๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:27:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอานุภาพ ของ ไฮดราช็อค  (อ่าน 12343 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 06:05:32 PM »

ไฮดราช็อค  9  มม.   +P+  กับ  ไม่มีบวกครับ

โห มีทั้งสองแบบเลย

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 06:06:16 PM »

โดย ความเห็นส่วนตัวน่ะ ครับ
        ผมชอบกระสุนหนักครับ คือ เท่าที่จะหาได้ .... ผมมีความ เชื่อแบบนี้ ครับ หัวกระสุนที่หนักกว่าแม้จะทำให้ความ เร็ว ลดลงไปบ้าง แต่ผมยังเชื่อ ในการถ่ายเทพลังงาน สู่เป้าหมายได้ดีกว่า กระสุนที่เบากว่าเร็วกว่า และคม ครับ .... Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 06:16:43 PM »

โห มีทั้งสองแบบเลย
อ้างถึง

แหะ  แหะ..มีอย่างละสิบนัดเองครับ  ไอ้ไม่มีบวกน่ะโดนหลอกให้ซื้อ  ราคาแพงกว่ามีบวกที่ซื้อแก้เจ็บใจทีหลังอีก  นัดละ สิบบาทแน่ะครับ   ซื้อเก็บไว้งั้นแหละครับ  ที่ติดปืนส่วนใหญ่จะเป็นหัวบอลธรรมดา  Cheesy

""
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 06:31:23 PM »

โดย ความเห็นส่วนตัวน่ะ ครับ
 ผมชอบกระสุนหนักครับ คือ เท่าที่จะหาได้ .... ผมมีความ เชื่อแบบนี้ ครับ หัวกระสุนที่หนักกว่าแม้จะทำให้ความ เร็ว ลดลงไปบ้าง แต่ผมยังเชื่อ ในการถ่ายเทพลังงาน สู่เป้าหมายได้ดีกว่า กระสุนที่เบากว่าเร็วกว่า และคม ครับ .... Cheesy
เข้าใจตรงกันกับผมเลยครับ ผมจึงซื้อกระสุนหัวหนักๆติดปืนไว้ก่อน เช่น .357 ไฮดร้าช็อก 158 เกรน ครับ
แต่เคยดูในตารางสถิติ  กระสุนกลุ่มที่ได้เปอร์เซ็นสูงๆส่วนมากมักจะมีน้ำหนักหัวกระสุนเบากว่า ผมก็เลยสงสัยครับ
หรืออาจจะมีองค์ประกอบอย่างอื่นเป็นส่วนประกอบด้วย 

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 07:01:03 PM »

ข้อความหลังๆทำให้เอะใจ.....เพราะผมใช้กระสุนไฮดร้าช็อคติดปืนอยู่ทั้ง9มม. , .45 , .38 , .357

ขอตั้งคำถามต่อยอดครับ

ขอคำแนะนำว่ากระสุนไฮดร้าช็อคแบบใด.......ความแรงธรรมดา , +P , +P+ /นน.หัวกระสุน ที่มีประสิทธิภาพสูงที่สุดในแต่ละคาลิปเปอร์ครับ ?
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 07:18:32 PM »

ที่มีประสิทธิภาพสูงที่สุดในแต่ละคาลิปเปอร์ครับ ?

คาลิเบอร์ ครับ มาจาก caliber ที่หมายถึงขนาดกระสุน เช่น caliber .22lr , caliber 9mm
ส่วนคาลิปเปอร์ หมายถึงลักษณะเป็นก้าม เช่นเวอเนียคาลิปเปอร์  เป็นเครื่องมือวัดอย่างหนึ่งที่คุณ Iron และคุณแมวบ้าใช้ประจำ
อีกความหมายคือ ก้ามเบรค ก็ได้   Wink

