วกลางลงในอวป.
ไม่ทราบส่วนตัว ใช้เทคนิคนี้อยู่หรือเปล่าครับ Wink

...ขอบคุณที่จำได้ครับ ส่วนตัวไม่ได้ใช้นิ้วกลางยิงครับ (ลำพังนิ้วชี้ก็ยังเอาดีไม่ได้)  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 10:51:47 PM »

...ขอบคุณที่จำได้ครับ ส่วนตัวไม่ได้ใช้นิ้วกลางยิงครับ (ลำพังนิ้วชี้ก็ยังเอาดีไม่ได้) Grin Grin

กรณีนิ้วกลาง...ใช้สำหรับปฏิบัติการพิเศษ..แบบจรยุทธ Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 12:07:02 AM »

ลองยิงด้วยสองนิ้วไหมครับ รีวอลเวอร์ จับสองมือ นิ้วชี้ขวาอยู่กับไก นิ้วชี้ซ้ายทับบนนิ้วชี้ขวา ออกแรงเหนี่ยวด้วยนิ้วชี้ซ้าย การเหนี่ยวจะนิ่งมาก ไม่เคยยิงจริงๆในสนาม ลืมทุกที แต่ยิงแห้งดีมาก ไม่เคยลองกับออโต
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 09:13:42 AM »

ถามเล่น ๆ อีกคำหนึ่ง
แล้ว runaway ที่แปลว่าหนี หรือหนีตามกัน   ถ้าใช้กับปืน  จะแปลว่าอะไร   Cool
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 09:23:22 AM »

ถามเล่น ๆ อีกคำหนึ่ง
แล้ว runaway ที่แปลว่าหนี หรือหนีตามกัน   ถ้าใช้กับปืน  จะแปลว่าอะไร Cool
ปืนหลุดจากมือเพราะแรงรัคอลย์ Huh
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 10:10:56 AM »

เดานะครับ  อาการปืนลั่นตาม คือลูกปืนวิ่งตามกันมากกว่าหนึ่งลูกที่ตั้งใจยิง   Grin Grin

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์