ตอบคำถาม ผมว่าถ้ามีให้เลือก ขอเลือกแบบธรรมดา ไม่มีบวกครับ 
ผมชอบยิงนิ่ม ๆ ไม่ต้องแรง ปืนไม่สะบัด จะได้ยิงถูก
  Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 07:24:58 PM »

แหะๆๆ ผมก็สะกดผิดเพราะใช้เวอร์เนียร์ คาลิปเปอร์อยู่ประจำนั่นแหละครับพี่..... Grin

ยกตัวอย่างแม่นจริงๆพับเผื่อย  Tongue
skid row
Metallica
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 07:31:21 PM »

ที่มีประสิทธิภาพสูงที่สุดในแต่ละคาลิปเปอร์ครับ ?

คาลิเบอร์ ครับ มาจาก caliber ที่หมายถึงขนาดกระสุน เช่น caliber .22lr , caliber 9mm
ส่วนคาลิปเปอร์ หมายถึงลักษณะเป็นก้าม เช่นเวอเนียคาลิปเปอร์ เป็นเครื่องมือวัดอย่างหนึ่งที่คุณ Iron และคุณแมวบ้าใช้ประจำ
อีกความหมายคือ ก้ามเบรค ก็ได้ Wink

ตอบคำถาม ผมว่าถ้ามีให้เลือก ขอเลือกแบบธรรมดา ไม่มีบวกครับ
ผมชอบยิงนิ่ม ๆ ไม่ต้องแรง ปืนไม่สะบัด จะได้ยิงถูก
Grin[/color]
และซ้ำได้รวดเร็วใช่ไหมครับคุณอา.... Grin
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 08:04:40 PM »

โอ้โห ได้ความรู้เพียบ เลย ถ้ามีรูเฉย  ๆ เขาเรียก หัวระเบิด ถูกไหมครับ 
กระสุนที่ มี คาลิเบอร์ ใหญ่สุดน่าจะเป็น กระสุนปืน ครก ใช่ไหมครับ
หัวกระสุนมีน้ำหนัก หลายเกรนไหมครับ (เบาสุดหนักเท่าไร จนถึงหนักสุดหนักกี่เกรนครับ )
ผลการทำลายแตกต่างกันอย่างไรครับ
แล้วคาลิปเปอร์ ใช้วัดความแม่นได้ไหมครับ(..ฮา......)
 ด้วยความเคารพ ขอขอบคุณทุกคำตอบที่ตอบด้วยความจริงใจ ปลื้มใจมากครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 08:36:02 PM »

ผมถามนอกเรื่องนิดนึง หากเราต้องการแค่ยิงคนที่วิ่งเข้ามาทำร้ายเราโดยที่เขาไม่มีปืนแต่ใช้มีดด้ามยาวๆแบบวิ่งมาฟันอย่างเดียว พี่ๆเลือกใช้ปืนป้องกันตัว จะเลือกกระสุนชนิดไหนครับ ระหว่าง 9 มม. หัวบอล FMJ  กับ 9 มม. หัวรู JHP ครับ และเพราะอะไรครับ(ยิงให้หยุด ยิงให้เจ็บ ยิงให้ ... ไม่หายใจ )  Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 08:47:42 PM »

หัวระเบิดน่าจะเป็นคำพูดต่อๆกันมาจากความรู้สึกว่าหากถูกยิงด้วยกระสุนชนิดนี้แล้วจะสร้างบาดแผลได้เหวอะหวะ
คล้ายๆกับหัวกระสุนมันระเบิดขึ้น เพียงแต่กระทบเป้าแล้วจะบานแบะจึงพากันเรียกกระสุนหัวรูเป็นหัวระเบิด กระสุน
หัวรู หรือ Jacketed Hollow Point ( JHP) คือ กระสุนหัวรูหุ้มเปลือกแข็งธรรมดาๆนี่แหละครับ มีหลายบริษัทก็มีหลาย
ผลิตภัณฑ์  ส่วนหัวระเบิดจริงๆน่าจะเป็นพวกอาร์พีจี เอ็ม79 ปืนครก ต่อสู้รถถัง และอื่นๆไปจนถึงระเบิดนิวเคลียร์นั่น แหละที่สามารถเกิดการระเบิดขึ้นเมื่อกระทบเป้า ถึงจะเรียกว่าหัวระเบิดนะครับ ส่วนพวกหัวเล็กๆอาจจะมีการพยายาม
พัฒนากันอยู่ครับ ถ้าเอามาใช้กับ 9 มม.ได้คงจะสะใจดีนะ แต่ถึงแม้จะทำได้เขาคงไม่เอามาให้พวกเราใช้ได้หรอกครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 09:10:35 PM »

หัวระเบิดน่าจะเป็นคำพูดต่อๆกันมาจากความรู้สึกว่าหากถูกยิงด้วยกระสุนชนิดนี้แล้วจะสร้างบาดแผลได้เหวอะหวะ
คล้ายๆกับหัวกระสุนมันระเบิดขึ้น เพียงแต่กระทบเป้าแล้วจะบานแบะจึงพากันเรียกกระสุนหัวรูเป็นหัวระเบิด กระสุน
หัวรู หรือ Jacketed Hollow Point ( JHP) คือ กระสุนหัวรูหุ้มเปลือกแข็งธรรมดาๆนี่แหละครับ มีหลายบริษัทก็มีหลาย
ผลิตภัณฑ์ ส่วนหัวระเบิดจริงๆน่าจะเป็นพวกอาร์พีจี เอ็ม79 ปืนครก ต่อสู้รถถัง และอื่นๆไปจนถึงระเบิดนิวเคลียร์นั่น แหละที่สามารถเกิดการระเบิดขึ้นเมื่อกระทบเป้า ถึงจะเรียกว่าหัวระเบิดนะครับ ส่วนพวกหัวเล็กๆอาจจะมีการพยายาม
พัฒนากันอยู่ครับ ถ้าเอามาใช้กับ 9 มม.ได้คงจะสะใจดีนะ แต่ถึงแม้จะทำได้เขาคงไม่เอามาให้พวกเราใช้ได้หรอกครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  ถ้างั้นไม่ต้องหัวระเบิดหรอกครับ แค่ หัวรู(JHP)ก็พอใจแล้วครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 09:57:16 PM »

ผมถามนอกเรื่องนิดนึง หากเราต้องการแค่ยิงคนที่วิ่งเข้ามาทำร้ายเราโดยที่เขาไม่มีปืนแต่ใช้มีดด้ามยาวๆแบบวิ่งมาฟันอย่างเดียว พี่ๆเลือกใช้ปืนป้องกันตัว จะเลือกกระสุนชนิดไหนครับ ระหว่าง 9 มม. หัวบอล FMJ กับ 9 มม. หัวรู JHP ครับ และเพราะอะไรครับ(ยิงให้หยุด ยิงให้เจ็บ ยิงให้ ... ไม่หายใจ ) Grin
ผมว่านะครับใช้ได้หมดล่ะครับ จะให้หยุดหรือจะให้ตายสำคัญอยู่ที่ว่ายิงโดนส่วนไหนมากกว่า
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 10:28:07 PM »

ไฮดร้าช้อค.....ยิงประตูรถไม่ทะลุ.....ไม่ใช้ครับ
ประตูรถถังอะครับ
  จริงๆนะครับ....ประตูรถธรรมดานี่แหละ ยิงไม่ทะลุ  ผมเลยไม่เอาลูกไฮดร้าช้อคติดปืน  เคยเห่อเอาลูก"แบล๊คทาล่อน"ติดปืนพักนึง
แต่พอเอามาลองยิงกระจกกันกระสุนแล้วผลที่ออกมาทำให้ผมเปลี่ยนใจ  ตอนนี้เลยใช้แต่ลูกของ speer gold dot

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์